ผู้เขียน หัวข้อ: สามารถดัดแปลง M795 ให้ติด ABS และหม้อน้ำได้หรือไม่ครับ  (อ่าน 6196 ครั้ง)

ออฟไลน์ Monster795-T

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-1
  • ใช้ชีวิตเรียบง่ายแบบมีสไตร์
 สงสัยน่ะครับ ว่า M795 ที่ศูนย์เค้าบอกไม่มีรุ่น ABS แล้วพอจะมีวิธีติด ABS ได้หรือเปล่าแบบไปทำเองอะไรอย่างนี้ ต้องดัดแปลงอะไรเพิ่มหรือเปล่า แล้วการดัดแปลงมันจะส่งผลอะไรบ้างหรือเปล่าครับ เห็นบางภาพ ที่หน้าปัดรถ จะบอกด้วยว่ารุ่นอะไร มี ABS มั้ยเป็นตัวอักศรวิ่งครับ อย่างนี้แสดงว่ามันต้องเกี่ยวกับกล่อง ECU ด้วยใช่หรือเปล่าครับ ใครพอมีข้อมูลด้านนี้ แนะนำหน่อยครับ เผื่อเอาไว้วิ่งหน้าฝนอย่างปลอดภัย

แล้วอีกอย่างคือ สงสัยเรื่องติดหม้อน้ำระบายอากาศเพิ่ม เคยเห็นแต่ในรุ่นเก่าๆที่ทำ แต่ในรุ่นใหม่ๆไม่ค่อยเห็นเลยอยากทราบว่า จำเป็นขนาดไหน แล้วการวิ่งรถแบบไหนถึงต้องมีหม้อน้ำกัน แล้วอย่าง M795 เนี่ยไม่มี แล้วจะเกิด Peak สุดๆจนมีผลเรื่องของความร้อนในลักษณะไหนครับ

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ Monster795-T

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-1
  • ใช้ชีวิตเรียบง่ายแบบมีสไตร์
Re: สามารถดัดแปลง M795 ให้ติด ABS และหม้อน้ำได้หรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 03:48:28 AM »
คือดูเหมือนว่าจะคล้าย ในตระกลูของ Monster ที่มี ABS แต่ที่ติดไม่ได้เพราะไม่มี นโยบายติดเป็น Options แต่สามารถติดเองได้อย่างนั้นหรือเปล่า??? คิดว่าถ้าไปเกี่ยวกับกล่อง ECU แล้วเค้าไม่ทำ firmware มาให้ สงสัยจะไม่ได้ 100%

ออฟไลน์ Cha-bar

• ทัณฑ์บน
  • *
  • Moto GP point: +14/-0
Re: สามารถดัดแปลง M795 ให้ติด ABS และหม้อน้ำได้หรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 11:33:34 AM »
 :-[ รอพี่ที่มีความรู้เรื่องนี้ด้วยคนครับ ::)

โดยส่วนตัว ถ้าไม่ติดจากโรงงานมาเลย คงไม่แปลงครับ กลัวมาตรฐานไม่ได้ เสียรถด้วย ค่าใช้จ่าย ผมว่าสูงพอ ๆ กับ ออก 796 แล้วครับ  แหะๆ m1
MONSTER LOVER CLUB

ออฟไลน์ Q DNT

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +29/-2
  • Ducati Only!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 12:18:11 PM »
ผมว่าไปเอา796 absดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Noodle 795

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +9/-0
  • MONSTER CLUB THAILAND
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 02:13:32 PM »
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ออก796+abs ดีกว่าครับ อย่าแปลงเลย 795 เค้าออกแบบมาก็ดีอยู่แล้วครับ แปลงabs ผมว่าเรื่องใหญ่มากๆ :P

ถ้าชอบมันจริงๆ  ออกเลยครับ คิดเยอะเดี๋ยวไม่ได้ขี่ซะทีนะ  m1
MONSTER 795 THAILAND

ออฟไลน์ Q DNT

• Moto GP point: +29/-2
  • Ducati Only!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 02:48:38 PM »
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ออก796+abs ดีกว่าครับ อย่าแปลงเลย 795 เค้าออกแบบมาก็ดีอยู่แล้วครับ แปลงabs ผมว่าเรื่องใหญ่มากๆ :P

ถ้าชอบมันจริงๆ  ออกเลยครับ คิดเยอะเดี๋ยวไม่ได้ขี่ซะทีนะ  m1
เท่าที่ผมทราบมา ทางดูคาติไทยแลนด์คงจะทำให้2ตัวนี้แตกต่างกันครับ เพราะปีนี้รถ796ดูคาติไทยจะไม่นำเข้าแล้วถ้าจองรถจะนำเข้าปีหน้าและมีเฉพาะรุ่นABS ส่วน795คงไม่มีABSแน่นอนส่วนเรื่องจะทำABS จะดีไหมผมคิดคงได้ไม่คุ้มเสีย :-[ :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2011, 03:28:56 PM โดย speedlover »

ออฟไลน์ PaKim(พี)

• Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 04:35:26 PM »
งานช้างครับ O0

ออฟไลน์ i-Ott

• *
  • Moto GP point: +7/-8
  • ทำตามที่ใจเรียกร้อง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 04:40:17 PM »
หากขึ้นชื่อว่า งานดัดแปลง หรือการกระทำใดๆที่ทำให้ขาดประกัน จากศูนย์ มันจะได้ไม่คุ้มเสีย น่ะครับ
Ducati Streetfighter S

ออฟไลน์ Van Darkholme

• *
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 08:06:41 PM »
ไม่คุ้มเลยครับ บอกได้คำเดียว

ขี่เดิมๆดีที่สุดครับ เชื่อผมเถอะ

ออฟไลน์ Runhigh

• *
  • Moto GP point: +0/-0
ผมเองก็สับสนเหมือน จขกท ครับ ผมก็เลยอยากจะเข้าใจว่าการไม่มี ABS เนี่ย มันจะไม่ปลอดภัย ขนาดนั้นเลยหรอ ผมพอจะรู้แค่ว่า ABS มันเหมือนเบรคสลับปล่อย รัวๆ ประมาณ 50 ครั้ง ทำให้ล้อไม่ตายเวลาเบรค ทำให้รถไม่เสียหลัก แต่ผมอยากทราบว่าในการขับขี่จริงๆ แล้ว จำเป็น มากหรือน้อยยังไงครับ รบกวนด้วยครับผม สำหรับคำตอบ
" I'm not going to Run like another way or the others's way, as I am... Runhigh "

ออฟไลน์ Capriccio

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +4/-0
ผมว่า 795 น่าจะมี abs แต่ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่อาจเป็นปลายปีเพราะคู่มือ795 ก็มีมาเป็นทั้งแบบมีABSและไม่มี abs. ส่วนเรื่องหม้อนำ้นี่ยังไม่เข้าใจว่าทำไมอยากติดเพิ่เหรอครับมันก็ไม่ได้ร้อนเท่าไหร่นะตามความรู้สึกผม

ออฟไลน์ sirapong (อัน)

• Moto GP point: +4/-0
ถ้าอยากเอาไปติดเบรก ABS ผมว่าซื้อ 796 ไปเลยจะง่ายกว่าครับ ไม่เฉพาะเรื่องสายไฟแต่ต้องมีปั๊ม สาย ดุมล้อหน้าหลัง ซึ่งจะไม่เหมือนกันเลย มันจะมีเซ็นเซอร์ตรวจจับความเร็วเพิ่มเติมครับ ถังน้ำมันก็ต้องเปลี่ยนเพราะว่ารุ่นมี 796 ความจุน้อยกว่าครับ จำได้ว่า 13 ลิตรหรือไงเนี่ยแฟละครับ

ส่วนเรื่องหม้อน้ำต้องเข้าใจจุดประสงค์ที่เค้าออกแบบรุ่นนี้มาก่อนครับ รุ่นนี้เค้าออกแบบให้ basic ที่สุด บำรุงรักษาง่าย ไม่มีอะไรซับซ้อน แนวว่า simple is perfect อะครับ ก็เหมือนคำตอบข้างบนอ่ะครับ ถ้าอยากได้หม้อน้ำผมว่าไปซื้อ S4RS หรือ SF ดีกว่าครับ ได้มาทั้งหมดที่อยากได้เลย
ถามว่าจำเป็นมั๊ย ถ้าใช้งานแข่งขันอาจจะต้องจำเป็นครับ แต่ถ้าใช้งานบ้านๆแบบเราใช้สบายมาก แต่ก่อน 696 ผมยังไม่มี oil cooler เลย เวลาขี่ในเมืองบ่อยๆความร้อนขึ้นถึง 5 ขีดเลยครับ ตอนหลังก็เอาไปติด oil cooler แต่งขนาดใหญ่ขึ้น ตอนนี้ขี่ในเมืองก็ไม่เกิน 4 ขีดครับ

แล้วกรณีที่ว่าความร้อนขึ้นสูงขนาดนั้นผมว่าดับเครื่องพักเดินเล่นสักหน่อยเถอะครับ เราจะทนฝืนขี่ไปทำไม