ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยค้าบ  (อ่าน 1736 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ohio

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
ขอคำแนะนำหน่อยค้าบ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 01:29:00 PM »
เอ่อ..ผมสมาชิกใหม่ขอถามแบบซื่อๆ เลยนะครับ
คือผมกำลังเก็บเงินวางแผนจะซื้อคันแรกครับ 
เลยอยากจะรู้ว่า เริ่มต้นแล้วควรจะเริ่มจากรุ่นไหน (ดูๆ พวกมือ2ที่เป็นโมเดลเก่าอยู่ m900...)
และเวลาจะซื้อเราควรจะตรวจเช๊คสภาพรถจุดไหนบ้าง?

ขี่ยากไหม(ปกติใช้รถอย่างเดียว ขับเกียร์ธรรมดาได้..)
เพราะผมคงใช้ในชีวิตประจำวันซะส่วนมากครับ :)

ขอบคุณมากฮะ ~
abc34 abc32

Ducati Bikers Thailand

ขอคำแนะนำหน่อยค้าบ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 01:29:00 PM »
//

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
Re: ขอคำแนะนำหน่อยค้าบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 01:35:41 PM »
ก่อนอื่น ขอกล่าวว่า ยินดีต้อนรับ สู่เว็บมอนสเตอร์คลับแห่งนี้นะครับ mon57 ดีใจมาก ๆ ที่จะได้มีเพื่อนอีกหนึ่งคัน mon57

ขอตอบคำถามดังนี้ครับ

เริ่มต้นแล้วควรจะเริ่มจากรุ่นไหน (ดูๆ พวกมือ2ที่เป็นโมเดลเก่าอยู่ m900...)
อยากแนะ ให้ซื้อ m795 ตัวนี้ดูครับ ราคาผ่อนก็ไม่แพงมากนะครับ ขี่สบายใจดี ใช้ได้อีกนาน

และเวลาจะซื้อเราควรจะตรวจเช๊คสภาพรถจุดไหนบ้าง?
ถ้ามือสอง ก็คงต้องลองวิ่ง ดู   เช็คเครื่องยนต์ ต้องไม่มีเยิ้ม หรือซึม ตามจุดเชื่อมต่าง ๆ เปิดฝาถัง เช็คสีรถ ฟังเสียงเครื่่อง ดูอะไหล่ที่สึกหลอต่าง ๆ ยาง ผ้าเบรค น้ำมันเครื่อง ศูนย์รถ ต้องลองขี่ปล่อยมือดูครับ  และที่ำสำคัญ ขอให้เค้ารับประกันเครื่อง ซัก 1 เดือน ถ้ามีปัญหาต้องคืนเต็มราคาครับ ถ้ามีผู้เชี่ยวชาญไปด้วยจะดีมากเลย

ขี่ยากไหม(ปกติใช้รถอย่างเดียว ขับเกียร์ธรรมดาได้..)
ระบบครัช ของมอไซค์กับรถยนต์ ก็เหมือนๆกันครับ เพียงแต่เปลี่ยนจากขาซ้าย เป็นมือซ้ายเท่านั้น เรื่องจังหวะการปล่อยครัช ให้สัมพันธ์กับคันเร่ง พอๆกัน  ถ้าใจพร้อม มันก็พร้อมเรียนรู้คัรบ ไม่ยากแน่นอน แปปเดียวก็ชินครับ เพียงแต่เทคนิกในการเบรค การเข้าโค้ง ต่าง ๆ ควรต้องเรียนเพิ่มเติมครับ เพราะสองล้อ มันล้ม มันสไลด์ มันอันตรายกว่า 4 ล้อครับ

mon61 mon61

NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ Ohio

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 02:11:56 PM »
ขอบคุณมากครับผม เป็นguideที่ดีครับ

และกำลังหาข้อมูลเพิ่มเติมจากสมาชิกท่านอื่นๆ

ที่เคยถามคำถามในทิศทางนี้แล้ว

abc18

ออฟไลน์ PaKim(พี)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 03:09:44 PM »
รบกวนเข้าดูจากลิ้งนี้ครับ การเลือกซื้อรถมือ2บอกไว้ละเอียดมาก

แต่ถ้าเป็นผมจะเอาERครับสบายใจทั้งอะไหล่ ทั้งราคา

ลองดูครับ

http://www.er6thailand.com/board/index.php?topic=20130.0

ออฟไลน์ Ducati Pasta

• *
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 09:09:01 AM »
ถ้าจะเล่นรถเก่า ก็อย่าปีต่ำมากนะครับ เอาซัก 07+  ถ้าต่ำกว่านั้น ซือมาซ่อม น่าเบื่อมากครับ mon3
Sembrava come il sole.