ผู้เขียน หัวข้อ: M796 กับการออกทริปครั้งแรก  (อ่าน 1769 ครั้ง)

ออฟไลน์ natttao

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +0/-0
M796 กับการออกทริปครั้งแรก
« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 08:37:45 PM »
พอดีว่าได้มีโอกาสพาเจ้า M796 ไปร่วมงานถ่ายรูป Pre wedding ของตัวเองมา mon47 

ขาไปใจไม่กล้า  เลยเอาขึ้นรถยนต์  จาก สมุทรปราการ -> เขาแหลมหญ้า ระยองครับ  เอาขึ้นรถยากมาก  แล้วขากลับก็กลับพร้อม พวกพี่ๆ แก๊งคนบรูพาครับพอดีเค้าไป Meeting กันที่เขาแหลมหญ้าพอดี เลยได้ตามเค้ากลับบ้านด้วยคนเลย  อิอิ อารมณ์คือพึงขับๆ เล่นได้ 300 กว่าโล แล้วต้องมาขับตามๆทริปนี่น่ากลัวจัง ขับมากัน 5 คันครับ ระหว่างทาง เค้าก็ให้สัญญาณต่างๆ กัน อาธิเช่น มีหลุดด้านซ้าย คนนำก็จะยกเท้าซ้ายลงชี้ประมาณนั้น แล้ว ไอ้ผมก็อยู่คันที่ 3 ด้วยนะซิ  ก็ทำตามๆ เค้าไปก่อนแล้วกัน เค้า ยกเท้า ผมก็ยกตาม อะไรประมาณนั้น พอออกมาถึง ถนนถนนบายพาสชลบุรี  เค้าก็ใช้ความเร็วประมาณ 130 โอ้แม่เจ้าาาา  130 สำหรับผมไม่ใช้เรื่องง่ายเลยนะเนี่ย  สุดท้ายผมลงมาอยู่สุดท้าย แล้วก็ดูเหมือนจะหาย ไปซักพัก  พอดีพี่ๆ เค้าเบารอผม แล้วก็ขับมาประมาณ 110-120 ประมาณนี้ผมค่อยโล่งหน่อย   จากนั้นก็มาพักกันที่ปั้ม ปตท. ชลบุรี ก่อนเข้าถนนบางนา-ตราด ก็ได้คุยเล่นกัน ผมก็บอกว่า นี่ครั้งแรกเลยนะครับที่ผมได้เห็นไมล์ผมขึ้นเกิน 100 พวกพี่ๆ เค้าทำหน้าไม่เชื่อกัน เพราะผมก็ไล่ตามมาทัน จนเค้ามาเห็นเลขไมล์ผม ยังไม่ 500 ดูเหมือนเค้าจะขำกันใหญ่ 555  สุดท้ายก็ขับกลับถึงบ้านอย่างปลอดภัยครับ
ส่วนเรื่องเครื่องยนต์
ผมพยายามขับไม่เกิน 6000 รอบ ตามศูนย์บอก  มีบ้างช่วงแอบเห็นไมล์ตัวเอง 150+ ด้วย เหมือนตัวจะปลิว ต้องก้มช่วยครับ
ความร้อน ขึ้นแค่ 4 ครับสูงสุดแล้ว    แอบเห็นมีบ้างช่วง  ลงมาที่ 3 ก็มี
ผมใช้ เบนซิล95 ครับ
ความเร็วเยอะๆ ต้องหมอบช่วยครับไม่งั้น เหมือนตัวจะปลิวครับ
เท่าที่จำได้  ไม่ค่อยได้ลงเกียร์ 5 เลยครับ ใช้เกียร์ 6 ตลอด เบาจะแซง  บิดเมื่อไหร่มาตลอดครับ
ไม่รู้สึกเมื่อยเลย พอจัดท่านั่งได้แล้ว  สบายม๊ะมากครับ ระยะทาง ประมาณ 150 กิโล ใช้เวลา 1 ชั่วโมง 40 นาทีครับ (สำหรับผม เร็วมากกก)

ปล.  1. ผู้ร่วมทริป Z1000 (พี่คนนำ รู้จักกันครับ) แล้ว versys อีก 3 คัน   แล้วนี่เป็นครั้งแรกที่ได้ขับเป็นทริป  รู้สึกสนุกดีครับ
2. ผมจะไปฝึกกับการให้สัญญาณมือและเท้าต่างๆ สำคัญมากครับ อันนี้บ่งตรงเลย

แต่เอาขึ้นเสร็จเหนื่อยเกินครับ ลืมถ่ายรูป

ใจจริงยากทำแบบนี้ครับ

แต่ออกมาได้ประมาณนี้

รูปจริงยังไม่มา  แต่น้ำตาจะไหล ไปเบิร์น ตรงยากมะตอย  หินเล็ก ฝังเต็มยางเลย

สุดท้ายได้รูปประมาณนี้ครับ

Ducati Bikers Thailand

M796 กับการออกทริปครั้งแรก
« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 08:37:45 PM »
//

ออฟไลน์ sweetcrab

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
Re: M796 กับการออกทริปครั้งแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 11:48:23 PM »
ขี่บ่อยๆ เดี๋ยวก็ชินครับเรื่องลม ใหม่ๆ ไม่หมอบผมก็ไปได้แค่ 140km/h ก็แทบจะแย่แล้ว ออกทริปบ่อยๆ เริ่มชิน 190km/h ไม่หมอบก็ยัง ไหว  ส่วนเรื่องรอบเครื่องไม่ต้องห่วงมากหรอกครับ ขี่ไปตามปกติเรานะละ เพราะ 6 พันรอบที่เกียร์หกของ 795 796 ความเร็ว ก็จะอยู่ประมาณ 170km/h ครับ  mon57

ออฟไลน์ GiBZa

• Moto GP point: +2/-0
  • -:- Love Me Love My Bike -:-
Re: M796 กับการออกทริปครั้งแรก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 07:29:42 PM »
ชอบรูปสุดทัายมากๆครับ สวยมาก
ขอแสดงความยินดีกับคู่บ่าว/สาวด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ModelClub

• Moto GP point: +3/-1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 09:54:54 AM »
 แก๊งค์ที่กลับมาด้วยอยู่ใน ClubVersysThailand ครับ เป็นเรื่องปกติของการขี่รถท่องเที่ยวแบบทัวริ่งที่จะต้องให้สัญญาณมือบอกกันคับ ผมก็อยู่ในคลับนี้ ความเร็วเดินทางขนาดนี้ทางกลุ่มที่กลับมาด้วยนี่ให้ความปราณีมากเลยน่ะคับ ปกติน่าจะอยู่ที่ 140-150
FB : ClubHyperStradaThailand

ออฟไลน์ natttao

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 07:05:25 AM »
ขี่บ่อยๆ เดี๋ยวก็ชินครับเรื่องลม ใหม่ๆ ไม่หมอบผมก็ไปได้แค่ 140km/h ก็แทบจะแย่แล้ว ออกทริปบ่อยๆ เริ่มชิน 190km/h ไม่หมอบก็ยัง ไหว  ส่วนเรื่องรอบเครื่องไม่ต้องห่วงมากหรอกครับ ขี่ไปตามปกติเรานะละ เพราะ 6 พันรอบที่เกียร์หกของ 795 796 ความเร็ว ก็จะอยู่ประมาณ 170km/h ครับ  mon57
ใช่ครับ  เมื่อวานลองขับรถตัวเองแล้วรู้สึกว่ารถเราเบาขึ้น แล้วเริ่มทำความเร็วได้ล่ะ
แก๊งค์ที่กลับมาด้วยอยู่ใน ClubVersysThailand ครับ เป็นเรื่องปกติของการขี่รถท่องเที่ยวแบบทัวริ่งที่จะต้องให้สัญญาณมือบอกกันคับ ผมก็อยู่ในคลับนี้ ความเร็วเดินทางขนาดนี้ทางกลุ่มที่กลับมาด้วยนี่ให้ความปราณีมากเลยน่ะคับ ปกติน่าจะอยู่ที่ 140-150
นี่ขนาดเค้าปราณีผมนะเนี่ย 555+   ผมต้องเก็บเวลอีกก่อน เพราะกะว่า 14-15 นี้จะไปทริปกาญจนบุรีกับเค้าอยู่