Online Magazines > User Review

Review : มารีวิว SMH10 Sena Bluetooth สำหรับเพื่อน ๆที่สนใจครับ ^^

(1/4) > >>

WEBMASTER(กอล์ฟฟี่):
สวัสดีครับ เพื่อนๆ  หลายคน คงเคยคิด อยากติดตั้ง เจ้า บลูทูธ ซีน่า เข้ากับหมวกตัวเอง เพื่อไว้ รับโทรศัพท์ ฟังเพลง และคุย intercom กับเืพื่อน ๆ ในขบวน เวลาออกทริปกันบ้างเนอะครับ

หลังจากที่ผมได้ลงใช้มาแล้ว 1 ทริป เต็ม ๆ 5 วัน และก็ใช้ในชีวิตประจำวันบ้าง  ก็จะมารีวิว ประสิทธิภาพของเจ้าบลูทูธ ตัวนี้ให้ได้ฟังกันนะครับ

อย่างแรกเลย คือการติดตั้ง   การติดตั้งนั้น ไม่ยากครับ มีทั้งแบบเสียบเข้าไประหว่างหมวกกับฟองน้ำ  แต่ถ้ากรณีที่ฟองน้ำกับหมวกติดกัน ไม่มีที่เสียบ  แบบหมวกของผม  ผมก็ใช้ลอกกาวที่เค้าให้มา แปะไปเลยครับ  เหนียวมาก ไม่มีหลุดกันเลย

สเปคของเครื่องตามที่คู่มือบอกนั้น  หลักๆ เท่าที่ผมคิด คงทำหน้าที่อยู่ 5 อย่างครับ

1.รับโทรศัพท์
2.ฟังเพลง
3.ฟัง MP3
4.เป็น intercom
5.ต่อ GPS Navigation

ภาพโดยรวมของมันครับ  มีหูฟัง สำหรับไปสอดไว้ในฟองน้ำ 2 ข้าง สายข้างนึงสั้น ข้างนึงยาว   แต่สำหรับหมวกผม สอดแล้วมันยังดันหูผมอยู่ในฟองน้ำครับ ขี่ไปซักครึ่งชั่วโมงก็เจ็บแล้ว สุดท้าย  ขุดเลยครับ  ฉลุฟองน้ำข้างในเป็นเบ้า ยัดหูฟังเข้าไปเลย  จะได้ใช้ได้เต็มที่ไม่เจ็บหู mon48 และก็มีไมค์โครโฟน กับตัวรับสัญญานบลูทูธ นะครับ

ภาพเมื่อติดตั้งกับหมวกแล้ว เวลาวางหมวก มันจะดันไว้ครับ หมวกเลยเอียง ๆ  mon40

มีหลายคนมาถามผมเหมือนกัน ว่า แล้วจะชาร์ตยังไง   ก็ขอตอบว่า ตัวความจำ และหน่วยประมวลผลหลักของซีน่า สามารถแกะมาชาร์ทได้อย่างง่ายดายครับ มันแยกออกจากหมวกได้ครับ

รูชาร์ท ครับ มีที่ปิดกันน้ำด้วย  ถ้าใครมีที่ชาร์ทมือถือที่ช่องเสียบแบบเดียวกันก็ใช้ได้หมดครับ mon4

และยังมีอีกรูนึง สำหรับ เสียบ MP3 ไว้ฟังเพลงครับ abc36

สำหรับการใช้งานนั้น  ปกติ เวลาผมจะขี่รถ ก็จะเปิดสัญญานบลูทูธ ไว้ที่มือถือไอโฟนครับ ซึ่งมันเคยจดจำเครื่องซีน่าผมไว้แล้ว  ผมก็แค่เปิดซีน่าขึ้นมา แล้วก็กดตรงกลาง ปุ่มใหญ่ ๆ นั้นทีนึง  มันก็จะเข้าสู่โหมดฟังเพลง ไอทูน ของมือถือเราเลยครับ

เวลาฟัง ๆ เพลงอยู่ ถ้ามีคนโทรศัพท์เข้ามา  มันก็จะตัดเสียงเพลง กลายเป็นเสียงสายเรียกเข้าครับ   เราก็แค่กดปุ่มใหญ่ ๆ ด้านหลัง จึกเดียว  ก็จะเป็นการรับโทรศัพท์ครับ คุยได้เลย (ระวังเสียงปลายสายดังเต็มหูเราด้วยนะครับ ถ้าเราฟังเพลงเสียงดังอยู่)  เคยทดลองที่ความเร็ว 130 พร้อมกับเสียงท่อ van&hines มาแล้วครับ ยังฟังชัดเจน    ตอนขี่ 80 เพื่อนคนนึงบอกว่า ไม่ได้ยินเสียงลมเลย( เพราะไมค์อยู่ในหมวกใกล้ๆปาก) ฟังชัดเจนมากครับ

เมื่อเราวางสายไปแล้ว ระบบจะตัดกลับมาเป็นฟังเพลงต่อเองครับ  ถ้าไม่อยากฟัง ก็กดปุ่มใหญ่ตรงกลางค้างไว้ 2 วินาที มันก็จะตัดเข้าสู่โหมดสแตนบาย รอสายเรียกเข้าอย่างเดียว

ส่วนเรื่องพลังงานนั้น ผมลองใช้ประมาณ5 ชั่วโมงต่อเนื่อง(ฟังเพลง)  ยังไม่หมดนะครับ สบายๆครับ

แต่ทุกสิ่งย่อมมีสองด้านเสมอ  ตอนที่รถติดๆ  หรือเส้นทางคดเคี้ยวอันตราย การฟังเพลงไปด้วย เหมือนจะเป็นการรบกวนสมาธิการขับขี่อยู่เหมือนกันนะครับ ใครที่จะใช้ ก็อยากให้มีสมาธิในการขับด้วยนะครับผม

อีกเรื่องนึง ซึ่งคาดว่าต้องถามแน่ๆ คือซื้อจากไหน  ขอตอบว่า ในไทยมีขายประมาณ 7000 บาทครับ   ส่วนผมสั่งอีเบย์แบบเป็นชุด 2 ชิ้น (มี2ชุดในกล่องเดียว)  มาในราคา 11000 บาท ครับ

มีข้อมูลอะไรอยากทราบถามได้นะครับผม  mon57 ไว้เจอกันคร้าบ

ไร้แรงบิน:
รอreviewนี้แหล่ะครับ +1สำหรับข้อมูลดีครับ mon57 mon57 mon57

หนึ่ง DNT(B):
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

zing.zink [ซิ้ง]:
ขอบคุณคร้าบบบ  mon32 ตอนนี้ยังไม่มีโครงการ ไว้มีข้อสงสัยจะถามอีกทีนะครับ แต่เท่าที่ดูก็กระจ่างมากๆ แล้วครับ

ต่อ...:
ได้ทดลองโหมด อินเตอร์คอม บ้างไหมครับคุณกอล์ฟฟี่

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version