ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนน้ำมันเครื่องกับใส้กรองนอกระยะ  (อ่าน 1251 ครั้ง)

ออฟไลน์ bankie

• หล่อขั้นเทพ โพธิ์งาม
  • Ducati Owner
  • Moto GP point: +7/-0
อยากจะถามเพื่อนๆผู้มีความรู้ครับ

รถ Ducati ไม่ได้ขี่ทุกวันกว่าจะครบระยะเปลี่ยนน้ำมันตามไมล์มันก็จะนานมาก เลยอยากจะเอาไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องก่อนบ้าง คราวนี้มีคนบอกว่าถ้าเปลี่ยนน้ำมันนอกระยะไม่ต้องเปลี่ยนกรองก็ได้ เลยอยากจะทราบคามคิดเห็นว่ามันจะมีข้อเสียอะไรมั้ยครับ?
คนดีใช้ Akra คนบ้าใช้ Zard

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ cool-chin

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
Re: เปลี่ยนน้ำมันเครื่องกับใส้กรองนอกระยะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 08:33:54 PM »
ความคิดผม ผมว่าไม่มีปัญหาครับ เปลี่ยนเฉพาะน้ำมันฯบ่อยยังงัยก็ดีกับเครื่องยนต์แน่นอนไม่มากก็น้อย

ออฟไลน์ Triple[Boy]

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +6/-0
Re: เปลี่ยนน้ำมันเครื่องกับใส้กรองนอกระยะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 10:05:49 PM »
ถึง 3000 โลก็ว่าจะแอบไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องอยู่ครับ คงไม่รอถึง 6 พันตามระยะ