ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องไฟแนนซ์  (อ่าน 1676 ครั้ง)

ออฟไลน์ nakprok

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +1/-0
  • Sex Drugs Rock&Ride
เรื่องไฟแนนซ์
« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 11:26:50 AM »
รบกวนพื้นที่สอบถามข้อมูลครับ...เกริ่นนิดๆว่าชอบดูคาติมาพอสมควรแอบๆเก็บข้อมูลมาบ้างวันนี้มีโอกาสที่ฝันใกล้จะเป็นจริง...เลยอยากจะถามผู้รู้ขอข้อมูลนิดนึงครับว่า...ถ้าซื้อมือสองเนี้ยผมต้องเตรียมอะไรบ้างกับไฟแนนซ์...สมสุติ...มีคนขาย 796 ขายดาว์น 100000 บาท...ผมต้องให้เค้า 100000 บาทใช่ไหมครับแล้วถ้าไฟแนนซ์นี้ผมต้องจ่ายอะไรให้เค้าบ้าง...ค่าเปลี่ยนสัญญา ค่างวดล่วงหน้า หรืออะไรๆบ้าง แล้วพอดีว่าคนที่จะขายเค้าใช้ไฟแนนซ์ของธนคารกสิกร....ถ้าผมมีบัญญชีกสิกรจะต้องมีค่างวดหรือค่าเปลี่ยนสัญญาอะไรอีกไหม....อีกอย่างสมมุติตกลงซื้อขายแล้วถ้าผมต้องหาไฟแนนซ์ไปเองผมควรหาที่ใหนและใช้อะไรบ้างครับ...อาจจะถามเยอะ+งงๆไปหน่อย...ยังไงรบกวนข้อมูลด้วยนะครับผมไม่รู็เรื่องพวกนี้เลยกลัวจะพลาดนะครับ....ขอบพระคุณทุกๆท่านล่วงหน้านะครับ  mon32  mon32  mon32
No race is dead.

Ducati Bikers Thailand

เรื่องไฟแนนซ์
« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 11:26:50 AM »
//

ออฟไลน์ Series9

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
Re: เรื่องไฟแนนซ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 12:27:16 PM »
ขอตอบคร่าวๆนะครับ รอผู้รู้มาช่วยเสริมด้วยละกันครับ

ในการซื้อมือ2 นั้นมีอยู่สองสามวิธีครับ
1. ตัดสด เอาเงินสดเต็มจำนวนที่ตกลงไปจ่ายให้คนขายและไฟแนนซ์ ทางผู้ขายควรจะแจ้งมาว่ายอดค้างที่ไฟแนนซ์เท่าไร เราจะได้เตรียมเช็คเงินสดได้ถูก
2. ซื้อดาวน์ ผ่อนต่อ เช่นคนขาย ผ่อน+ดาวน์+แต่ง ไป 200000 เหลือผ่อนกับไฟแนนซ์อีก 300000 (งวดละเจ็ดแปดพันกี่งวดก็ว่าไป) แล้วเขาขายดาวน์ 100000 สิ่งที่เราต้องทำคือ เตรียมเงินสด(หรือเช็คเงินสด)ไป 100000 บาทจ่ายให้กับผู้ขาย และจูงมือกันไปเปลี่ยนสัญญาที่ไฟแนนซ์ ในกรณีที่ไฟแนนซ์เช็คแล้วว่าเครดิตเราผ่าน ก็จะมีค่าเปลี่ยนสัญญากับทางไฟแนนซ์ แล้วแต่ตกลงกันว่าใครออก จากนั้น 300000 ที่เหลือเราก็ผ่อนต่อไฟแนนซ์เดิมเลย (ข้อมูลรายละเอียดให้สอบถามไฟแนนซ์เดิมของผู้ขาย)
3. ซื้อดาวน์ เปลี่ยนไฟแนนซ์ สมมติเราได้ไฟแนนซ์ที่ดอกถูกกว่า หลังจากไปติดต่อไฟแนนซ์แล้วเช็คเครดิตผ่านแล้ว ก็จะเข้าทำนองข้อ 1 แต่ไฟแนนซ์จะเป็นผู้เตรียมเงินไปปิดกับไฟแนนซ์เดิมของผู้ขาย แล้วทำเรื่องโอนเอง ทางเราก็ผ่อนต่อกับไฟแนนซ์ใหม่เอง (รายละเอียดให้สอบถามกับไฟแนนซ์ใหม่ของเรา)

น่าจะประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ nakprok

• Ducati Owner
  • Sex Drugs Rock&Ride
Re: เรื่องไฟแนนซ์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 12:33:47 PM »
 mon32 mon32 mon32....ขอบพระคุณมากเลยครับ...คือพอดีผมเจออยู่ท่านหนึ่งเค้าจะขายดาว์น 80000 รถพึ่งออก 3/6/57 นี้เองยังไม่ได้ส่งงวดแรกด้วยซ้ำผมเลยสนใจเพราะดาว์นต่ำแต่ติดตรงเรื่องไฟแนนซ์ไม่รู้จะทำแบบใหนแล้วพอดีเค้าอยู่ต่างจังหวัดด้วยเลยค่อนข้างลำบาก...ยังไงขอบพระคุณในข้อมูลนะครับ  mon32  mon57
No race is dead.