ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนภัยครับ ซื้อหมวกมือสอง ไม่ได้เห็น ไม่ได้เลือก อย่าซื้อ ระวังจะเป็นเหมือนผม  (อ่าน 19170 ครั้ง)

ออฟไลน์ GDB

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
เตือนภัยครับ

ซื้อหมวกมือสอง ไม่ได้เห็น ไม่ได้เลือก อย่าซื้อ
เเจ๊คพ๊อตวันเกิดพอดีครับ

เรื่องก็มีอยู่ว่า สั่งซื้อหมวก arai rx7 rr5 จากพ่อค้าในเฟสบุ๊ค ชื่อ ขุ....  (สปอนเซอร์ของเวปด้วยครับ)
เป็นหมวกมือสอง ประมูลมาจากญี่ปุ่น
ลงรูปไว้สองรูป และบอกว่า สถาพสวย  90กว่าเปอร์เซ็นบวก ลงรูปไว้สองรูป  ด้วยความเชื่อใจ ซื้อกันมาหลายใบ
ตกลงราคา 17900 บาท มัดจำล่วงหน้าไว้ 2000 บาท ของมาวันที่ 3ตุลา ส่งมาถึงมือวันที่7 ตุลา

พอได้รับของถึงกับตกใจ สภาพหมวกมีรอยถลอก รอยขนแมว สีด้าน เต็มหมวก
ถึงได้ถ่ายรูปส่งไปให้พ่อค้าดู และขอคืนเงิน เนื่องจากของไม่อยุ่ในสภาพที่จะรับได้
แต่กลับได้รับคำตอบว่า ไม่สามารถ คืนได้ เพราะขายตามสภาพ  คนซื้อต้องรับผิดชอบ
จะมาโยนความรับผิดชอบให้พ่อค้าไม่ได้ เพราะคนซื้อเลือกเอง  ใครบอกให้โยนความผิดให้พ่อค้า
เค้าขายตามรูป แถมยังบอกว่า ตอนซื้อของได้ของดีชมใหญ่ พอตอนของมีปัญหามาถามหาความรับผิดชอบ
สินค้ามือสองจะให้รับผิดชอบอย่างไร

ของมาถึงมือพ่อค้า พ่อค้าไม่จะไม่รู้เลยหรอครับว่าของมีตำหนิ เพราะเค้าต้องห่อเช็คของก่อนส่งมอบ
เห็นของมีตำหนิ ยังกล้าส่งมาให้ลูกค้าได้ยังไง

คนนี้เคยเห็นเค้าลงว่าคนนู้นคนนี้ ลงขายของสวย พอได้รับกลับไม่ตรงกับรูปที่ลงไว้ สุดท้ายก็เป็นซะเอง

ปล. ผมก็พ่อค้าเหมือนกับเค้า ...
สั่งของอีเบย์ มาขายถ้าผมเป็นคนหามาขาย ผมจะรับผิดชอบ ลูกค้าได้รับของจ่ายเงินตามรูปและต้องอยุ่ในสภาพดี ไม่มีตำหนิ เว้นแต่ได้แจ้งไว้
แต่ถ้า ลูกค้า ส่งลิงค์หาของและสั่งซื้อเอง ทางผมเป็นผู้ดำเนินการเรื่อง จัดส่ง อันนี้ลูกค้าต้องรับผิดชอบเองเพราะ เป็นคนดู และ หาของด้วยตัวเอง

รูปที่เค้าลงขายไว้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2013, 07:37:21 PM โดย GDB »

ออฟไลน์ GDB

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
สภาพหมวกตอนที่ได้รับครับ

ออฟไลน์ GDB

• *

ออฟไลน์ GDB

• *
บทสนทนามีครับ เดี๋ยวจะเอามาลงให้อ่านกันครับ

ออฟไลน์ mc

• *
  • Moto GP point: +0/-0
  abc10...ตอนจะขายลงรูปซะสวย...ถ้าบริสุทธิ์ใจจริงคุณต้องบอกปัญหาทั้งหมดครับ
ไม่ใช่ให้ลูกค้าเจอเอง

ออฟไลน์ thanksyou

• *
รอยแบบนี้ไม่น่าใช่ 90 %  ++

mon19

ออฟไลน์ bandit

• *
ถ้าขายของเค้าทำมั้ยไม่ลงรูปตามจริงเลย. ทำแบบนี้มันลอกขายของไม่มีประสิทธิภาพนีครับ แบบนี้คบไม่ได้. 

ออฟไลน์ joker55

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • รู้อ่อนน้อมถ่อมตนให้คนรักดีกว่าจักทำเก่งเบ่งอวดเขา
 คนขาย ออกมารับผิดชอบดีกว่าคาบ คิดใจเขาใจเราดีกว่าคาบ ปมเข้าใจความรู้สึกของผูชื้อเลย วันเกิดตัวเองด้วย มาเจอแบบนี้ เศร้าเลย คาบ mon8

ออฟไลน์ cavekidnapper

• *
  • Moto GP point: +3/-2
ดูรูปแล้ว เป็นหนังคนละม้วนกันเลยครับ
แต่ถ้าคิดให้เป็นกลางนะ คำว่าสภาพ 90% นี่ ในมุมมองแต่ละคนไม่เท่ากันนะครับ
ผู้ขายมองว่าแบบที่คุณได้ไปน่ะคือ 90% แต่ผู้ซื้อมองว่านี่มัน 50%-20% แล้วมั้ง
ในเมื่อการชั่งน้ำหนักของใจแต่ละคนไม่เท่ากันก็ถือว่าผู้ขายไม่ผิดนะครับผมว่า อย่าไปโทษเค้าเลยครับ

สรุปก็คืองานนี้  ซวยชิบหายไปซื้อของมันมาเนี่ย เข็ดจนตายเถอะครับ
ขอบคุณที่ช่วยเตือนเพื่อนๆ ว่าของถูกไม่มีในโลก และไอ้ % เนี่ย ชั่งใจกันให้ดีๆนะครับ
มันไม่เท่ากันจิงๆงานนี้     ลองขายต่อสิคับว่าได้ราคาถึงครึ่งไหม
ถ้ามีคนซื้อครึ่งราคาคงอนุมานได้ว่า มันคือ 45% ในความเป็นจริงเมื่อเทียบกับใจคนขายที่บอกความงดงามแบบเอาเปรียบ
งานนี้ตัวใครตัวมันจริงๆ โทษคนขายไม่ได้นะ แต่ทุกคนต้องระวังคนขายแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ GDB

• *
บทสนทนาหลังจากได้รับของ ที่เค้าว่ากดวางหู เพราะทนฟังไม่ไหวครับ นั่งยัน ยืนยัน ว่าไม่รับผิดชอบ

บางคนไม่โดนก็รอดตัวไป นะครับแต่ให้ระวังๆไว้ จะได้ไม่มีปัญหาที่หลัง
เรื่องเงินทำใจแล้วละครับ ใครอยากรับไว้ดูแล ก็ขายนะครับ7900  ถ้าขายได้เงินที่ได้จะเอาไปทำบุญ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2013, 10:42:09 PM โดย GDB »

ออฟไลน์ Chakrit

• Ducati Owner

ออฟไลน์ Basry Hayden In DKC

• Moto GP point: +1/-2
ก็ดันถ่ายแต่ด้านหน้ากับด้านซ้าย แต่ไม่ยอมถ่ายด้านบน และ ด้านขวา ที่มีรอยเยอะ  abc5 abc5 abc5

ออฟไลน์ Linux

ร่วมแชร์ ผมเคยซื้อในอ่าว....หมวก AGV มากะกล่อง Suomy กับถุงแดงเก่าๆducati

ท่านใดทราบบ้างครับ new without tax หมวกพวกนี้มาจากไหนได้บ้างครับ

ออฟไลน์ Nongk69

• Moto GP point: +11/-1
แต่เจ้าของกระทู้ ลืมปิดปังชื่อตรงหัวนะครับ ชื่อตอนตอบกระทู้ ขีดหมดแต่ตรงหัว ชัดเจนเลยครับ  mon57

ออฟไลน์ DtAgain

• ชิวิต ใช้ซ่ะ
ผมเคยโทรหาเค้าแค่ครั้งเดียวครับ หลังจากสนทนา ผมก็ตัดสินใจได้เลยครับว่า ผมจะไม่ซื้อขายกับบุคคลนี้แน่นอนครับ
สอบถามข้อมูลก็ตอบกวน...ี
ผมว่า ส่วนใหญ่คนที่ใช้Ducati อยู่ เป็นคนที่มีอัธยาศัยดีครับ ผมเป็นน้องใหม่ เข้ามา มีปัญหาก็ปรึกษาพี่ ๆ รู้สึกเลยว่าเราเป็นครอบครัว
คนบางคนที่เราคุยแล้วไม่ชอบก็อย่าไปยุ่งกับเค้าเลยครับ เอาตัวเองเป็นที่ตั้ง เค้าทำอะไรก็ได้แบบนั้นแล่ะครับ

ออฟไลน์ -krit-

• *
ราคาที่ซื้อห่างป้ายแดงไม่เท่าไหร่
ซื้อใหม่มีประกัน สบายใจกว่าครับ

ถ้าห่างสัก 50% -ขึ้นค่อยน่า

ออฟไลน์ Domi kAe

• *
นัทครับพี่เก๋นะครับที่ปั่นจักรยาน
อย่าไปยอมมันนะครับ  เอาใจช่วยเกลียดคนเอาแต่ได้พูดจากวนตีน ได้ยินมาหลายครั้งล่ะ
ในสังคมจักรยาน คนแบบนี้ไม่มีหรอก แบบนี้

ออฟไลน์ M350Z

• FREEDOM LIFE
  • *
  • ฝันให้ไกล ไปให้ถึง
เอาใจช่วยครับ สภาพแบบนี้ อย่าว่าแต่ 90% ถ้าเป็นคะแนนสอบก็เกือบเต็มเลยนะครับ ลงรูปเฉพาะจุดที่ไม่มีปัญหา หลอกลวงผู้ซื้อชัดๆ

ออฟไลน์ 11Pullman

• ทำดีเรื่อยไป โชคก็ไม่หมด
  • *
  • Moto GP point: +1/-1
ขุนช้าง วัยรุ่น ... คุณทำไม่ถูกต้อง คุณควรลงตามจริง สภาพที่เห็นเก้าสิบ%คุณโกหกตัวเองแล้ว ราคาก็เกินจริง เวร (เสียสถาบันพ่อค้าหมด)
ไทยไม่รักไทย แล้วใครจะรักเรา

ออฟไลน์ oatzz

• สองล้อพอเพียง ขาดเพียงคนซ้อนท้าย