Online Magazines > User Review

ทางแพ่ง .. เมื่อทุนประกันน้อยกว่าราคาประเมินซ่อม..

(1/4) > >>

hans795:
แตกจากกระทู้ http://www.monsterclub-thai.com/board/index.php?topic=10036.0

นอกจากโดนประกันพริ้วจังหวะวันเกิดเหตุแล้ว ผ่านไปหนึ่งเดือน ค่ารักษาพยาบาล ค่าส่งรถ ยังไม่ได้คืนเลยครับ ไทยศรีประกันภัย.. ทั้งที่เป็นคนละส่วนกับเรื่องเคลมรถ ร้องเรียน คปภ.จนเค้าจำได้ละครับ

ตอนนี้มาถึงจุดไคลแมกซ์ครับ.. ทางศูนย์ตีราคาออกมาแล้วจากสภาพการล้มสไลด์ ซึ่ง จุดที่เจ็บหนัก โซนด้านหน้า คือ เฟรม (ร้าวบริเวณข้อต่อคอ)  โช๊คงอ ล้อหน้าแมกแตก บังโคลนแตก กระจกมองหลังสองข้าง และของจุกจิก ส่วนเครื่องปลอดภัย และ โซนหลังก็ปลอดภัย (มีกันล้มทั้งคัน)

ทางศูนย์ตีราคารวมท่อหนึ่งข้าง (เป็นรอย) จากการสไลด์ มาแล้วครับ ราคา 406,430.23- ครับ ราคาแพงกว่าตอนที่ผมออกรถใหม่มาทั้งคันครับ ทุนประกันอยู่ที่ 300,000.- ซึ่งก้อเพิ่งรู้ว่าประกันรับผิดชอบแค่ 70% ของทุนประกัน บวกลบราคาที่ผมต้องออกเอง เฉียดสองแสน (ถ้าซ่อมศูนย์)

ตอนนี้บอกตรงๆครับ น้ำตามันไหลครับ ไม่ได้ดราม่าครับ ออกรถมาปีกว่า ผูกพันครับ อาการนี้ มันคิดไม่ออก อยากขอความเห็นของเพื่อนๆครับ ตัดตัวเลือกซ่อมศูนย์ครับ เหลือสองตัวเลือก

ตัวเลือกแรก - ซ่อมเองครับ ได้วงเงิน 70% ของทุนประกัน คือ 210,000.- บาท หาที่ซ่อมเอง ย้ายเอง เสียค่าศูนย์ช่วยตีราคา จริงๆตั้งใจจะเลือกข้อนี้ครับ แต่พอโดนเรื่องเฟรม .. ไปไม่เป็นเลยครับ ราคาเบิกศูนย์ 57,990.- ไหนจะคนที่ทำอีก ไหนจะจุกจิกอีก อะไหล่อย่างอื่นคงใส่ของแ่ต่งหมด ประกันขาด เข้าศูนย์ไม่ได้ กลายเป็นคนแปลกหน้ากับศูนย์ไป ห่วงจะบานออกครับ ตัวเลือกนี้.. แต่ถ้าโชคดีอาจเคลมได้เต็มและได้กำไรนิดหน่อย ยังได้รถเป็นของเรา มูลค่ายังอยู่กับเราสี่แสน

ตัวเลือกสอง - ตีลอสครับ ได้ทุนประกันหักโน่นนี่ หักที่ค้างไฟแนนซ์ เหลือ 150,000.- บาทครับ เพื่อนเชียร์อันนี้เพราะไม่ต้องห่วงแล้วเวลาขี่ว่ารถเคยล้ม มาตรฐานของร้านซ่อมนอกกับศูนย์ แถมไม่ต้องกลัวเรื่องจุกจิก แหวนรอง นอต แรงขัน ขี่ไปไม่ได้ดั่งใจ ระบบเครื่องตอนกระแทกพื้น ตัดใจไปเลย แต่ก้อต้องยอมขาดทุนประมาณสองแสนกว่าบาท .. ไม่มีรถขี่ เอาเงินไปหาคันใหม่

เครียดครับ เครียดมาก

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

xe-pOr-ex:
อ่านแล้ว เศร้าใจแทนเลยครับ

ขอบคุณที่ชี้แจงรายละเอียดเกี่ยวกับทุนประกันต่างๆให้ ผมก็เพิ่งทราบเหมือนกัน ขอบคุณครับ

และเป็นกำลังใจให้ครับผม ^^

Linux:
เป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้ผ่านเหตุการ์ณนี้ไปด้วยดีครับ

ค่อยๆคิดค่อยๆตัดสินใจครับ

ตอนสมัยหนุ่มผมเคยขับรถยนต์มิดครับ สรุปตีซากออกคันใหม่ครับ
ขาดทุนตอนนี้แต่ได้รถใหม่ครับ คันเดิมซ่อมเสร็จขับความรู้สึกก็ไม่เหมือนเดิม
รถซ่อมหนักมา อายุรถเพิ่มขึ้น ตอนขายต่อขาดทุนหนักกว่าตอนนี้ครับ

Nongk69:
ถ้าถามผม ผมเลือกข้อสองครับ เพราะข้อแรก ท้าซ่อมข้างนอก ไม่รู้ดีป่าว ไม่แน่ซ่อมไปซ่อมมาบวกของแต่งอีก น่าจะมากกว่าสองแสน คือคุณต้องควักเงินสำรองของคุณจ่ายเอง เอาทุนประกันแสนห้ามาดาวน์รถใหม่ แล้วผ่อนต่อเบาดีกว่า เงินสำรอง สองแสนก็ยังอยู่ในกระเป๋า ได้รถใหม่ ไม่ได้เป็นคนแปลกหน้าของศูนย์ สบายใจดีกว่า ขอให้โชคดีครับ  mon2 mon3

Bankstory:
 เป็นผมก็คิดหนักเหมือนกันครับ ขอเอาใจช่วยครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version