ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการล้างรถครับ  (อ่าน 2073 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bon_badseed (บอล)

• SF848
  • Ducati Owner
  • Moto GP point: +2/-0
  • Dream come true -- desmo club
ถามเรื่องการล้างรถครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 09:30:58 AM »
คือว่าผมมือใหม่มากๆสำหรับมอเตอร์ไซร์ครับผม

เลยอยากสอบถามวิธีล้างรถดูกาติครับว่า ต้องระวังอะไรตรงไหนอย่างไร บ้างครับ

แล้วก็ผมอยู่แถวบางนา มีร้านล้างใกล้ๆแนะนำหรือเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Ducati Bikers Thailand

ถามเรื่องการล้างรถครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 09:30:58 AM »
//

ออฟไลน์ lnfernos (เดช)

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
Re: ถามเรื่องการล้างรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 09:40:11 AM »
ระวังตรง oil cooler อย่างเดียวครับ ไปล้างอัดฉีดต้องระวังเ้ดี๋ยวครีบจะล้มพับครับ ส่วนผมล้างเองก็เอาสายยางฉีดไปทั้งคันล้างปกติเหมือนรถยนต์ทุกอย่างเลยครับ

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 10:13:33 AM »
ระวังตรง oil cooler อย่างเดียวครับ ไปล้างอัดฉีดต้องระวังเ้ดี๋ยวครีบจะล้มพับครับ ส่วนผมล้างเองก็เอาสายยางฉีดไปทั้งคันล้างปกติเหมือนรถยนต์ทุกอย่างเลยครับ
+1   mon57

ถ้าล้างเองก็ลูบไปทั้งคันนั้นหละครับ

ถ้าไปจ้างล้าง ควรเอาถุงก้อปแก้ป ห่อ กันไมล์ กับท่อ ซักหน่อย และการอัดฉีดน้ำแรงดันสูง ก็ต้องระวังครีบออย พับ แค่นั้นครับ

ควรล้างตอนรถเย็นๆๆๆๆแล้วนะครับ ถ้าไปตามร้านล้างอัดฉีดมอไซค์ดี ๆ เค้าจะจอดเป่าพัดลมให้ก่อนครับ
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ TOTTOO

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-1
  • ความประมาท เป็นหนทางสู่ความตาย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 11:39:59 AM »
 ตรงส่วนที่เป็นจุดหมุนต่างๆ..ก็ไม่ควรฉีดน้ำแรงๆใส่นะครับ เช่น บริเวณจุดหมุนของ swingarm กระเดืองต่างๆ
เพราะจะทำให้น้ำไปล้างพวกสารหล่อลื่น จารบี ออก..มันจะทำให้รถเมีเสียง เอียดอาด..เวลายุบตัวครับ... mon8

• SF848
  • Dream come true -- desmo club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 08:44:50 AM »
สรุปคือระวังน้ำเข้าท่อ และห้ามฉีดน้ำแรงระวังแผงออยและหม้าน้ำ แล้วก็ระวังหน้าปัด ใช่เปล่าครับ

แล้วก็เวลาล้างรถทุกครั้งต้องทำความสะอาดโซ่ทุกครั้งหรือเปล่าครับ อ่านเจอกระทู้เก่าบอกว่าต้องฉีดจาระบีเหลวด้วย

ต้องฉีดทุกครั้งไหมครับหรือว่าบ่อยแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ fat-chen (Ohm)

• Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 09:28:20 AM »
อยู่แถวบางนา ผมเอาเข้าล้างที่ร้าน สะอาด ตรงใกล้ๆ central บางนาครับ(ระหว่างปั้มน้ำมัน ESSO และ Central bangna) ที่นี้ เป็นสาขาย่อยของ ยี่ห้อเคลือบสีรถดัง Ceramic?
ที่นี้บริการดี แต่ค่อนข้างช้า ที่นี้มีมีล้าง monster อยู่สองคันครับ ตัว 1100 กะ ของผม795 คอนเฟิมว่าเจ้าของร้านล้างเป็นครับ สะอาดมาก ไม่ถูกไม่แพงเว่อร์

ปล ล้างสะอาดกว่าร้าน 27speed (Paradise) มากๆๆๆๆๆๆ, 27speed ล้างเคลือบ 5xx ไม่สะอาดอีก น้อยใจ

• SF848
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 10:29:33 AM »
โอ๊ว....ขอบคุณมากครับ

วันไหนนัดกันไปล้างรถกันดีกว่าครับผม อิอิ