ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับยาง  (อ่าน 1757 ครั้ง)

ออฟไลน์ CJ

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
เกี่ยวกับยาง
« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 05:06:36 PM »
เผื่อใครหลายคนอาจจะยังไม่ทราบ ถ้าใครทราบแล้วก็อย่าว่าผมนะ
เพราะเท่าที่เคยคุยๆกับหลายคนที่ใช้ Monster795 ยังเข้าใจว่าลายยางจะมีโลโก้Oakley ครับ (วงบนหัวเทพน้อย)
ผมเลยค้านในใจตลอดแต่ขี้เกียจอธิบาย
เพราะมันต้องใช้จินตนาการในการมอง
มาวันนี้ว่างๆเลยหาข้อมูลเอามาโพสเผื่อให้ดูครับ สำหรับคนที่ใช้ยางลายนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2012, 09:55:17 PM โดย CJ »

Ducati Bikers Thailand

เกี่ยวกับยาง
« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 05:06:36 PM »
//

ออฟไลน์ porplay(Por)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
  • สองล้อเป็นคำตอบสุดท้าย^^
Re: เกี่ยวกับยาง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 06:15:59 PM »
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ จขกท มากนะครับที่หาข้อมูลมาแบ่งปันนะครับ^^  mon42 แต่ในคำอธิบายผมว่ามันงงๆ นะครับ หรือพี่ๆเข้าใจกันว่ายังไงครับ สรุปว่าปีศาจมันดี หรือต้องควรระวังอ่ะครับ "เทพทางตรง" คือโค้งไม่ดี หรือยังไง แล้ว "ปีศาจทางโค้ง" นี่ยังไงครับ คือพอเข้าโค้งแล้วจะเทพ เหมือนปีศาจหรือจะได้เจอปีศาจครับ55 mon19 คือมันน่าจะบอกว่ายางสึกแค่ไหนควรขี่ยังไงระวังตรงไหน แล้วควรเปลี่ยนเมื่อไหร่มากกว่า แบบว่า มีใครเข้าใจยังไงบอกผมทีนะครับ  mon6
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2012, 07:53:11 AM โดย porplay(Por) »

ออฟไลน์ aoniman(Aun)

• Ducati Owner
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 07:45:13 PM »
 mon32  mon32 mon32 

ออฟไลน์ bank795

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-1
  • welcome new boy toy Ducati M795
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 09:22:44 AM »
คนทำเข้าใจคิดกะออกแบบมาก ๆ เลยอะ

mon57 mon57 mon57 mon57

ใครจะไปไหน อะไรยังไง ตอนไหน ชวนด้วยนะครับ  อยากขี่รถเล่น

ออฟไลน์ Triple[Boy]

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +6/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 10:37:09 AM »
จะลองอธิบายให้คุณ por ดูนะครับ อย่างที่เจ้าของกระทู้บอก มันต้องใช้จินตนาการหน่อย

รูปแรกยางใหม่ ไปดูตรงรูปโอคเล่ครับจริง ๆ แล้วถ้าจินนาการดี ๆ ก็จะเห็นเหมือนในรูป วงกลมนั่นก็คือรัศมีที่อยู่บนหัวของเทวดา (ฝรั่ง) นั่นเอง

รูป 2 เทพทางตรง ถ้าคุณวิ่งทางตรงอย่างเดียว ในเมืองล้วน ๆ ไม่มีสาดโค้ง ไม่เคยไปเอียงโค้งที่กาญ หรือเขาใหญ่ หน้ายางสัมผัสที่หายไปคือตรงกลาง ลายที่ยางที่เขาเซาะตื้นเป็นรูปเทวดาก็จะหายไปก่อน ก็จะเหลือในจินตนาการอย่างรูปนี้

รูป 3 ปีศาจทางโค้ง คุณสาดโค้งเป็นว่าเล่น เมืองกาญ เขาใหญ่ แม่ฮ่องสอน สาดมาหมด หน้ายางมันเลยได้ใช้หมดทั้งซ้ายขวา ลายตื้นทั้งหมดเลยหายไปเหลือแต่ลายลึก ๆ ให้นึกเอาว่ามันเป็นปีศาจบนยาง

มันเป็นเรื่องจินตนาการบนยางครับ ในโลกความจริงก็ขับขี่ปลอดภัยนะครับ ในสนามแขงยางดีขนาดไหนก็กลิ้งได้ อันนี้ยางใช้งาน ขับขี่ก็คิดถึงสาว ๆ 18-19 ขวบเข้าไว้ อย่าไวกันนัก

ออฟไลน์ porplay(Por)

• **
  • สองล้อเป็นคำตอบสุดท้าย^^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 05:05:32 PM »
จะลองอธิบายให้คุณ por ดูนะครับ อย่างที่เจ้าของกระทู้บอก มันต้องใช้จินตนาการหน่อย

รูปแรกยางใหม่ ไปดูตรงรูปโอคเล่ครับจริง ๆ แล้วถ้าจินนาการดี ๆ ก็จะเห็นเหมือนในรูป วงกลมนั่นก็คือรัศมีที่อยู่บนหัวของเทวดา (ฝรั่ง) นั่นเอง

รูป 2 เทพทางตรง ถ้าคุณวิ่งทางตรงอย่างเดียว ในเมืองล้วน ๆ ไม่มีสาดโค้ง ไม่เคยไปเอียงโค้งที่กาญ หรือเขาใหญ่ หน้ายางสัมผัสที่หายไปคือตรงกลาง ลายที่ยางที่เขาเซาะตื้นเป็นรูปเทวดาก็จะหายไปก่อน ก็จะเหลือในจินตนาการอย่างรูปนี้

รูป 3 ปีศาจทางโค้ง คุณสาดโค้งเป็นว่าเล่น เมืองกาญ เขาใหญ่ แม่ฮ่องสอน สาดมาหมด หน้ายางมันเลยได้ใช้หมดทั้งซ้ายขวา ลายตื้นทั้งหมดเลยหายไปเหลือแต่ลายลึก ๆ ให้นึกเอาว่ามันเป็นปีศาจบนยาง

มันเป็นเรื่องจินตนาการบนยางครับ ในโลกความจริงก็ขับขี่ปลอดภัยนะครับ ในสนามแขงยางดีขนาดไหนก็กลิ้งได้ อันนี้ยางใช้งาน ขับขี่ก็คิดถึงสาว ๆ 18-19 ขวบเข้าไว้ อย่าไวกันนัก

ขอบคุณครับพอเข้าใจแล้วครับ  mon61

ออฟไลน์ Vut(DCDC)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 11:37:49 PM »
อันนี้จริงครับ...ผมทราบมาจากกระทู้หนึ่งเมื่อนานมาแล้ว(จองแล้วไปหาข้อมูลนะครับ)

ผมว่าการออกแบบของ Italy นี่มันสุดๆ  ๆเลยนะครับ (ขนาดยางยังออกแบบมาได้ขนาดนี้)

mon32 mon32 mon32