ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดคันเร่งอย่างไรไม่ให้สะบัด  (อ่าน 3357 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vito

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
เปิดคันเร่งอย่างไรไม่ให้สะบัด
« เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 12:46:43 AM »
เรื่องมีอยู่ว่าวันนี้ผมวิ่งเจ้า 795 บนถนนโล่งๆทางตรงอยู่ที่
ความเร็วประมาณ 110 ทีนี้เกิดอยากเร่งขึ้นมาเลยลองเปิด
คันเร่งดูซึ่งก็ไม่ได้รุนแรงมากมาย รู้สึกได้ว่าแฮนมันแกว่งซ้ายขวาเบาๆ
คล้ายสะบัดน้อยๆ ไม่ไเ้หวาดเสียวอะไรมากแต่ก็เกิดกังวลขึ้นมาว่า
ขนาดเราเปิดเบาๆมันยังสะบัดเล็กๆแล้วถ้าเปิดเต็มวันไหรมันไม่มี
สะบัดแรงๆให้เราลุ้นเหรอ พื้นถนนก็เรียบๆครับ

อยากถามเพื่อนๆว่ามีเทคนิกและข้อควรพึงระลึกใดๆบ้างที่
จะช่วยให้้เราป้องกันการสะบัดของแฮนเมื่อเราเปิดคันเร่งครับ

ตอนนี้ผมติด Scott อยู่แล้ว หมุนไว้ 1 รอบกับอีก 2 คลิ้กครับ
ขับในเมืองตลอด

Ducati Bikers Thailand

เปิดคันเร่งอย่างไรไม่ให้สะบัด
« เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 12:46:43 AM »
//

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +18/-0
Re: เปิดคันเร่งอย่างไรไม่ให้สะบัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 03:40:39 AM »
เปลี่ยนยางครับ angle ลื่อนหัวแตก
2012 Monster 795 - KhonKaen

ออฟไลน์ Nongk69

• Moto GP point: +11/-1
Re: เปิดคันเร่งอย่างไรไม่ให้สะบัด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 07:57:54 AM »
เรื่องมีอยู่ว่าวันนี้ผมวิ่งเจ้า 795 บนถนนโล่งๆทางตรงอยู่ที่
ความเร็วประมาณ 110 ทีนี้เกิดอยากเร่งขึ้นมาเลยลองเปิด
คันเร่งดูซึ่งก็ไม่ได้รุนแรงมากมาย รู้สึกได้ว่าแฮนมันแกว่งซ้ายขวาเบาๆ
คล้ายสะบัดน้อยๆ ไม่ไเ้หวาดเสียวอะไรมากแต่ก็เกิดกังวลขึ้นมาว่า
ขนาดเราเปิดเบาๆมันยังสะบัดเล็กๆแล้วถ้าเปิดเต็มวันไหรมันไม่มี
สะบัดแรงๆให้เราลุ้นเหรอ พื้นถนนก็เรียบๆครับ

อยากถามเพื่อนๆว่ามีเทคนิกและข้อควรพึงระลึกใดๆบ้างที่
จะช่วยให้้เราป้องกันการสะบัดของแฮนเมื่อเราเปิดคันเร่งครับ

ตอนนี้ผมติด Scott อยู่แล้ว หมุนไว้ 1 รอบกับอีก 2 คลิ้กครับ
ขับในเมืองตลอด
แล้วถ้าไม่มีScott ไม่หมุนเลยรึ หุๆ abc24

ออฟไลน์ red1

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 09:04:04 AM »
สายตามองเป้าหมายที่จะไป โน้มตัวไปข้างหน้าหน่อยๆ เข่าหนีบถัง จับแฮนด์ให้กระชับขึ้นอีกหน่อย เปิดคันเร่งให้หนักขึ้นเรื่อยๆ ผมว่าน่าจะดีขึ้นนะครับ mon57

ออฟไลน์ firestorm

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +0/-1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 09:18:04 AM »
สายตามองเป้าหมายที่จะไป โน้มตัวไปข้างหน้าหน่อยๆ เข่าหนีบถัง จับแฮนด์ให้กระชับขึ้นอีกหน่อย เปิดคันเร่งให้หนักขึ้นเรื่อยๆ ผมว่าน่าจะดีขึ้นนะครับ mon57

ตามนี้เลยคับ  mon57

ถ้าให้ชัวร์กว่านี้ ลองปรับความหนืดมากขึ้นกว่านี้คับ

ออฟไลน์ Saints two wheels

• Moto GP point: +3/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 09:47:55 AM »
 mon57 mon57 mon57

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 10:18:51 AM »
เรื่องกันสะบัดสก็อต ก็ช่วยได้ระดับนึงครับ..

แต่จริง ๆ มันคงอยู่ที่สภาพถนนด้วยครับ บางที ถนนยางมะตอย ที่ผ่านการใช้งานมานาน หน้าผิวสัมผัสจะเรียบเป็นมัน วาว ๆ ครับ โดนแสงแดดแล้วสะท้อนเชียว แบบนี้ ต้องระวังครับ เปิดแรงไปนิดก็ล้อปัดฟรีแล้วครับ ถ้าบาลานซ์ไม่ดี มีปัดข้าง ต้องระวังล้มมากมาย

.. สุดท้าย ผมว่า มันแก้ด้วยการ ค่อย ๆเปิดคันเร่ง เรียนรู้ จดจำความรู้สึกถึงตอนบิดคันเร่ง ให้สัมพันธ์กับเครื่องและคาดคะเนพื้นถนนให้ดีครับ ถ้าคิดว่ามันลื่นแน่ ก็ค่อย ๆออกตัวนะคร้าบ

ขับขี่ปลอดภัยครับ mon57
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ alovela501(เด็กวินจ้า)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 11:27:53 AM »
เรื่องกันสะบัดสก็อต ก็ช่วยได้ระดับนึงครับ..

แต่จริง ๆ มันคงอยู่ที่สภาพถนนด้วยครับ บางที ถนนยางมะตอย ที่ผ่านการใช้งานมานาน หน้าผิวสัมผัสจะเรียบเป็นมัน วาว ๆ ครับ โดนแสงแดดแล้วสะท้อนเชียว แบบนี้ ต้องระวังครับ เปิดแรงไปนิดก็ล้อปัดฟรีแล้วครับ ถ้าบาลานซ์ไม่ดี มีปัดข้าง ต้องระวังล้มมากมาย

.. สุดท้าย ผมว่า มันแก้ด้วยการ ค่อย ๆเปิดคันเร่ง เรียนรู้ จดจำความรู้สึกถึงตอนบิดคันเร่ง ให้สัมพันธ์กับเครื่องและคาดคะเนพื้นถนนให้ดีครับ ถ้าคิดว่ามันลื่นแน่ ก็ค่อย ๆออกตัวนะคร้าบ

ผมว่าไม่ได้อยู่ที่ยางหรอกครับ angel การใช้งานก็โอเคอยู่ครับ น่าจะเกิน จาก ถนนไม่ดี อย่างที่ พี่กอล์ฟว่าแหละครับ เพราะผมก็เป็น ยิ่งถนนราดยางในกรุงเทพแล้ว ยิ่งต้องออกตัวอย่างระวัง ถ้าถนนดี ออกตัวกระชากยังไงก็ไม่สะบัด ล้อไม่ฟรีครับ เผลอ ๆ ล้อหน้าจะยกด้วย ครับ mon16
ตี๋คับ(เรียก ตี๋น้อยก็ได้)
นามปากกา alovela501
alovela501@hotmail.com
คติพจตัวเอง วันนี้เราเจ็บและได้ประสบการณ์ วันหน้าเราสุขและได้รับการชื่นชม

ออฟไลน์ renesis

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 11:51:03 AM »
ผมเปิดไม่ค่อยสะบัดเพราะเราแต่งตัว รอหนีบไว้แล้ว แต่คนหลังจะหงายเงิบ  กรณีนี้มีโดนตบกะบาลผ่านหมวกกันน็อกอะ  abc5

ออฟไลน์ ducati_kookkai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 01:47:26 PM »
 mon19

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 02:05:33 PM »

ผมว่าไม่ได้อยู่ที่ยางหรอกครับ angel การใช้งานก็โอเคอยู่ครับ น่าจะเกิน จาก ถนนไม่ดี อย่างที่ พี่กอล์ฟว่าแหละครับ เพราะผมก็เป็น ยิ่งถนนราดยางในกรุงเทพแล้ว ยิ่งต้องออกตัวอย่างระวัง ถ้าถนนดี ออกตัวกระชากยังไงก็ไม่สะบัด ล้อไม่ฟรีครับ เผลอ ๆ ล้อหน้าจะยกด้วย ครับ mon16

ถนนที่ผมจะระวังเป็นพิเศษเลย คือ ถนนลาดพร้าว กับ ถนนรังสิต - นครนายก คับ mon19
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 04:17:15 PM »
ยางผมใช้ Rosso ii 180 ครับ เท่าที่ฟังๆคุณกอล์ฟแสดงว่าไม่น่าจะมีกฎตายตัวนะครับ
คงต้องค่อยๆเรียนรู้ไป
บางทีอยากเปิดเพื่อความมันกล่ยเปนเหวอไปเลย
คันหลังเราก็เหวอไปด้วย อยู่ดีๆเราสั่นดุ้กดิ้กๆ

ออฟไลน์ minigiulia(กัน)

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 05:55:59 PM »
ล๊อคข้อมือให้แน่น ตั้งรถให้ตรงครับ เพราะเวลาเราเปิดคันเร่งแรงๆบางทีจะไปเผลอดันแฮนด์ข้างเดียวทำให้ไม่สมดุล แฮนด์เลยสะบัดเพราะรถพยายามวิ่งตรง แต่เราดันเลี้ยวโดยไม่รู้ตัว

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 07:13:30 PM »
ผมอ่านผิดไป นึกว่าเปิดคันเร่งแล้วตูดปัด ปัญหาคือแฮนด์ปัดใช่มั้ยครับ
ถ้ารถตั้งตรงถนนเรียบผมไม่เคยเป็นนะครับ V-Grip แขนผ่อนคลาย เข่าหนีบถังเบาๆ น่าจะช่วยได้

อาการหน้าส่ายนิดๆแบบนี้เคยเจอครั้งเดียวตอนเข้าโค้งบนน้ำหนาว แอบหลอนนิดหน่อย

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 10:56:22 PM »
ล๊อคข้อมือให้แน่น ตั้งรถให้ตรงครับ เพราะเวลาเราเปิดคันเร่งแรงๆบางทีจะไปเผลอดันแฮนด์ข้างเดียวทำให้ไม่สมดุล แฮนด์เลยสะบัดเพราะรถพยายามวิ่งตรง แต่เราดันเลี้ยวโดยไม่รู้ตัว

กรณีนี้เป็นไปได้เลยครับ ลืมนึกถึงไปเลย

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 10:58:57 PM »
ผมอ่านผิดไป นึกว่าเปิดคันเร่งแล้วตูดปัด ปัญหาคือแฮนด์ปัดใช่มั้ยครับ
ถ้ารถตั้งตรงถนนเรียบผมไม่เคยเป็นนะครับ V-Grip แขนผ่อนคลาย เข่าหนีบถังเบาๆ น่าจะช่วยได้

อาการหน้าส่ายนิดๆแบบนี้เคยเจอครั้งเดียวตอนเข้าโค้งบนน้ำหนาว แอบหลอนนิดหน่อย

แสดงว่าในโค้งเราควรใช้ความเร็วคงที่รึเปล่าครับ หากอยากเร่งในโค้งคงต้องเปิดแบบค่อยๆลาก?

ออฟไลน์ Bankstory

• Tel.0806261869
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 12:03:43 AM »
แรกๆอาจจะบัด พอสกิลเริ่มสูงเกร่งวิชาจะบัดจะเหวี่ยงแค่ไหนพี่ก็แต่งได้  mon17

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 12:50:56 AM »

แสดงว่าในโค้งเราควรใช้ความเร็วคงที่รึเปล่าครับ หากอยากเร่งในโค้งคงต้องเปิดแบบค่อยๆลาก?

ไม่ครับ ในโค้งต้องค่อยๆเปิดคันเร่งขึ้นช้าๆเนียนๆ ถ่ายน้ำหนักไปที่ล้อหลัง
เมื่อไหร่ที่เริ่มเปิดคันเร่งแล้วห้ามปิดคันเร่งลงหรือเบรคหน้ารถจะตั้งและยิ่งบาน

ต้องลองดูจากพี่ๆที่ขี่เก่งๆครับ ผมอะออกทริปทีไรมีบานโค้งไปอยู่อีกเลนทุกที...

ออฟไลน์ alovela501(เด็กวินจ้า)

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 12:39:41 PM »

ออกตัว ตูดปัดก็เคยมี นะครับ ถึงขนาด ล้อฟรีนิดนึงเลยแ่ต่ไม่มากเพราะ ถ้ามากกว่านี้ อาจจะมี ล้มแน่ ๆ เพราะ ถนนมันไม่ดีครับ อย่าว่า ถ้าถนนดี ๆ ออกตัวยังไงก็ ตูดไม่ปัดแฮนไม่ ปัด แน่นอนครับ
ตี๋คับ(เรียก ตี๋น้อยก็ได้)
นามปากกา alovela501
alovela501@hotmail.com
คติพจตัวเอง วันนี้เราเจ็บและได้ประสบการณ์ วันหน้าเราสุขและได้รับการชื่นชม

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 01:27:01 PM »

ออกตัว ตูดปัดก็เคยมี นะครับ ถึงขนาด ล้อฟรีนิดนึงเลยแ่ต่ไม่มากเพราะ ถ้ามากกว่านี้ อาจจะมี ล้มแน่ ๆ เพราะ ถนนมันไม่ดีครับ อย่าว่า ถ้าถนนดี ๆ ออกตัวยังไงก็ ตูดไม่ปัดแฮนไม่ ปัด แน่นอนครับ

ตูดปัดเป็นเรื่องปรกติแล้วครับ ยาง RossoII ติดรถ 796 ผมใส่อยู่ตรงกลางไม่ได้หนึบกว่า Angle เลย