ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่หัดขับ ปวดมือจังครับ  (อ่าน 10187 ครั้ง)

ออฟไลน์ aumreddevil

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +0/-0
มือใหม่หัดขับ ปวดมือจังครับ
« เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 12:37:56 PM »
มือใหม่หัดขับ เรื่องมีอยู่ว่าผมลองขับไกลๆ(ประมาณ 5-6กิโล อิอิอิ ครั้งแรกด้วยครับ) mon17 รู้สึกว่าพอขับไปสักพักประมาณ 3-4กิโล

รู้สึกเกรงฝ่ามือและปวดฝ่ามือเหมือนจะเป็นตะคิว พอขับกลับมาถึงบ้านเล่นเอาเหงื่อตก และรู้สึกหล้าต้นแขนและฝ่ามือมากๆๆเหมือนตะคิวจะกินต้นแขนและฝ่ามือชา mon19

ผมเลยสงสัยว่าผมอาจขับขี่ผิดท่าหรือนั่งไม่ถูกต้องหรือป่าว เลยอยากรบกวนสอบถามพี่ๆที่มีประสบการณ์พอจะทราบไหมว่าอาการที่ผมเป็นเกิดมาจากอะไร

และมีคนเคยเป็นกันไหมครับ แล้วอย่างนี้ถ้าผมขับไกลๆออกทริป คงตะคิวกินมือแง๋ๆ(ผมขับ M796 ครับ ปกติขับวนอยู่แต่ในหมู่บ้าน2-3รอบ ประมาณ 1-2กิโลก็เริ่มมีอาการ

หล้าแขนและฝ่ามือนิดๆแต่ไม่เท่าครั้ง)

รบกวนพี่ๆที่มีประสบการณ์ช่วยแชร์ข้อมูลและความรู้ให้ผมหน่อยนะครับ  mon32 mon32 mon32

Ducati Bikers Thailand

มือใหม่หัดขับ ปวดมือจังครับ
« เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 12:37:56 PM »
//

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
Re: มือใหม่หัดขับ ปวดมือจังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 04:02:23 PM »
เรื่องท่าทางการขับขี่นี่ ถ้าจะให้ดูกันจริงๆ คงต้องนั่งคล่อมรถดูนะครับ

หลัก ๆ คงประมาณนี้มังครับ  mon42
ข้อศอกต้องหย่อนหน่อยนึงครับ เอนหลังมาด้านหน้า ก้มนิดๆ
ขาวางบนพักเท้า แล้วหนีบถังให้แน่นครับ 

ที่สำคัญอีกอย่าง บางที่พึ่งขับ ร่างกาย กล้ามเนื้อมันยังไม่ได้ปรับตัวครับ ต้องให้เวลาหน่อย เดี๋ยวขี่ไปซักพักจะหายเมื่อยไปเองครับ   เล่นเวท วิทพื้นก็ช่วยได้เยอะนะครับ mon61
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ treaksung

• Ducati Owner
Re: มือใหม่หัดขับ ปวดมือจังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 06:29:56 PM »
5-6 กิโลนี่น่าจะเป็นเกร็งมากเกินไปครับ ขับ Ducati 5-6 กิโล ปวดมือ ถ้าเป็น Harley คงไม่พ้นประตูบ้าน

เพราะมันสั่นกว่าแย่ะ เอาเป็นว่าตอนขับอย่าไปเกร็งมือ และกล้ามเนื้อครับ อาการที่แจ้งน่าจะเกร็งมากเกินไปครับ

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 08:13:15 PM »
 mon6 ขอบคุณมากๆครับสำหรับความรู้ อาจจะเป็นเพราะเป็น big bike คันแรกของผมด้วยมั่งครับ

การขับขี่เลยเกร็งมากไปหน่อย จะพยายามขี่บ่อยๆ  ปรับตัวให้ชินกับรถ สู้ๆครับเพราะใจมันรักไปแล้ว อิอิอิ.. mon16  mon48 mon48

ออฟไลน์ badzboyz

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 09:42:52 PM »
ท่าที่ไม่ให้น้ำหนักลงมือและแขนคือ ต้องหนีบถังให้แน่นๆครับ มือและแขนปล่อยสบายๆ
นอกจากนี้ปรับระยะมือเบรก มือครัชให้เหมาะสมด้วยครับ อันนี้เจอมากับตัวมีคนไปปรับเบรกผมเล่น
ขี่ไปไม่นานปวดมือเลยครับ

ออฟไลน์ V1IISJ

• Rossi 46
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 12:50:30 PM »
เหมือนกันคับ เริ่มขี่ใหม่ๆ ผมปวดนิ้ว ปวดมือ ปวดแขน ปวดไหล่ ปวดไปหมด
ต้องฝึกใหม่ ขี่บ่อยๆ ก็จะไม่ปวดเมื่อยละ

ลองหาดูคับ วิธีจับแฮนแบบวี จับเบรก ตำแหน่งแขน ท่านั่ง วางเท้า มีบอกทั้งหมด ลองดู
 mon61
R U ready ?

ออฟไลน์ renesis

• Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 01:55:43 PM »
หนีบถังให้แน่นครับ พอหนีบได้ ตำแหน่ง เท้า ท่านั่งมันก็จะจัดวางระเบียบไปในตัว
ขณะจับแฮนด์สองมือ  ต้องตีปีกได้ แน้นนะครับ ตีปีกได้ก็ออกจากบ้านได้ครับ  abc52(ตีปีกคือ จับแฮนด์สองมือแล้วตีขอศอกขึ้นลงได้)
     ที่เหลือ ......อย่าเพิ่งงงออกทริป  หรือ ไปลองรถ ขับตาม bb คันอื่นนน สำคัญและแนะนำ ต้องไปเรียนครับบ  mon32
     ขอให้สนุกกับรถคร๊าบบบ   

ออฟไลน์ Akitxx

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 05:23:42 PM »
ลองไปหาดูคลิปใน Youtube ครับ เมื่อวานผมดูคลิปชื่อว่า Bigbike HD ช่วงนาที 27.00 มีการสอน ท่านั่ง การมองอยู่ครับ ลองไปดูครับ

ออฟไลน์ eel323(na)

• Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 05:52:37 PM »
หนีบถึง ช่วยได้เยอะ ครับ

ออฟไลน์ badboy

• 1199
  • *
  • BADBOY
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 11:49:53 PM »
พยายามถ่ายนำ้หนักลงที่ลำตัวและจับแฮนด์ให้สบายๆ พยายามอย่าเกร็งที่มือเพื่อทีจะบังคับรถนะครับ ขี่บ่อยๆพอชินกับรถแล้วอาการเหล่านี้จะหายไปคับ.......(เพราะเราจะชินไปเองคับ) mon47 mon47 mon47

ออฟไลน์ wirot

• ออกทริป หนุกหนาน 77 จังหวัดทั่วไทย
  • Moto GP point: +3/-1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 06:51:22 AM »
อย่าลงน้ำหนักไปที่แฮนด์เยอะครับ
หนีบถังช่วยได้
แต่รูปแบบรถมันเป็นแบบนี้ ต้องทำใจครับ
"ขับช้า ๆ อย่าให้ใครแซง ???"

ออฟไลน์ hans795

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 09:56:35 AM »
เข้าคอร์ส บิ๊กไบค์ ด่วนครับ

^^
อาทิตย์อัสดง ข้าจะกลับมาสอยเจ้าให้ร่วง

ออฟไลน์ mohn1300

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 11:10:37 AM »
1. ใช้ช่วงเอวหน้าท้องดึงตัวเองไว้ครับ
2. ขาหนีบถังครับ ถ้าหนีบไม่อยู่ติดกิ๊บกันลื่น
3. อย่าเผลอปล่อยให้น้ำหนักลงที่มือไปยันที่แฮนด์ครับ ข้อศอกงอ อาจจะไม่คุ้นแรกๆ แต่นึกขึ้นได้ก็ค่อยทำก็ได้ครับ ขับๆตอนรถเยอะๆ มุดซ้ายขวาผมก็เผลอเกร็งตลอดครับ นึกขึ้นได้ก็คลายครับ
4. ผ่อนมือที่กำแฮนด์ แค่ประคองไม่ต้องกำแน่น
4. ทำจนเป็นนิสัยก็จะสบายมือขึ้นครับ และจะรู้สึกขับได้คล่องขึ้นเพราะทุกอย่างดูสบายยยยยยย 555555

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 09:18:10 PM »
ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆ ชาวดูคาติทุกคน ที่แนะนำ ชี้แนะ ประสบการณ์ ทักษะ ต่างๆเข้ามา ผมลองเอาไปปรับใช้แล้วได้ผล

รู้สึกอาการปวดฝ่ามือ และหล้าแขน ลดน้อยลงมากเลยครับ

mon32 mon32 mon32 mon32 mon32