ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนภัยครับ ซื้อหมวกมือสอง ไม่ได้เห็น ไม่ได้เลือก อย่าซื้อ ระวังจะเป็นเหมือนผม  (อ่าน 19350 ครั้ง)

ออฟไลน์ donut_1221

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
เป็นผมน่ะ..ผมจะขอสินค้าคืน แล้วคืนเงินกลับไปให้ลูกค้า ผมก็ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรทั้งนั้นกับเรื่องนี้...แต่ผมก็เคยลงขายของ และซื้อของผ่านเว็บมาพอสมควร
พ่อค้า ก็คือคนที่หาของมาขายให้กับ...ลูกค้า ลูกค้าถามมา เราก็ตอบ...อย่าไปดูถูกลูกค้า (และต้องเข้าใจว่าราคาสินค้าก็ไม่ใช่น้อยๆ ถึงแม้จะเป็นมือสองก็ตาม)
พ่อค้าที่ดี ก็อย่านำเรื่องลูกค้าไปวิจารณ์ผ่านโลกออนไลน์ เพราะมันเหมือนเป็นดาบสองคำ
อย่างที่มีสุภาษิตเขาบอก ปลาเน่าตัวเดียว เหม็นไปทั้งเข่ง---ก็เหมือนกับหมวกที่คุณขายกันมาตั้งนาน และอีกอย่างคุณไม่ได้ขายของแค่วันนี้ พรุ่งนี้
อย่างให้เรื่องนี้มาผิดใจกันกับคนที่รัก และชื่นชอบการขับรถ Bigbikeหรือรุ่นอื่นๆ เลยครับ....ด้วยความหวังดี และหวังว่าเรื่องนี้จะจบด้วยดีกันทั้งสองฝ่าย

ออฟไลน์ Tee-lek.th

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
หมวกรับจากนอกบอกได้เลย พ่อค้าต้องรู้เบื้องลึกมาก่อนส่วนนึงครับ ไม่ใช่นั่ง"มโน"ตั้งราคาแน่นอน

คนขายรู้ว่าสินค้าเป็นอย่างไรครับ ถึงได้ตั้งราคาได้ "แค่ไหน" ไม่งั้น คุณจะซื้อหมวกที่ว่า 90% มาขายที่ 19000 ???

หรือซื้อมา 99.99% เลยนะ ขาย 25900 บาท ดูราคาสิครับ หมวกรุ่นเดียวกัน ทำไมขายราคาต่างกัน

เพราะเค้ารู้ครับ ว่าสินค้ามันเป็นอย่างไร ควรจะเอาได้แค่ไหน ลองหมวกสวยๆมันก็ตั้งไปแพงๆ หมวกไม่สวยก็พอประมาณ

อย่างที่เป็นปัญหาคือมันมีตำหนิ เค้าถึงขาย 17900 ครับ ถ้าไม่มีตำหนิจะไปที่ 20000+ แน่นอน

ถ้าเค้าจริงใจต่อลูกค้าเรื่องราคาจริงๆ มันจะต้องมีมาตราฐานเลยว่า หมวก arai rr5 ทุกลายจะราคา 20000

สภาพอย่างไรก็ 20000 แบบนี้ผมว่าแฟร์ แต่การที่มีการไล่ราคา แสดงว่ามันมีคุณภาพต่างกันไงครับ

และพ่อค้ารู้อยู่แก่ใจ...และเค้าถึงได้ลบโพสต์เก่าๆที่เคยมีการซื้อขายออกไป เพราะมันบ่งชี้ว่าของเป็นอย่างไร

จาก เวปพันทิป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2013, 11:14:26 PM โดย Tee-lek.th »

ออฟไลน์ nine999

• *
  • Moto GP point: +1/-0
เจอแบบนี้ปวดหัวจริงๆ  mon40

ออฟไลน์ firestorm

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +0/-1
อยากรู้ว่าจะจบลงยังไง ขอติดตามด้วยคับ

ออฟไลน์ Pegasus

• *

ออฟไลน์ auddy

• Ducati Owner
ลงโฆษณาในเวปนี้ด้วยอ่ะ จะเชื่อถือได้ป่าวเนี่ย แต่ดูพฤติกรรมพ่อค้าแล้ว ไม่มีความรับผิดชอบ กอบโกยลูกเดียว abc48

ออฟไลน์ Sara

• *
เคยโทรไปจะนัดจะขอดูหมวก และจะขอลอง มันบอกว่า..ไม่ให้ลอง ห้ามลอง ลูกค้าคนอื่นซื้อไม่เคยลอง พ้...ไม่ให้ตรูลองแล้ว แล้วตรูจะรู้ไหมเนี้ยว่าตรูใส่ได้รึไม่ได้ พูดจากวนตรีนตรูอีก..งงเลยตรู เฟสมันก็ด่าๆลูกค้า  mon40 (ผมชอบน่ะ  อ่านแล้วแปลกดี เกิดมาไม่เคยพบ เคยเจอ mon57 )

ออฟไลน์ stopseal

• *
ผมเคยโทรไปคุยเหมือนกันคับ คุยไม่ดี กวน ถามหมวกปีอะไร บอกกับมาว่าท่าจะดุปีให้ไปซื้อของใหม่ คนซื้อก็ต้องการข้อมูล กับต๊อบแบบกวนๆ mon19

ออฟไลน์ GDB

• *
อยากรู้ว่าจะจบลงยังไง ขอติดตามด้วยคับ

คงจะจบแล้วมั้งครับ ไม่มีสัญญานตอบรับจากพ่อค้ารายนี้

ออฟไลน์ AOF_UBON

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
ผมเคยโทรไปหาพ่อค้าคนนี้2ครั้งบอกตรงๆว่าเป็น
คนที่พูดได้...ไม่รับประทานมาก mon40

ออฟไลน์ tanamake

• ทัณฑ์บน
  • *
  • Moto GP point: +2/-0
  • ๐-•FREEDOM-อิสระไม่ลำบากใคร Chantaburi•-o
 เจอแบบนี้ เซงแทน 17000 โอ้ว มาย ก๊อดดดดดดดด mon29 mon29 mon29 mon29 mon29 mon29
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2013, 03:29:45 PM โดย tanamake »

ออฟไลน์ Chilchil_nut

• Moto GP point: +0/-6
เห็นใจลูกค้าเลยครับ
เป็นคนค้าขายพูดจากับลูกค้าแบบนี้
ผมคนนึงไม่เอาด้วย
ถาม:: ทำไมต้อง แต่งรถด้วย !? เปลืองก็เปลือง ขับก็ยาก นั่งก็ลำบาก

ตอบ:: ก็กูชอบ

ออฟไลน์ gonote_sk

• **
ถ้าเค้าโกงไปแค่นี้แล้วคิดว่าเจริญ หรือจะรวยขึ้น ก็ปล่อยเค้าไปครับ คิดว่าทำบุญให้ พ่....ม่ เค้า  mon5

อาบน้ำแพงกว่านี้อีก abc52

ออฟไลน์ Bankstory

• Tel.0806261869
ขอบคุณครับกระทู้มีสาระ ให้แง่คิด
ผมเกือบไปแล้วเพราะเมื่อวานมีเพื่อนที่ทำงานแนะนำให้ลองหาหมวกร้านนี้ ที่แท้ก็...ฉฉ20+ ผู้ที่อายุต่ำกว่า20ควรให้ผู้ที่มีประสบการณ์มากกว่าแนะนำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2013, 09:57:22 PM โดย Bankstory »

ออฟไลน์ ballaslibra

• Moto GP point: +8/-0
  • Line ID: nii1982
เคยโทรไปจะนัดจะขอดูหมวก และจะขอลอง มันบอกว่า..ไม่ให้ลอง ห้ามลอง ลูกค้าคนอื่นซื้อไม่เคยลอง พ้...ไม่ให้ตรูลองแล้ว แล้วตรูจะรู้ไหมเนี้ยว่าตรูใส่ได้รึไม่ได้ พูดจากวนตรีนตรูอีก..งงเลยตรู เฟสมันก็ด่าๆลูกค้า  mon40 (ผมชอบน่ะ  อ่านแล้วแปลกดี เกิดมาไม่เคยพบ เคยเจอ mon57 )

ผมก็เคยเจอเค้าตอบแบบนี้เหมือนกันครับ
เราไม่รู้ว่าหมวกขนาดเท่าไหร่เหมาะกับหัวเรา
แต่ละยี่ห้อ ก็ขนาดไม่เท่ากัน
จะให้ไปลองจากร้านอื่น แล้วมาซื้อกับร้านเค้า มันก็ตลกเกิ้น
อีกร้านนึงขายเหมือนกัน นำเข้าเหมือนกัน ต่างกันที่สเปคยุโรป
ผมไปลองถึงบ้านเค้าที่จรัญ เวลาสี่ทุ่มกว่า
นั่งคุยกะเค้าตั้งนาน
ประทับใจมากครับ About a bike