ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากคำถามไปยังศูนย์ดูคาติ กับ ดูคาติไทนแลนด์ ช่วยตอบ เรื่องป้ายแดง ครับ  (อ่าน 2010 ครั้ง)

ออฟไลน์ nut1550

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
 mon40   mon40   mon40
คำถามมีอยู่ว่า ทำไมการทำป้ายแดงมันใช้งบประมาณมากเหรอครับ ถึงขนาดที่ศูนย์ดูคาติหรือดูคาติไทยแลนด์ ที่จำหน่ายรถมอเตอร์ไซด์มูลค่าไม่ต่ำกว่า 4xx,xxx บาทข้ึน ถึงทำออกมาให้ลูกค้าไม่ได้   ในทางกลับกันศูนย์มอเตอร์ไซด์บ้านๆร้านเล็ก ที่ขายมอเตอร์ไซด์ตั้งแต่คันละ 2x,xxx บาทขึ้นไปแต่ไม่เกิน 1xx,xxx บาท  กลับทำออกมาได้อย่างสวยงาม ฝากผู้เกี่ยวข้องตอบด้วยครับ   mon10 mon10 mon10

ตัวอย่าง มีทุกจังหวัดครับ

มีตราโล่ ด้วยอ่ะ

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
ตามกฎหมายไทยแล้ว มอเตอร์ไซค์ ไม่มีป้ายแดงนะครับ

ที่เห็นนั้น เป็นการตกลงระหว่างร้านดีลเลอร์มอเตอร์ไซค์ในพื้นที่ กับสถานนีตำรวจ ในพื้นที่รับผิดชอบนั้นๆเท่านั้นนะครับ

ดังนั้น ถ้าในกทม. มอเตอร์ไซค์ิติดป้ายแดงเข้าด่าน ...โดนจับนะครับ

ข้อมูลตามที่หา และน่าจะประมาณนี้นะครับ mon32

3) ป้ายแดงรถจักรยานยนต์ ไม่มีในสารบบ ของกรมการขนส่งทางบก

แต่ได้มีการนำมาใช้เพื่อแก้ปัญหาในบางพื้นที่ คือ มีการนำรถไม่ติดแผ่นป้าย

ทะเบียนไปการก่ออาชญากรรม ฉกชิง วิ่งราว จี้ปล้น เมื่อมีเหตุเจ้าหน้าที่ตำรวจ

ฝ่ายปราบปรามก็ติดตามจับกุมได้ยาก เพราะไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียน

ต่อมาเจ้าหน้าที่ตำรวจจราจร เริ่มจับปรับรถที่ไม่ติดแผ่นป้าย รวมทั้งรถใหม่

ก็ทำให้ประชาชนเดือดร้อน มีการร้องเรียนเกิดขึ้น

จึงมีการหารือกันระหว่างกองคังคับการตำรวจจังหวัด และผู้ประกอบการรถ-

จักรยานยนต์ในจังหวัดนั้นๆ ให้จัดทำป้ายแดงติดให้กับรถใหม่ใช้ชั่วคราวใน

ระหว่างที่รอป้ายขาว และต้องทำบันทึกไว้ด้วยว่าป้ายหมายเลขใดติดให้กับรถ

ใคร เพื่อป้องกันนำรถไม่ติดแผ่นป้ายไปก่ออาชญากรรม

และหลังจากนี้รถคันไหนไม่ติดแผ่นป้าย เจ้าหน้าที่ตำรวจฝ่่ายปราบปราม

จับปรับ ถ่ายรูป และทำประวัติไว้ด้วย ก็สามารถลดการก่ออาชญากรรมส่วนหนึ่ง

ปล.1 ป้ายแดงรถจักรยานยนต์มีใช้เฉพาะในพื้นที่กองบังคับการตำรวจจังหวัด,

สถานีตำรวจภูธร ที่เห็นว่า สามารถช่วยลดปัญหาอาชญากรรม บางพื่นที่อาจไม่มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2013, 02:27:05 PM โดย WEBMASTER(กอล์ฟฟี่) »
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ nut1550

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *

ออฟไลน์ BD SPEED RACING

• SPONSOR
  • Moto GP point: +2/-2
ตามกฎหมายไทยแล้ว มอเตอร์ไซค์ ไม่มีป้ายแดงนะครับ

ที่เห็นนั้น เป็นการตกลงระหว่างร้านดีลเลอร์มอเตอร์ไซค์ในพื้นที่ กับสถานนีตำรวจ ในพื้นที่รับผิดชอบนั้นๆเท่านั้นนะครับ

ดังนั้น ถ้าในกทม. มอเตอร์ไซค์ิติดป้ายแดงเข้าด่าน ...โดนจับนะครับ

ข้อมูลตามที่หา และน่าจะประมาณนี้นะครับ mon32

3) ป้ายแดงรถจักรยานยนต์ ไม่มีในสารบบ ของกรมการขนส่งทางบก

แต่ได้มีการนำมาใช้เพื่อแก้ปัญหาในบางพื้นที่ คือ มีการนำรถไม่ติดแผ่นป้าย

ทะเบียนไปการก่ออาชญากรรม ฉกชิง วิ่งราว จี้ปล้น เมื่อมีเหตุเจ้าหน้าที่ตำรวจ

ฝ่ายปราบปรามก็ติดตามจับกุมได้ยาก เพราะไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียน

ต่อมาเจ้าหน้าที่ตำรวจจราจร เริ่มจับปรับรถที่ไม่ติดแผ่นป้าย รวมทั้งรถใหม่

ก็ทำให้ประชาชนเดือดร้อน มีการร้องเรียนเกิดขึ้น

จึงมีการหารือกันระหว่างกองคังคับการตำรวจจังหวัด และผู้ประกอบการรถ-

จักรยานยนต์ในจังหวัดนั้นๆ ให้จัดทำป้ายแดงติดให้กับรถใหม่ใช้ชั่วคราวใน

ระหว่างที่รอป้ายขาว และต้องทำบันทึกไว้ด้วยว่าป้ายหมายเลขใดติดให้กับรถ

ใคร เพื่อป้องกันนำรถไม่ติดแผ่นป้ายไปก่ออาชญากรรม

และหลังจากนี้รถคันไหนไม่ติดแผ่นป้าย เจ้าหน้าที่ตำรวจฝ่่ายปราบปราม

จับปรับ ถ่ายรูป และทำประวัติไว้ด้วย ก็สามารถลดการก่ออาชญากรรมส่วนหนึ่ง

ปล.1 ป้ายแดงรถจักรยานยนต์มีใช้เฉพาะในพื้นที่กองบังคับการตำรวจจังหวัด,

สถานีตำรวจภูธร ที่เห็นว่า สามารถช่วยลดปัญหาอาชญากรรม บางพื่นที่อาจไม่มี

mon57 mon57 mon57
BD SPEED RACING 02-897-6017 / 084-696-7355 / 087-022-8095 สนใจโทรเลย ไม่ถามเรื่องสุขภาพซ้ากคำ

ออฟไลน์ NiKong

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +7/-0
    • BKKgame.com ขายเกม PC
ตามพี่กอล์ฟฟี่ว่ามาครับ ป้ายแดงมอไซค์เขาดีลกันเอง ผมเห็นแต่ตามต่างจังหวัดนะ
ใน กทม. ยังไม่เคยเห็น  mon16 mon16
ฝากเว็บขายเกมส์ไว้หน่อยจ้า

ออฟไลน์ ฮ้อพาณิชย์

• สักวัน จะตามให้ทัน
  • VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • ฮ้อพาณิชย์
    • www.ohozaa.com
ผมว่า ผู้ขายหรือตัวแทนจำหน่ายไม่ว่าค่ายๆไหน ควรมีส่วนรับผิดชอบในเรื่องของ ใบสั่งที่ระบุว่าไม่มีป้ายทะเบียนนะครับ
ผมว่าขนส่งบอกว่าสามารถดำเนินการได้ภายใน 1 วัน แต่เรารอทะเบียนอย่างน้อน 1 เดือน ผมว่าไม่สมเหตุสมผล แต่ถ้าเลขจองก็อีกเรื่องหนึ่ง ควรระบุวันให้ชัดเจนเลยว่าจะดำเนินการให้ลูกค้าภายในกี่วัน เพราะที่ดูผู้ซื้อเป็นผู้เสียผลประโยชน์ครับ เป็นในเรื่องของความรับผิดชอบในเรื่องการบริการลูกค้าที่ควรทำอย่างยิ่ง ครับ

ออฟไลน์ Thanee

• Ducati Owner
ผมว่า ผู้ขายหรือตัวแทนจำหน่ายไม่ว่าค่ายๆไหน ควรมีส่วนรับผิดชอบในเรื่องของ ใบสั่งที่ระบุว่าไม่มีป้ายทะเบียนนะครับ
ผมว่าขนส่งบอกว่าสามารถดำเนินการได้ภายใน 1 วัน แต่เรารอทะเบียนอย่างน้อน 1 เดือน ผมว่าไม่สมเหตุสมผล แต่ถ้าเลขจองก็อีกเรื่องหนึ่ง ควรระบุวันให้ชัดเจนเลยว่าจะดำเนินการให้ลูกค้าภายในกี่วัน เพราะที่ดูผู้ซื้อเป็นผู้เสียผลประโยชน์ครับ เป็นในเรื่องของความรับผิดชอบในเรื่องการบริการลูกค้าที่ควรทำอย่างยิ่ง ครับ
mon4

ออฟไลน์ kan_kab

• *

ออฟไลน์ pop3693

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
เป็นไปตามที่ เวปมาสเตอร์ กล่าวมาในข้างต้นครับ ใน พรบ จราจร รถที่ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนห้ามนำมาวิ่งในถนนหลวงนะครับ เพียงแต่ที่เราเห็นวิ่งๆกันแล้วไม่โดนจับ เกิดจากเจ้าหน้าที่เค้าอาจอนุโลมให้นะครับ ส่วนในเรื่องห้างที่เราๆท่านๆไปออกรถกันมาน่ะครับ แยกองค์กรและแผนกกันอย่างชัดเจนกับขนส่งนะครับ โชว์รูมเค้าขายรถอย่างเดียวครับ ย้ำขายแต่ตัวรถนะครับ ไม่เกี่ยวกับการบำรุงรักษา หรือทะเบียนรถครับ เพียงแต่ศูนย์บริการจะอำนวยความสะดวกในการจัดส่งเอกสารขอจดทะเบียนให้ครับ ทีนี้อะไรก็แล้วแต่ที่เป็นกรม ทบวง กระทรวง หรืหน่วยงานที่อยู่ภายใต้คำจำกัดความที่ว่าข้าราชการรัฐ หรือรัฐวิสาหกิจ การทำอะไรที่ผ่านๆมาเราก็เห็นๆกันนะครับว่าช้าตลอดไม่เคยได้ตามกำหนดเวลา เพราะนั้นใจเย็นๆรอกันต่อไปครับ