ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์โอน Monster 795 เมื่อวาน ที่ขนส่งจตุจักร  (อ่าน 14979 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bri@n

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +1/-0
มาเล่าประสบการณ์โอนลอยรถ Monster กับขนส่งจตุจักรครับ
คงมีหลายๆ คนระแวงกับการโอนรถบิ๊กไบค์พอสมควรหลังจากที่มีข่าวกระแสค่อนข้างลบกับรถใหญ่เนื่องจากมีรถจดประกอบเยอะ บางคนอาจซื้อต่อรถศูนย์จากท่านอื่นมา อย่างผมที่รอรถจองไม่ไหว รอนานเหลือเกิน เลยตัดสินใจซื้อต่อจากท่านอื่นๆ
(ผมไม่ได้แอนตี้รถจดประกอบนะ ต่างจังหวัดแถวบ้านผมมีคนเล่นเยอะ แต่อยู่ในกรุงเทพพนักงานบริษัทตัวเล็กๆ ไม่มีเส้นสาย ขับเก๋งเจอด่านไม่เป็นไร แต่พอมาขับมอไซด์นอกจากจะต้องหลบอุโมงค์กับหลีกสะพานเพราะไม่ให้เราขึ้น แล้วยังต้องระวังจุดสกัด ด่านลอย พร้อมเตรียมรับข้อหาอื่นๆ อีกมากมาย ยังไงก็ต้องตัดใจซื้อรถศูนย์อยู่แล้วละครับ อินวอยโดนจับยึดรถทันทีมันไม่คุ้มกันเลย)

กลับเข้าเรื่องเนาะ ผมได้รถมาเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เมื่อวานเช้าวันพฤหัสที่ทำงานผมไม่มีตารางนัด เลยตื่นแต่เช้า ตัดสินใจขับรถมอไซด์ออกถนนกรุงเทพครั้งแรกด้วยความมั่นใจ 55+ (ผมไม่เคยขับบิ๊คไบค์มาก่อนนะ รถมีคลัชก็ไม่ถนัด แต่บ้านผมเป็นอู่ตั้งแต่มีรถฮอนด้าซุปเปอร์คัพรุ่นแรกในไทย สมัยเด็กที่บ้านเคยจัดแข่งมอเตอร์ครอส พ่อจับนั่งหัววิบาก ไม่ก็100CCแต่เด็ก เลือดพ่อมันแรง ขึ้นคร่อมได้เป็นขี่หมด 2 ล้อนะ ไม่ใช่อย่างอื่น 55+ ) mon16

7 โมง 45 สตาร์ทรถ ฝ่ารถติด รัชดาออกห้วยขวาง เพราะว่าลงอุโมงค์ไม่ได้ ลัดไปลัดมาออกสุทธิสาร-วิภา และแล้วในที่สุด ผมก็ถึงขนส่งจตุจักรประมาณ 8 โมง 5 นาที ครั้งแรกที่ขับ เลี้ยวกลับรถแล้วหัวมันสะบัด เลี้ยวอีกทีตรงถนนเปียกแล้วล้อหลังฟาดไปสองสามนิ้ว จากนั้นขับไปอีกแปปนึงแล้วจึงเข้าใจ อ่อ มันมีวงเลี้ยวเฉพาะ ต้องคอนโทรลคันเร่งกับกดแฮนด์ไม่ก็โยกย้ายส่ายเอวเล็กน้อยนี่เอง ถึงจะเลี้ยวได้ ลำบากดีจริง 55+  mon6

พอมาถึงขนส่งว่าแล้วก็ทำตามโพยที่อ่านมาจากอินเตอร์เน็ต เอกสารพร้อม รถพร้อม หมวกพร้อม คนพร้อม เงินโอนพร้อม ขับตรงไปอาคาร 4 ก่อน เพื่อตรวจสภาพรถ จอดถาม รปภ. ว่าเข้าได้กี่โมง รปภ. บอกเข้าไปได้เลยน้องเค้าเปิดแล้ว ห๊ะ 8.05 เปิดแล้ว แจ่มจริง
จากนั้นผมก็ได้สัญญาณโบกยาว ขับทะลุช่องตรวจสภาพรถยนต์เข้าไป ก็จะเจอจุดตรวจสภาพมอเตอร์ไซด์ ขับไปเสียวไป ตูจะเจออะไรบ้างนะ ก่อนซื้อก็ตรวจเล่มทะเบียน เลขคอ เลขเครื่อง แล้วว่าถูกต้อง แต่ก็ยังหวั่น จะโดนข้อหาไม่คาดคิด

(ขับรถใหญ่ ตรวจแล้วเลขคอเลขเครื่องผ่าน แต่จะโดนซักยิบรึเปล่า จะบอกว่าญาติให้มาดีกว่า หรือจะบอกว่าซื้อมา อันไหนจะโดนถามน้อยกว่ากัน จะตอบว่าซื้อมาเท่าไหร่ ไหนหลักฐานการซื้อ สัญญามีมั้ย กรอกรายละเอียดครบมั้ย รถติดคดีหรือเปล่า บลาๆ )  mon49

ระหว่างสติแตกอยู่นั้น ก็เจอลุงผอมๆ คนนึง น้องๆ จอดนี่ จอดนี่ ผมก็แอบเข้าจอดอย่างสุภาพ เอาหมวกวางบนรถ แล้ว ถามลุงว่า ไปตรงไหนครับ
ลุงบอกว่า มาๆ ตามลุงมา ลุงก็ทำบัตรคิวสีฟ้าให้ พร้อมขอเอกสารโอนรถที่มีแผ่นตรวจสภาพแนบอยู่ แล้วบอกว่าอย่างอื่นยังไม่ต้อง
ลุงก็บ่นๆ ว่าพี่งได้ 5 คันเองรึ วันนี้ ผมเลยถามว่าลุง วันนึงมีตรวจเท่าไหร่ครับ ลุงตอบว่า 200 คัน โดยประมาณ โห แม่เจ้า  200 คัน ลอกเลขกันมันส์เลยทีเดียว

จากนั้นก็มีพี่ร่างหนาๆ หน้าตาใจดี เดินมาถาม น้องซื้อมาเท่าไหร่ ราคาเท่าไหร่ตอนนี้ ผมก็ตอบไปตามจริง ราคารถเท่านี้พี่ ผมซื้อมาเท่านี้พี่ (คือตอนซื้อมามีสัญญาซื้อขายเป็นหลักประกัน ผมเลยคิดว่าไม่ควรโกหกราคา ไม่งั้นเดี๋ยวตอนตรวจเอกสารเค้าเห็นเอกสารแล้วเห็นว่าเราโกหก จะเรื่องยาวเปล่าๆ ผมว่าที่เค้าถามไปเพราะเค้าเอาไปประเมินราคา ผมเคยอ่านเจอจุดนี้เค้าจะมีการกรอกราคาประเมินเอาไว้ในเอกสารด้วย แต่ผมรีบๆ เลยไม่ได้ดูราคาที่ว่า) พอหันมาที่รถอีกที อ้าวหมวกหาย!! แอบคิดในใจว่า โดนแล้วหรือนี่ อะไรประมาณนั้น มองไปมองมาไม่ใช่ครับ มีคนยกหมวกไปวางไว้บนเก้าอี้ เค้าคงกลัวหมวกหล่น เป็นน้องตัดผมทรงโมฮวกค์ ขาวๆ ล่ำๆ หล่อๆ คนนึง ใส่ชุดช่างขนส่งเหมือนกับสองคนแรก ผมก็เดินไปนั่งข้างๆ หมวกแล้วก็ชวนคุย เค้าก็บอกผมว่ารถสวยนะพี่ ช่วงนี้คนหันมาเล่นรถรุ่นนี้กันเยอะ ดีแล้วละ จากนั้นก็ชักไอโฟนเปิดรูปฉลามสี่สูบสีเหลืองสดมาให้ดู นี่ๆ คันใหญ่เลย พึ่งมาไม่กี่วันนี้สวยมาก ผมดูบรรยากาศแล้วชักใจชื้นขึ้นมาหน่อย

จากนั้นพี่คนหน้าตาใจดีคนที่สอง เค้าก็เรียกไปให้ช่วยตะแคงรถ ลอกเลขคอครับ ดูๆ แล้วเลขคอผ่าน แล้วก็ไปลอกเลขเครื่อง ดูเอานานเลยครับ เหมือนพี่เค้าก็สายตาไม่ดี ผมก็ลุ้นๆ ในใจอย่าบอกนะว่าเลขไม่ชัด หรือพี่เค้าคิดว่าเป็นเลขตอก ใจชักตุ้มๆ ต่อมๆ พี่เค้าก็คว้าไฟฉายมาครับ ส่องซักครู่ แล้วบอก น้องเข็นรถไปจอดโรงอาหาร แล้วไปรอห้องตรงโน้นได้เลย (ผมร้องในใจเลยครับ รอดแล้ว…..ที่ศึกษามาจากในเน็ต เค้าบอกว่าถ้าใครได้ไปรอห้องนั้น รถท่านรอดปลอดภัย 100%) แต่ก่อนไปพี่ใจดีบอก น้องๆ ถอยรถมาให้พี่ถ่ายรูปหน่อยดิ ห๊ะ ถ่ายรูป เครๆ ครับพี่ อะจอดตรงๆ ยังงั้นเลย นี่ไม่ใช่อะไรหรอกนะ รถสวยพี่ขอถ่ายไว้หน่อย โอ้ ผมคิดในใจ เต็มที่เลยพี่ จะถ่ายสักครึ่ง ชม. ก็ได้ ถ้าตรวจสภาพรถผม มารยาทอย่างนี้ บริการอย่างนี้ เร็วอย่างนี้ เต็มที่ครับ สุดประทับใจ

จากนั้นผมก็ขับรถออกไปจอดที่ๆ เค้าว่า แล้วไปนั่งรอในห้องที่ว่า ราว 1 นาทีครับ ก็มีพี่เค้ามาเรียกคิว ส่งเอกสารให้แล้วบอกให้ไปตึก2 ผมก็ขับรถมาตึก2เลยครับ ตามสูตรเดินเข้าประชาสัมพันธ์ สั้นๆ ง่ายๆ มาโอนรถครับ ไปตรวจสภาพมาแล้ว เจ๊ผู้หญิงเค้าบอก น้องเอาเอกสารมาให้พี่ แล้วไปซื้ออากรมาสิบบาท จากนั้นก็ไปกรอก นี่ นี่ แล้วก็นี่ ก็มีเพิ่มเอกสารคำขอโอน กับใบขอใช้รถว่าจะใช้ในเขตขนส่งพื้นที่อะไร ผมเลือกจตุจักร กรอกเสร็จก็มายื่นเจ๊คนเดิม ปรากฏว่ายุคนี้ เอกสารที่ใช้โอนรถ สำเนาทะเบียนบ้านของผู้ซื้อและผู้เช่าไม่ต้องใช้แล้วนะครับเค้าดึงออกเลย สัญญาซื้อขายเค้าก็ดึงออก โดยที่ทั้งสองตึกไม่มีใครหยิบสัญญาขึ้นมาดูเลย จากนั้นเจ๊เค้าก็กดบัตรคิวให้  ให้ไปรอช่อง 3-8 สักห้านาทีก็เรียกจ่ายเงินครับ ของผมรวมทุกอย่างแล้วประมาณ 1,790 บาทมั้งครับ
จากนั้นเค้าก็ให้นั่งรอ ราวสิบนาทีก็เรียกชื่ออีกครั้งให้มารับเล่ม เสร็จแล้วครับ ผมอึ้งเลยทีเดียว เดินไปถามสองครั้งว่า เสร็จแล้วใช่มั้ยครับ เค้าก็ย้ำมาอีกครั้ง ว่าเสร็จแล้ว ผมเดินออกมาอย่างสบายใจ สรุปแล้วเวลาทั้งหมดที่ใช้ไป ผมว่าน่าจะ 1 ชม. พอดิบพอดี ไวขนาดนี้เลยเหรอเนี่ย จากนั้นผมก็ขับรถมุ่งหน้าออกจากขนส่ง ระหว่างทางสวนกับพี่น้อง Monster ท่านไหนไม่รู้ในรั้วขนส่ง เค้าคงจำเสียงท่อได้ เห็นเหลือบมองกระจกนิดๆ คาดว่าคงมาเรื่องเดียวกัน ผมเสร็จแล้วก็กลับก่อน เอาไว้เจอกันใหม่นะท่าน

ยืดยาวมาพอสมควรเลย ผมขอจบเรื่องราวไร้สาระมา ณ โอกาส นี้หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับทุกท่าน ที่ต้องการจะโอนรถนะคร้าบบบ  mon57

เอกสารสำคัญที่ใช้ในการโอนกรณีบุคคลธรรมดา
สำเนาบัตรผู้ซื้อ
สำเนาบัตรผู้ขาย
เล่มทะเบียน
ใบรับโอนและตรวจสภาพรถ (ดาวน์โหลดในเว็บขนส่งได้)
ใบคำขอโอน (เอาที่ขนส่งตอนไปโอน)
ใบมอบอำนาจ(ดาวน์โหลดในเว็บขนส่งได้)
ใบคำขอใช้พื้นที่ขนส่งเขต(เอาที่ขนส่งตอนไปโอน)

เอกสารประกอบที่ควรมี เพื่อใช้ในทางดำเนินคดีหากมีข้อผิดพลาด
สัญญาซื้อขาย
สำเนาทะเบียนบ้านผู้ซื้อ
สำเนาทะเบียนบ้านผู้ขาย
หลักฐานทางการเงินในการซื้อขาย หรือรูปถ่าย

ปล. ผมชื่อบอนด์นะครับ อายุ 32 อยู่แถวรัชดา ห้วยขวาง เห็นมีพี่ท่านนึงรึสองท่านขับ Monster ผ่านนหน้าตึกไซเบอร์ ศูนย์วัฒนธรรม แยกผังเมือง แล้วก็เหม๋งจ๋ายบ่อยๆ ยังไงเจอกันก็ทักกันบ้างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2013, 09:02:38 PM โดย Bri@n »

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ nat165

• Tomorrow 'll B better
  • Moto GP point: +0/-0
Re: ประสบการณ์โอน Monster 795 เมื่อวาน ที่ขนส่งจตุจักร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 06:50:39 PM »
 mon57 mon57 สุดยอดครับเป็นประโยชน์กะพี่น้องชาวไบค์เกอร์คับ ผมก้ออยู่แถวห้วยขวางคับ ยินดีที่ได้รู้จัก  mon57

Re: ประสบการณ์โอน Monster 795 เมื่อวาน ที่ขนส่งจตุจักร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 08:25:42 PM »
mon57 mon57 สุดยอดครับเป็นประโยชน์กะพี่น้องชาวไบค์เกอร์คับ ผมก้ออยู่แถวห้วยขวางคับ ยินดีที่ได้รู้จัก  mon57
mon48 ยินดีที่ได้รู้จักครับ พรุ่งนี้วันเสาร์  mon61 นู๋จะได้ออกถนนอีกแล้ว

ช่วงนี้ผมก็วนๆ อยู่แถวศูนย์วัฒนธรรมแหละครับ ขอบคุณครับ คงได้เจอกันในไม่นานนี้ mon4

ออฟไลน์ Saints two wheels

• Moto GP point: +3/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 08:41:37 PM »
 mon57ขอบคุณเป็นประโยชน์อย่างยิ่งคัฟ mon57

ออฟไลน์ ปุ๊ DNT

• Global Moderator
  • Moto GP point: +26/-1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 09:16:12 PM »
ผมก็ไปโอนมาแล้ว 2 คันครับ

คันล่าสุด ลำบากหน่อย รถผมอยู่ ตจว เอารถไปฝากตรวจที่ขนส่ง

ตอนแรกพี่แก จะไม่ทำให้ บอกรถแพง ไม่กล้าตรวจ กลัวเป็นรถจดประกอบ

จนสุดท้ายผมบอก พีรองโทรไปที่ ศูนย์ Ducati ไหมครับ ถ้าคันนี้รถผิดกฏหมาย ผมยกให้ฟรีๆเลย

จนสุดท้ายพี่เค้าที่ยอมออกเอกสารมาให้  แล้วเอาเอกสารมาขนส่งจตุจักร

เดินไปที่อาคาร 4 เสียเงินค่าโอน 4000 กว่าบาท ก็เป็นอันเสร็จพิธีครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 09:18:08 PM »
mon57ขอบคุณเป็นประโยชน์อย่างยิ่งคัฟ mon57
mon32 ขอบคุณค้าบ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 09:23:28 PM »

คันล่าสุด ลำบากหน่อย รถผมอยู่ ตจว เอารถไปฝากตรวจที่ขนส่ง

ตอนแรกพี่แก จะไม่ทำให้ บอกรถแพง ไม่กล้าตรวจ กลัวเป็นรถจดประกอบ

จนสุดท้ายผมบอก พีรองโทรไปที่ ศูนย์ Ducati ไหมครับ ถ้าคันนี้รถผิดกฏหมาย ผมยกให้ฟรีๆเลย

จนสุดท้ายพี่เค้าที่ยอมออกเอกสารมาให้  แล้วเอาเอกสารมาขนส่งจตุจักร

เดินไปที่อาคาร 4 เสียเงินค่าโอน 4000 กว่าบาท ก็เป็นอันเสร็จพิธีครับ
mon40 ผมไม่แน่ใจค่าโอนเค้าคิดจาก CC รถหรือเปล่าครับ ค่าโอน 4000 คันที่โอนนี่ 1000 CC ใช่หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ ปุ๊ DNT

• Global Moderator
  • Moto GP point: +26/-1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 10:00:40 PM »

mon40 ผมไม่แน่ใจค่าโอนเค้าคิดจาก CC รถหรือเปล่าครับ ค่าโอน 4000 คันที่โอนนี่ 1000 CC ใช่หรือเปล่าครับ
ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ

รถผม 848evo corse 2012 ครับ

ออฟไลน์ wirot

• ออกทริป หนุกหนาน 77 จังหวัดทั่วไทย
  • Moto GP point: +3/-1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 06:18:24 PM »
ยินดีด้วยครับ

ออฟฟิตผมอยู่สถานีทีวี แถวๆ ศูนย์วัฒนธรรม คับ
"ขับช้า ๆ อย่าให้ใครแซง ???"

ออฟไลน์ Nongk69

• Moto GP point: +11/-1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 06:23:39 PM »
อ่านแล้วลุ้นตลอด นึกว่าไม่รอด แต่ผลสุดท้าย Happy Ending หุๆๆยินดีด้วยครับ mon57

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 07:28:40 PM »
ยินดีด้วยครับ

ออฟฟิตผมอยู่สถานีทีวี แถวๆ ศูนย์วัฒนธรรม คับ

Broadcast ใช่มะครับ ผมอยู่ถนนเส้นนั้นเหมือนกันครับ มีท่านนึงรูปร่างผอมสูงประมาณ 165-170 บางครั้งก็ใส่ขาสั้นขับ ตรงผ่านวันเวย์ไปทางเหน่งจ๋ายบ่อยๆ ใช่ท่านหรือเปล่าครับ  mon61

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 07:32:36 PM »
อ่านแล้วลุ้นตลอด นึกว่าไม่รอด แต่ผลสุดท้าย Happy Ending หุๆๆยินดีด้วยครับ mon57
mon57 ท่านอยู่ตั้งแต่วันที่ผมจองซื้อรถคันนี้ในเว็บ ducaticlubthailand เลยครับ ผมจำท่านได้
ชื่อท่านหน่องหรือเปล่าครับ ผมชื่อบอนด์ อายุ 32 ตอนเจอกันในเว็บนู้นผมใช้ล็อคอินเดียวกันนี้ แต่บอกชื่อจริงแทนชื่อบอนด์อ่ะครับ อายุเท่าไหร่แล้วอ่ะครับคุณหน่อง mon43

ออฟไลน์ Mr_Rabbit

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 09:19:00 PM »

เขาประเมินจากราคารถครับค่าโอน แสนล่ะ ห้าร้อย ลงราคาซื่อขายไว้เท่าไหร่เขาจะคิดค่าโอนตามนั้นครับ ลงไว้ต่ำๆไว้ก็ได้ครับแต่ก็ไม่ใช่ว่าต่ำจนเกินไป
พอดีไปโฮนก่อนหน้านั้น ลุ้นกว่านี้อีกครับ

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 09:54:44 AM »
เคยขี่ cbr1000 ปี 08 ไปโอนทะเบียนที่ขนส่งจตุจักรมาครับ เจ้าหน้าที่เปิดไอแพด เช็คราคารถ mon47  ไม่ได้รวมของแต่ง เลยประหยัดไปได้พอสมควรครับ สำหรับค่าโอน

เอามอนเตอร์ไป รถออกศูนย์แท้แน่นอน ไม่ต้องกังวลครับ ทำตามขั้นตอน ไม่รู้เรื่องใด พี่เจ้าหน้าที่ใจดีสอบถามได้หมด ผมว่า สนุกดีนะครับ mon61
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand