ผู้เขียน หัวข้อ: เจอดีเลยมือใหม่ m795  (อ่าน 9614 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jdsa

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
เจอดีเลยมือใหม่ m795
« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 06:12:20 PM »
  เนื่องจากเมื่อวันก่อน24 ก.ค. เอารถไปขี่เล่นกับรุ่นพี่แถวบ้าน ชวนไปเล่นโค้งในเส้นทางที่เราไม่เคยไป ทักษะการขับก็มีไม่มาก เห็นเค้าขับเร็วมาก เราก็ขับตามไปได้ 5 โค้ง โค้งที่เกิดอุบัติเหตุเป็นโค้งลึกคล้ายโค้งยูเทริน ผมมาด้วยความเร็ว ประกอบกับมองไม่เห็นทางเพราะขับตามหลัง แกเข้าโค้งผ่านไปสบาย พอถึงเราเข้าไปครึ่งโค้งเจอกรวดเสียหลัก  รถมาด้วยความเร็วชนกับราวกั้นทาง ตัวผมพุ่งเข้าป่าข้างทาง หมวกกันน๊อคก็ไม่ใส่ ชุดก็ไม่ใส่ ในใจคิดว่าแค่ขับแถวบ้าน อุบัตติเหตุเกิดได้ทุกเวลา โชคดีที่ตัวเองไม่ได้เป็นอะไรมาก สะโพกด้านขวากระแทกกับกับพื้น ช้ำเท่าฝ่ามือ  หัวไหล่ด้านซ้ายเจ็บ ขยับแทบไม่ได้ ล้มเสร็จก็ปีนขึ้นมาจากข้างทาง สำรวจรถคราวๆลองสตาทก็ติด  สำภาระที่กระจัดกระจายคนละทิศ คนละทาง รู้สึกปวดมากที่สะโพก ฝืนขับกลับมาบ้านห่างจากจุดเกิดเหตุประมาณ 7KM ก้าวขาขวาข้ามเบาะไม่ได้ เลยต้องก้าวขาซ้าย คิ้วขวาแตก  พอกลับมาถึงบ้านก็สำรวจรถอย่างละเอียด ล้อหน้าฝืดมาก เข็นแทบไม่ไป เพราะโช๊คกับล้อชนเข้ากับเหล็กกั้นทาง กั้นล้มถลอก แฮนเบี้ยว บังโคนสีถลอก ครอบท้ายถลอก ถังน้ำมันสีถลอก พักเท้าคนซ้อนหัก เบรกเท้างอ ไฟหน้าขยับเวลาขับสั่น  กระจกCRGเป็นรอย ท่อ SCขูดกับถนน สำรวจรถเสร็จโทรหาประกัน แล้วตัวผมก็ไปโรงพยาบาล กลัวจะหัก เลยให้หมอเอ็กซเลย์ ไม่หักแต่ปวดมากเลยให้คุณฉีดยาแก้ปวด
             สำรวจรถเสร็จโทรหาประกัน LMG ประกันชั้น 1 จนท ก็แจ้งว่าพรุ่งนี้ประกันจะเข้าไปดูรถออกใบ เครมให้ วันที่ 25 ประกันก็มา  สำรวจรถ ชี้จุดเกิดเหตุ ผมก็สอบถามทางประกันไปว่าแล้วรถผมจะไปศูนย์ได้อย่างไร ก็ได้คำตอบว่า ทางประกันจะออกค่าเคลื่อนย้ายให้ 20%ของค่าซ่อม ผมก็ห่วงตรงนี้เพราะหนทางไกล รถใช้อยู่สตูล ศูนย์อยู่ภูเก็ต เสร็จสับประกันก็โทรตามรถยกให้ จากสตูลไปภูเก็ต 8000 บาท ยังหวั่นใจว่าถ้าค่าซ่อมไม่ถึง 50000 จะทำอย่างไรดี เราก้ห่วงอยากให้ศูนย์สรุปราคายื่นประกัน เราจะได้รู้ว่าค่าเสียหายเท่าไหร่ ใช้เวลา3-4วัน วันจันทร์ทราบผล
             ผมอยากถามพวกี่ๆว่า 1.จากรายการที่ว่ามาพี่คิดว่าซ่อมราคาประมาณเท่าไหร่?
                                      2.พวกงานสีไม่มีแตกทางศูนย์จะเปลี่ยนให้หรือ ซ่อม
                                      3. เจ้าหน้าที่แจ้งว่าอะไหร่บางตัวรอ3-4เดือน เค้าบอกว่าโรงงานที่อิตาลีปิด ปิดทำไมหว่า?
                                      4. ค่าขนส่งแพงไปมั้ย จากสตูลไปภูเก็ต 530กิโล เป้นรถสไลด์
                                      5.พวกของแต่งอยู่ในประกันรึเปล่า
                 ทุกอย่างที่เกิดขึ้นเกิดจากความประมาทของเราเอง  เมื่อเกิดเหตุแล้วยากจะแก้ไขผมยังโชคดีที่ไม่พิการ
        สุดท้ายขอให้เหตุร้ายต่างๆอย่าได้เกิดกับพวกเราชาวบิ๊กไบค์ทุกท่าน ขอให้ทุกคนโชคดี ขับขี่ปลอดภัยสวมอุปกรณ์ป้องกันทุกครั้ง

Ducati Bikers Thailand

เจอดีเลยมือใหม่ m795
« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 06:12:20 PM »
//

ออฟไลน์ Nongk69

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +11/-1
Re: เจอดีเลยมือใหม่ m795
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 06:26:32 PM »
หุๆๆเสียใจด้วยครับกับเหตุการณืที่เกิดขึ้น ยังดีไม่เป็นอะไรมาก แถวสตูล โค้งเยอะ น่าเล่น แต่เหมือนว่าทราย กรวดก็เยอะ ผมก็เคยเอา PCX ไปหูติดพื้นมาแล้วแถวทางไปถ้ำภูผาเพชร ค่าขนส่งก็จะอยู่ประมาณนี้แหละครับ ตอนผมซื้อรถก็ขนมาหาดใหญ่ 8 พัน แต่ ผมสงสัยนะ ว่าถ้าค่าว่อมไม่ถึง 50000 บาทจะทำอย่างไร คือ อะไรเรอะครับ แอบ งง

อย่างไรก็ขอให้หายไวๆแล้วรถกลับมาหล่อเหมือนเดิมครับ ปลายปีนี้ 0 ducat หาดใหญ่เปิดแล้ว ยังงั้ยก็แวะมาทักทาย กลุ่มหาดใหญ่ได้ครับ ใน ducati zone นะครับ DHY.  mon57 mon57 mon57

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 07:35:34 PM »
ค่าซ่อมไม่ถึง 50,000 บาท ค่าขนส่งคิด20% ของค่าซ่อมก็10000 บาท ถ้าต่ำกว่านั้น ผมต้องจ่ายเองครับ เลยแอบกังวล  แล้วค่าที่เราต้องจ่ายอีก 20,000 ขั้นต้นกรณีเครมประกัน

ออฟไลน์ dook(ดุ๊ก)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +7/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 07:46:25 PM »
ค่าซ่อมน่าจะเกิน 50,000 ครับ ถ้าโช๊คหน้าเสียหาย ก็เปลี่ยนข้างละ สามหมื่นแล้วครับ ถ้าผมจำไม่ผิดนะ
ถ้าล้อเบี้ยว ก็คงเปลี่ยนให้ใหม่
ส่วนชุดสี ถ้าไม่แตกหัก แค่ถลอกเล็กน้อย ก็ซ่อมทำสีครับ
ชุดพักเท้า ข้างละ 8000 กว่าบาทมั้งครับ
เฟรมเหมือนกัน ถ้าไม่เกิดรอยร้าวหรือบุบแบบซ่อมไม่ได้ ก็เก็บสีอย่างเดียว ยกเว้นว่า คอ งอ หรือบิดตัว ก็อาจจะเคลมเฟรมได้ครับ

ของแต่ง พวกกระจกข้าง กันล้ม ท่อ ประกันไม่จ่ายครับ ยกเว้นว่าทำประกันของแต่งไว้ด้วย ซึ่งต้องจ่ายเบี้ยเพิ่มเติมครับ
นิยามสองสูบ : ชอบกระชาก สับเป็นโดด โหดทุกเกียร์ เมียไม่กล้าซ้อน!!

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 09:22:31 AM »
ค่าซ่อมน่าจะเกิน 50,000 ครับ ถ้าโช๊คหน้าเสียหาย ก็เปลี่ยนข้างละ สามหมื่นแล้วครับ ถ้าผมจำไม่ผิดนะ
ถ้าล้อเบี้ยว ก็คงเปลี่ยนให้ใหม่
ส่วนชุดสี ถ้าไม่แตกหัก แค่ถลอกเล็กน้อย ก็ซ่อมทำสีครับ
ชุดพักเท้า ข้างละ 8000 กว่าบาทมั้งครับ
เฟรมเหมือนกัน ถ้าไม่เกิดรอยร้าวหรือบุบแบบซ่อมไม่ได้ ก็เก็บสีอย่างเดียว ยกเว้นว่า คอ งอ หรือบิดตัว ก็อาจจะเคลมเฟรมได้ครับ

ของแต่ง พวกกระจกข้าง กันล้ม ท่อ ประกันไม่จ่ายครับ ยกเว้นว่าทำประกันของแต่งไว้ด้วย ซึ่งต้องจ่ายเบี้ยเพิ่มเติมครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนน่ะครับที่แนะนำความรู้

ออฟไลน์ Q DNT

• Moto GP point: +29/-2
  • Ducati Only!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 10:01:57 AM »
ค่าซ่อมให้0ตีราคา เกิน5หมื่นแน่นอนครับ เด๋ยวได้เห็นราคาแต่ละชิ้นโหดๆทั้งนั้น

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 11:00:13 AM »
หุๆเจอแบบนี้ต้องทำสงสัยประกันทุกปีแน่ ๆๆ mon40 mon40

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 02:12:35 PM »
                        ผมจะทำทุกปีอยู่แล้ว แต่ถ้าไม่ต้องใช้ประกันคงจะดีกว่านี้5555  บทเรียนเลย ขับขี่ต่อไปต้องระวังมากกว่านี้แน่นอน
 mon6

ออฟไลน์ wirot

• ออกทริป หนุกหนาน 77 จังหวัดทั่วไทย
  • Moto GP point: +3/-1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 03:05:10 PM »
คนไม่เป็นไรมากก็ดีแล้ว..รถช่างมันเหอะ..
แต่ของตำหนิ หน่อย ขี่รถอย่าเอาแต่เท่ห์ คิดถึงความปลอดภัยด้วย ขับไปไหนเกิน 1 กม. ผมก็ใส่หมวกแล้ว และผมก็เป็นโรคจิตอย่างนึง ใส่รองเท้าแตะขี่มอไซค์ แบบต้องงัดเกียร์ไม่ได้ ต้องผ้าใบตลอด
"ขับช้า ๆ อย่าให้ใครแซง ???"

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 07:07:51 PM »
ขับขี่ปลอดภัยครับ คนไม่เป็นอะไรก็โชคดีมากๆแล้วค้าบ mon40
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 07:54:07 PM »
  รถถึงศูนย์เรียบร้อย จนท โทรมาแจ้งว่าซ่อมน่าจะเกินห้าหมื่นบาท ไม่รวมของแต่ง   เปลี่ยนกระบอกโชีคด้านซ้าย  บังโคลนหน้าเปลี่ยนใหม่ จานเบรกคด เลยทำให้ล้อหน้าฝืด เปลี่ยนจานเบรก1คู่ ซ่อมสีครอบท้าย ถังน้ำมัน ขายึดแสตนพักเท้าคนนั่งช่างบอกว่า ทำสีเงินเหมือนเดิมไม่ได้เลยโทรมา บอกผมว่าทำสีดำได้มั้ย พวกพี่ๆเห็นว่าไง มีรอยถลอก เปลี่ยนแฮนด์บาร์ ตุ๊กตาแฮนด์ไม่เปลี่ยนพี่เค้าทำสีดำให้ เปลี่ยนขาเบรก

สรุปรออย่างเร็ว 3เดือน อย่างช้าที่สุดไม่เกิน5 เดือน แค่ไม่กี่ชิ้น นานกว่ารถยนต์อีก เลยทำใจเพราะเราประมาทเอง
                                         คิดซะว่าไม่เคยมีรถ สบายใจดีไม่งั้นหงุดหงิด ขับเวฟเหมือนเดิม

ออฟไลน์ alovela501(เด็กวินจ้า)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 09:05:56 PM »
ขับรถประสบการจะสอนเราเองครับ ผิดพลาดได้ แต่ รู้แล้วแก้ไขได้ครับ ขอให้หายใว ๆ นะครับ
ตี๋คับ(เรียก ตี๋น้อยก็ได้)
นามปากกา alovela501
alovela501@hotmail.com
คติพจตัวเอง วันนี้เราเจ็บและได้ประสบการณ์ วันหน้าเราสุขและได้รับการชื่นชม

ออฟไลน์ ducati_kookkai

• Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 04:28:56 AM »
ขอให้หายไวๆนะครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 05:57:08 AM »
  รถถึงศูนย์เรียบร้อย จนท โทรมาแจ้งว่าซ่อมน่าจะเกินห้าหมื่นบาท ไม่รวมของแต่ง   เปลี่ยนกระบอกโชีคด้านซ้าย  บังโคลนหน้าเปลี่ยนใหม่ จานเบรกคด เลยทำให้ล้อหน้าฝืด เปลี่ยนจานเบรก1คู่ ซ่อมสีครอบท้าย ถังน้ำมัน ขายึดแสตนพักเท้าคนนั่งช่างบอกว่า ทำสีเงินเหมือนเดิมไม่ได้เลยโทรมา บอกผมว่าทำสีดำได้มั้ย พวกพี่ๆเห็นว่าไง มีรอยถลอก เปลี่ยนแฮนด์บาร์ ตุ๊กตาแฮนด์ไม่เปลี่ยนพี่เค้าทำสีดำให้ เปลี่ยนขาเบรก

สรุปรออย่างเร็ว 3เดือน อย่างช้าที่สุดไม่เกิน5 เดือน แค่ไม่กี่ชิ้น นานกว่ารถยนต์อีก เลยทำใจเพราะเราประมาทเอง
                                         คิดซะว่าไม่เคยมีรถ สบายใจดีไม่งั้นหงุดหงิด ขับเวฟเหมือนเดิม

หุๆรอนานจิง ๆสงสัยผมต้อง ขี่แบบระมัดระวังขึ้นอีก 10 เท่า ผมสั่งของรถยนต์จากเยอรมัน แค่ 3 อาทิตย์เอง แต่มั้ย อิตาลีของมาช้าจัง ตกลง 795 มันประกอบหรือผลิตในประเทศไทยจิงป่าวหว่า มั้ยรอของนานจิง ๆ mon48 mon48
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2013, 11:57:41 AM โดย Nongk69 »

ออฟไลน์ art31357

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 08:28:16 AM »
ขอให้คนและรถหายไวๆนะคับ mon10

ออฟไลน์ พจมารรร

• *
  • Moto GP point: +0/-1
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 07:47:07 PM »
โชคดีที่คนขับเองไม่เป็นอะไรมากครับ  อ่านกระทู้นี้แล้วเวลาขับขี่ผมคงต้องท่องไว้ในใจตลอดว่า  จงมีสติ  จงอย่าประมาทๆๆๆๆ

ก็ขอให้หายไวๆ แล้วได้รถกลับมาเร็วๆนะครับ

ออฟไลน์ badzboyz

• *
  • Moto GP point: +0/-1
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 11:50:16 PM »
ขอบคุณสำหรับเรื่องราวครับ

ขอให้หายไวไวนะครับ แล้วได้รถกลับมาในสภาพที่ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ nat165

• Tomorrow 'll B better
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 11:53:48 PM »
หายไวไว ทั้งรถ ทั้งคน ครับ  mon10

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 02:16:32 PM »
    m 795 ประกอปในไทย อะไหล่มาจากนอกเป็นคันๆครับ mon6 mon6

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 02:26:05 PM »
    m 795 ประกอปในไทย อะไหล่มาจากนอกเป็นคันๆครับ mon6 mon6

ขอบคุณครับ หุๆจะได้บอกคนถามถูก ว่ารถตรู ชิ้นส่วนต่างประเทศ นะเฟ้ย เลยรอนาน อิอิ mon32 mon32