ผู้เขียน หัวข้อ: เอาคลิป เสียงท่อมาให้ฟังคับ บางคนบอกเปลี่ยนแค่ slip-on มันไม่ดัง  (อ่าน 4101 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheer DNT(Hx2)

• นักแข่งตัวยง MOTO GP ยังอาย
  • Moto GP point: +14/-1
พอดี ผมได้ศึกษาเกี่ยวกับท่อรถมัลติ ส่วนตัวชอบท่อ เทอมิ แต่ด้วยความที่ว่า แคตที่ติดมากับรถ อันเท่าหม้อหุงข้าว  mon6
เปลี่ยนแค่ slip-on ยังไงก็ไม่ดัง เราต้องเปลี่ยนแคตออกด้วยคับ หลายคนอาจจะสงสัย เอาแคตออก แล้วรถจะพังไหม มีผลกับเครื่องยนต์ยังไง
แล้วแคต หน้าตายังไงอยู่ที่ไหน แคตจะอยู่ก่อนปลายท่อไอเสียอ่ะคับ ของรถมัลติ จะเห็นชัดมาก(ใหญ่เวอร์) จะเปนเหมือนหม้อ4เหลี่ยม สีออกสนิมๆ  mon43

รถที่ใช้เบนซิลจะผลิตไอเสียที่มีส่วนผสมที่เป็นพิษหลักๆคือ  carbon monoxide (CO), unburned hydrocarbons (HC) กับ reduction reaction converts oxides of nitrogen (NOx) แต่เมื่อผ่านแคตแล้วจะถูกทำปฏิกริยาทางเคมีกลายเป็นก๊าสที่ไม่เป็นพิษคือ  carbon dioxide (CO2) ก๊าวที่อยู่ในน้ำอักลมหรือมาทำเป็นน้ำแข็งแห้ง, nitrogen (N2) ส่วนผสมของอากาศที่เราหายใจอยู่ทุกวัน, and water (H2O) น้ำครับฟังไม่ผิดถ้ารถเผาไหม้แคตทำงานสมบูรณ์คุณจะเห็นมีน้ำกระเซ้นมาจากปลายท่อไอเสีย

ง่ายก็คือ รถเราจะปล่อยมลพิษ แต่ไม่มีผลกับเครื่องยนต์คับ ถ้าเอาแคตออก แต่เราคนขับมอไซค์ สนใจไหมคับเรื่องมลพิษ 555  mon16

คลิปแรก จะเอาให้ฟัง และดูเลยว่า แค่เปลี่ยน แคต ออก มันดังดีขนาดไหน slip-on เหมือนเดิม ไม่จำเป็นต้องท่อฟลู

แล้วมาดู รถที่เปลี่ยนแค่ Slip-on ไม่ได้เปลี่ยนแคตออก

ส่วนอันนี้ ผมจะเอาให้ดู เปน de cat mivv เพื่อนผมสั่งมาจาก อีเบย์ ราคาประมาณ 12500 บาท แต่พอมาถึงไทยโดนภาษีไปอีก  4600 ราคาแพงเพราะมาจาก อิตารี่แท้ และในคลิปที่เราดู ฝรั่งเขาก็ใช้ของ Mivv ซะเกือบทุกคัน
(Embedding disabled, limit reached)

อันนี้ เปลี่ยนแค่ De cat mivv ปลายท่อเดิม ยังโหดกว่า slip-on อีก
(Embedding disabled, limit reached)

ตอนนี้ ผมก็สั่งde cat แล้ว รอของอยู่ ถ้าได้รับของแล้ว จะมารีวิว วิธีการถอด-การเปลี่ยนcat ให้ดูกันคับ(ถ้าไม่ขี้เกียจ ทำไปถ่ายไปน๊ะ)  mon16
พร้อมเสียง อิอิ  mon47

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2013, 11:31:15 PM โดย Cheer DNT(Hx2) »
Sf 848 @2012 #Ducati 1098s @2012#MULTISTRADA @ 2013  #  2014 Ducati Sport1000 Monoposto

ออฟไลน์ acc8424

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
แล้วเอาแคตออก ต้อง re flash ECU ไหมครับ เพราะคิดว่าไฟengine ต้องขึ้นแน่ๆเลย

ออฟไลน์ PhaT_RaTchaDa

• DucaTi RaceLiNe GroUp.
  • VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +0/-0
  • ไม่มีเหตุผล มันเป็นเรื่องของความรู้สึกล้วนๆ
ผมเปลี่ยนเสดเรียบร้อยแล้วครับ  ไม่มีalarmใดๆครับ เสียง โอเครครับ แต่ถ้าอยากประหยัดแนะนำ mivv ทั้งชุดครับ เสียงเข้าท่ากว่า แต่อยู่ที่แต่ละบุคคลชอยครับ
DucaTi RaceLiNe GroUp.

ออฟไลน์ minisk2 (NooM)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +3/-2
งั้นถ้าผ่าเอาแคท ออกที่ร้านผ่าท่อรถยนต์ทั่วไปได้ป่าวคับ แล้วเสียงจะดังขึ้นไหม รถจะวิ่งขึ้นรึป่าวอ่ะคับ
Multistrada//Hyper คุยกันคับ Line ID:panupsri

แล้วเอาแคตออก ต้อง re flash ECU ไหมครับ เพราะคิดว่าไฟengine ต้องขึ้นแน่ๆเลย

ไม่ต้องจ้า เปลื่องตังค่า flash ก็ประมาน 7-8พันบาท ผมเห็นในคลิป ฝรั่งเขาต่อสาย เซอร์โวลอยเลยคับ ไฟไม่โชว์ แน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2013, 12:05:04 PM โดย Cheer DNT(Hx2) »
Sf 848 @2012 #Ducati 1098s @2012#MULTISTRADA @ 2013  #  2014 Ducati Sport1000 Monoposto

งั้นถ้าผ่าเอาแคท ออกที่ร้านผ่าท่อรถยนต์ทั่วไปได้ป่าวคับ แล้วเสียงจะดังขึ้นไหม รถจะวิ่งขึ้นรึป่าวอ่ะคับ
ผมไม่ทราบเหมือนกันคับ คุณต้องลองคับ 555
หรือไม่อาจจะมีคนทำมาแล้ว แต่ผมไม่เห็นฝรั่งถ่ายลงคลิปมาให้ดูเลย