ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนท่อครับ รบกวนกูรูหน่อยครับ  (อ่าน 4697 ครั้ง)

ออฟไลน์ tee vivid

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
สวีสดีเพื่อนๆพี่ๆครับ ผมชื่อตี๋ครับ พอดีผมมีความคิดอยากเปลี่ยนท่อมาตั้งนานแล้วครับ แต่ติดเรื่องราคาที่ค่อนข้างสูง และไม่รู้ข้อมูลความแตกต่างของท่อแต่ละยี่ห้อครับ คือผมอยากทราบข้อมูลคร่าวๆดังนี้ครับ
1.อยากทราบราคาคร่าวๆของท่อแต่ละยี่ห้อครับ
2.อยากทราบว่าslip on กับ full system คุณภาพต่างกันยังไง และราคาต่างกันเท่าหร่ จำเป็นแค่ไหน
3.ท่อยี่ห้อไหนเหมาะกับmonster795มากที่สุด(ผมใช้อยู่ครับ)
4.กล่องecu ที่เค้าเรียกกันที่มีในชุดperformance ที่0 ไว้ใช้ทำอะไร มีความจำเป็นหรือไม่
5.ได้ยินมาว่าterminoni เหมาะกับ795 ที่สุดเพราะอะไร แล้วต่างจากยี่ห้ออื่นยังไง
6.รบกวนเพื่อนๆพี่ๆที่มีประสบการณ์ช่วยตอบหน่อยนะคร๊าบบบบ ขอบคุณมากๆๆๆครับ mon10 mon10 mon10 mon5 mon5 mon5 mon57 mon57

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ WOWBIKE SHOP

• SPONSOR
  • Moto GP point: +5/-1
  • ยินดีบริการ ทุกท่านคาบ
    • https://www.facebook.com/wowbike.thailand
Re: อยากเปลี่ยนท่อครับ รบกวนกูรูหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 08:51:44 AM »
ผมมีท่อ Zard คาบอน ราคาพิเศษ สนใจแจ้งนะคาบ 085-23999937 mon32
สอบถามสินค้า ได้ที 085-2399937 082-8634442[ทาง Line  ราคา ปลีก-ส่ง ดูสินค้าได้ทีhttps://www.facebook.com/wowbike.thailand

ออฟไลน์ bankie

• หล่อขั้นเทพ โพธิ์งาม
  • Ducati Owner
  • Moto GP point: +7/-0
Re: อยากเปลี่ยนท่อครับ รบกวนกูรูหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 09:33:10 AM »
1.ส่วนใหญ่ราคา 35-40k กว่าๆสำรับ Slip-on คัฟ ยกเว้น Termignoni เพราะ Set เค้ามากกับกล่องและกรอง
2.เชื่อกันว่า Full system จะให้ performance ที่ชัดเจนกว่า Slip-on ที่ให้ความสวยงามกะเสียงคัฟ Full system ราคา(คราวๆ)น่าจะ คูณสองจาก Slip-on คัฟ
3.แล้วแต่จะคิดนะคัฟ แต่ตัวผมเลือก Slip-on รูปทรงที่ชอบก็พอคัฟ Performance มันไม่ต่างกันมากจิงๆ ส่วนถ้าจะไป Full system แล้วหวังผล Performance นั้นผมว่ามันไม่จบหรอก ........มันจะจบด้วยการเปลี่ยนรถ ไม่เชื่อลองถามสมาชิกรุ่นแรกดู.......อิอิ
4.กล่อง ECU ช่วยให้รถจ่ายน้ำมันและอากาศ ให้เหมาะสมกับท่อใหม่(ที่ระบายไอเสียได้มากกว่า)คัฟ ถ้ามีด้วยก็จะดีกว่า ถ้้าไม่มีรถจะมีอาการ Back-fire บ้างคัฟ
5.ท่อ Termignoni มันจะมาทั้ง Set ที่ประกอบด้วย ECU และกรองอากาศใหม่คัฟ ยิ่ห้ออื่นไม่มีคัฟ

คนดีใช้ Akra คนบ้าใช้ Zard

ออฟไลน์ TOTTOO

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-1
  • ความประมาท เป็นหนทางสู่ความตาย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 09:45:26 AM »
1.ส่วนใหญ่ราคา 35-40k กว่าๆสำรับ Slip-on คัฟ ยกเว้น Termignoni เพราะ Set เค้ามากกับกล่องและกรอง
2.เชื่อกันว่า Full system จะให้ performance ที่ชัดเจนกว่า Slip-on ที่ให้ความสวยงามกะเสียงคัฟ Full system ราคา(คราวๆ)น่าจะ คูณสองจาก Slip-on คัฟ
3.แล้วแต่จะคิดนะคัฟ แต่ตัวผมเลือก Slip-on รูปทรงที่ชอบก็พอคัฟ Performance มันไม่ต่างกันมากจิงๆ ส่วนถ้าจะไป Full system แล้วหวังผล Performance นั้นผมว่ามันไม่จบหรอก ........มันจะจบด้วยการเปลี่ยนรถ ไม่เชื่อลองถามสมาชิกรุ่นแรกดู.......อิอิ
4.กล่อง ECU ช่วยให้รถจ่ายน้ำมันและอากาศ ให้เหมาะสมกับท่อใหม่(ที่ระบายไอเสียได้มากกว่า)คัฟ ถ้ามีด้วยก็จะดีกว่า ถ้้าไม่มีรถจะมีอาการ Back-fire บ้างคัฟ
5.ท่อ Termignoni มันจะมาทั้ง Set ที่ประกอบด้วย ECU และกรองอากาศใหม่คัฟ ยิ่ห้ออื่นไม่มีคัฟ

ชัดเจน... mon57

ออฟไลน์ wiwat

• สุขนิยม
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 10:34:58 AM »

รบกวนถามคุณแบ้งค์ครับ back fire เป็นไงหรือครับ อยากรู้ด้วยคน mon40

ออฟไลน์ ปุ๊ DNT

• Global Moderator
  • Moto GP point: +26/-1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 10:52:33 AM »

รบกวนถามคุณแบ้งค์ครับ back fire เป็นไงหรือครับ อยากรู้ด้วยคน mon40

ถ้าภาษาชาวบ้าน ก็ "รถตด" ครับ

ออฟไลน์ bankie

• หล่อขั้นเทพ โพธิ์งาม
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 11:25:09 AM »
แบบนี้ไง ชอบมั้ยคัฟ?

คนดีใช้ Akra คนบ้าใช้ Zard

ออฟไลน์ wiwat

• สุขนิยม
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 02:47:19 PM »
โอเค เข้าใจละครับ อังกฤษแปลเป็นไทย ไฟออกตูด ภาษาชาวบ้าน รถตด  mon57 mon5

ออฟไลน์ เม@DKC

• Moto GP point: +2/-0
  • จงนำชีวิตไปตามความฝัน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 08:22:42 PM »
เเล้ว Zard carbon slip-on  กับ Termignoni  slip-on เสียงอันใหนดังกว่ากัน ทุ้มกว่ากันครับ ของ m795   abc39

ออฟไลน์ WOWBIKE SHOP

• SPONSOR
  • Moto GP point: +5/-1
  • ยินดีบริการ ทุกท่านคาบ
    • https://www.facebook.com/wowbike.thailand
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 08:49:56 PM »
เเล้ว Zard carbon slip-on  กับ Termignoni  slip-on เสียงอันใหนดังกว่ากัน ทุ้มกว่ากันครับ ของ m795   abc39
คุณเม มาเอา Zard คาบอนไปเลยคาบ  mon61
สอบถามสินค้า ได้ที 085-2399937 082-8634442[ทาง Line  ราคา ปลีก-ส่ง ดูสินค้าได้ทีhttps://www.facebook.com/wowbike.thailand

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 12:11:59 AM »
ขอบคุณทุกๆคำอธิบายดีๆมากๆเลยครับ แต่อยากถามอีกหน่อยว่า เห็นเค้าบอกว่าtermi เหมาะกับ795 มากที่สุดจริงรึเปล่า แล้วคนที่ใช้ยี่ห้ออื่นที่ไม่ใช่termi เป็นยังไงบ้าง ในด้านperformance ต่างจากท่อเดิมยังไงบ้างอ่ะครับ (เพราะจริงๆก็อยากได้termi แต่ราคาแพงสุดเลย เลยอยากรู้ว่า ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นประสิทธิภาพต่อการขับขี่เป็นอย่างไรบ้างอ่ะคับ เผื่อว่าถ้าคุณภาพความจำเป็นไม่ต่างกันมากก็อาจจัดยี่ห้ออื่นแทนอะคับ^^)

ออฟไลน์ Amelia

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +4/-1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 12:28:19 AM »
เปลี่ยน Slip on ประสิทธิภาพไม่ต่างจากเดิมมาก ตามที่ว่าเลย ได้หล่อ กับเสียง

ที่ Termig ดีสุดเพราะ
1. มีกรองกับ ECU ที่เซ็ตการเผาไหม้ให้สอดคล้องกับการระบายท่อที่โล่งขึ้น ทำให้เครื่องยนต์ทำงานได้ดีกว่าแค่เปลี่ยน Slip on เฉยๆ
2. ศูนย์จำหน่ายTermig พร้อมประกันเครื่องยนต์ การเกิด Back fire เผาไหม้ไม่สมบูรณ์ในระยะยาวไม่ส่งผลดีต่อเครื่องยนต์ ซึ่งหากเกิดปัญหาเครื่องยนต์ขึ้นมาจะไม่อยู่ในข่ายประกันของศูนย์

ถามช่างที่ศูนย์จะได้คำตอบประมาณนี้ฮะ  abc52
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2012, 12:31:15 AM โดย Amelia »

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 12:31:46 AM »
เปลี่ยน Slip on ประสิทธิภาพไม่ต่างจากเดิมมาก ตามที่ว่าเลย ได้หล่อ กับเสียง

1. มีกรองกับ ECU ที่เซ็ตการเผาไหม้ให้สอดคล้องกับการระบายท่อที่โล่งขึ้น ทำให้เครื่องยนต์ทำงานได้ดีกว่าแค่เปลี่ยน Slip on เฉยๆ
2. ศูนย์จำหน่ายTermig พร้อมประกันเครื่องยนต์ การเกิด Back fire ในระยะยาวไม่ส่งผลดีต่อเครื่องยนต์ ซึ่งหากเกิดปัญหาเครื่องยนต์ขึ้นมาจะไม่อยู่ในข่ายประกันของศูนย์
โอวววว  ขอบคุณมากคับผม สงสัยงี๊คงจัดของ0 แล้วล่ะครับ แต่แอบถามนิดนึงว่าtermig มีเจ้าอื่นขายราคาถูกกว่านี้ไม๊ครับ แหะๆ^^

ออฟไลน์ dook(ดุ๊ก)

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 01:54:26 AM »

2. ศูนย์จำหน่ายTermig พร้อมประกันเครื่องยนต์ การเกิด Back fire เผาไหม้ไม่สมบูรณ์ในระยะยาวไม่ส่งผลดีต่อเครื่องยนต์ ซึ่งหากเกิดปัญหาเครื่องยนต์ขึ้นมาจะไม่อยู่ในข่ายประกันของศูนย์

ถามช่างที่ศูนย์จะได้คำตอบประมาณนี้ฮะ  abc52
มาเสริมให้ครับ
ท่อ Slip on ยี่ห้ออะไรก้อได้สามารถใส่กับ ecu และกรองของ Ducati performance ได้หมดครับสามารถนำไปให้ศูนย์ติดตั้งให้ประกันก้อจะอยู่เหมือนเดิมครับ แต่ถ้าไปเปลี่ยนเองข้างนอกประกันจะขาดในส่วนของเครื่องและระบบไฟครับที่สำคัญนอกจากจะติดตั้งแล้วศูนย์ยังจูนให้ด้วยครับค่าใช้จ่ายประมาณพันนิดๆครับ
ข้อที่หลายคนมองข้ามไปเวลาเปลี่ยนท่อแล้วไม่ได้จูน/เปลี่ยนกล่องกับกรอง ก้อคือรถจะตด มีผลเสียโดยตรงกับเครื่องยนต์ ถ้าเปลี่ยน ecu/กรองพร้อมจูนดีๆ ลดอาการตดไปได้ประมาณ 80% ครับ
นิยามสองสูบ : ชอบกระชาก สับเป็นโดด โหดทุกเกียร์ เมียไม่กล้าซ้อน!!

ออฟไลน์ tttuuummm

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 08:14:07 AM »
แต่ผมว่าถ้าขับแล้วมีเสียงตดมันกว่าไม่มีเสียงตดนะคับ. มีใครเปนแบบผมบ้างป่าวคับ

ออฟไลน์ I3ank DEZ

• **
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 09:45:36 AM »
ของผม ณ ตอนนี้ใส่ท่อเดิมก็ตดนะครับ เดือนก่อนก็เข้าไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง1000โล ก็ไม่เห็นเค้าจะจูนให้ผมเลยนะครับ

ท่อเดิมๆ ก็ตดแบบนี้ ผมต้องเข้าไปให้ศูนย์จูนใหม่มั้ยครับ ????

ออฟไลน์ Ariox(Joe)

• Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 09:11:39 AM »
มาแอบอ่านด้วยคนครับ ได้คำตอบครบทุกคำถามที่คาใจอยู่เลย
ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ

mon32 mon32  mon10 mon10