Online Magazines > User Review

ทางแพ่ง .. เมื่อทุนประกันน้อยกว่าราคาประเมินซ่อม..

<< < (2/4) > >>

dook(ดุ๊ก):
ต้องถามว่า ตัดใจกับเงินก้อนที่จะเสียไปได้มั้ย ถ้าตัดใจได้ให้เลือกข้อ 2 ครับ ถ้าคิดว่าหาใหม่ได้ไม่ยาก

ส่วนข้อ 1 ต้องถามว่า คิดว่าจะอยู่กับคันนี้กี่ปีครับ ถ้าเลือกข้อนี้ ราคาขายต่อคงตกพอสมควรล่ะ เตรียมทำใจไว้เลย
ลองมาดูสถานการณ์จำลองที่ผมลองคิดเล่นๆ
1. เฟรม เปลี่ยนใหม่ และต้องเบิกศูนย์เท่านั้น เพราะว่าต้องมีหลักฐานในการเปลี่ยนเฟรมเพื่อแจ้งขนส่ง และในเล่มเขียวก็ต้องมีการแก้ไขเลขเฟรม รถมีประวัติเคยเกิดอุบัติเหตุหนักถึงขนาดเปลี่ยนเฟรม คนซื้อต่อก็ต้องเห็นอยู่ดี ส่วนใหญ่จะแหยงหน้าหนีมากกว่า เพราะว่า 795 เป็นรถที่หาซื้อง่าย ขายคล่องอยู่แล้ว
2. ของแต่ง โดยส่วนใหญ่เวลาขายมือสอง ก็จะหักไป 30% โดยประมาณ ถ้าเราสามารถขอคืนจากประกันได้ ก็ถอดมาขายเป็นส่วนๆก็ได้ครับ ถ้าอันนี้ทำได้ ผมจะตัดใจเลือกข้อ 2 ทันทีครับ
3. ใช้เอง ไม่เปลี่ยนคัน ยาวไปเลย ในกรณีที่เจอช่างซ่อมแล้วจบ ก็ดีไป แต่ถ้าไม่จบจะทำยังไงต่อครับ จะเคลมต่อเนื่องก็ไม่ได้เพราะว่าค่าซ่อมประกันก็จ่ายให้เต็มทุนประกันแล้ว แปลว่าต้องควักเนื้อเท่านั้น และรถประกันก็ขาดอยู่แล้ว

ผมมีอีกวิธีจะเสนอครับ ซ่อมศูนย์จ่ายส่วนต่างเอง แต่ ซ่อมแค่บางส่วน เฉพาะส่วนที่สำคัญ แล้วเราอาจจะเป็นคนจัดหาอะไหล่บางส่วน อาจจะเป็นมือสอง หรือของแต่งก็ได้ แต่ให้ศูนย์ซ่อม/เปลี่ยน เพื่อรักษาประกันรถ แต่ถ้าทำวิธีนี้ จะต้องมาแจงรายละเอียดว่าชิ้นไหนต้องซื้อศูนย์ ชิ้นไหนหาซื้อมือสองได้ "อาจจะ"กดค่าซ่อม ลงให้อยู่ในทุนประกันได้ครับ โดยที่ออกเองบางส่วน แต่วิธีนี้จะเปลืองพลังงานและเวลามาก ถ้าเป็นคนงานยุ่งไม่ค่อยแนะนำครับ และอีกอย่างผมไม่รู้ว่าทำวิธีนี้ได้มั้ย

เอาใจช่วยครับ สู้ๆ

nut1550:
รถ กับ ลด มันคล้ายๆกันครับ เลือกข้อสองครับ  แสดงความเสียใจด้วยครับ mon8

kakahulk:
เครียดแทนเลยคับ แต่ถ้าเปนผมคงเลือกข้อ2อ่ะคับ จบๆไปเลยดีกว่า เอาตังไปดาวรถใหม่ มั่นใจกว่าเยอะ สุ้ๆคับ

hans795:
ตอนนี้อยากหาคนปรึกษาครับ เพื่อนๆท่านไหนที่เคยมีประสบการณ์การซ่อมเอง โดยได้ 70% ของทุนประกันภัย ผมจะรบกวนปรึกษาด้วยครับ

บอกตรงๆว่า เค้าเหมือนลูกเราครับ อยากพยายามเรียนรู้ไว้ ห่วงประกันภัยลีลาหวานเย็นครับ

ขอบคุณนะครับ

WEBMASTER(กอล์ฟฟี่):
 mon36 เฮ้อ เป็นผมก็เอาข้อ 2 ครับ

สู้ ๆ นะครับ เป็นกำลังใจให้คับ mon10

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version