ผู้เขียน หัวข้อ: ท่อ termignoni+กล่อง+กรอง ถอดเปลี่ยนเองได้มั๊ยครับ?  (อ่าน 3123 ครั้ง)

ออฟไลน์ 88th

• GOBGAP
  • วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
  • ตราบใดที่ยังมีลมหายใจ.. เรายังไม่แพ้
คือ อีกไม่กี่วันผมจะไปรับรถแล้วอะครับ M795 ABS  mon61

อยากได้ท่อครับผม คือว่าผมได้คุยกับศูนย์ทองหล่อไว้ว่าจะเอา ท่อ termignoni+กล่อง+กรอง ของทางศูนย์ (ราคา57,000฿)

ทางศูนย์บอกว่าเด๋วจะเปลี่ยนให้ก่อนรับรถเลย แต่ผมยังไม่ได้จ่ายเงินค่าท่อไว้

ผมคิดไปคิดมาทำไมราคาที่ศูนย์แพงจัง แพงกว่าร้านทั่วไป แล้วได้รับใบประกันท่อ+กล่อง จากศูนย์หรือป่าว? ในราคา57,000฿

หรือว่าผม..จะไปหาซื้อที่ร้านแต่งรถทั่วๆไปราคา 50,000฿-55,000฿ (มีใบรับประกันหรือป่าวก้อไม่รู้)

ผมควรเลือกแบบไหนดี? ไม่อยากเสียเงินเยอะโดยใช่เหตุอะครับ  mon10

หรือ1. ถ้าร้านทั่วไปมีใบรับประกัน มีร้านไหนอยู่ใกล้ทองหล่อมั๊ยครับผมจะได้เอารถไปเปลี่ยน เสียดายเงินส่วนที่เหลืออะครับ

หรือ2. ซื้อในเว็ปจากร้านอื่นแล้วเอาไปให้ศูนย์เปลี่ยนให้ (ค่าแรงประมาณเท่าไหร่เหรอครับ?)

หรือ3. เปลี่ยนที่ศูนย์แหละ จะได้ไม่เสียเวลา

หรือ4. สั่งซื้อในเว็ปมาเปลี่ยนเอง *ผมก็ยังกลัวโดนหลอก ได้กล่อง795ไม่มีABSมา กลัวมัน err
(เปลี่ยนเองยังไงเหรอครับ? เปลี่ยนท่อยังพอเดาๆได้ แต่เปลี่ยนกรอง,กล่อง ต้องจูนหรือป่าว หารีวิวทั้งเว็ปแล้วไม่มีเลยครับ)

ปล.ผมเป็นคนจันทบุรีครับ ไม่รู้จักทางใน กทม เลยครับ ไม่ค่อยสะดวกขับรถไปหาร้านต่างๆ แต่ถ้าสั่งซื้อในเน็ตมาเปลี่ยนเอง ยังพอไหว
ปล.2 ใบรับประกันนี่ ถ้ากล่องหรือท่อใช้ไปแล้วมีปัญหาเครมได้ที่ไหนครับ? mon40

mon14 ช่วยผมด้วยครับ อยากเอาเงินส่วนที่เหลือมาซื้อของแต่งอย่างอื่นเพิ่ม
  mon33  mon32
เก่า เมื่อไหร่... จะชำแหละ แบบนี้!! abc23 mon16

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +18/-0
Re: ท่อ termignoni+กล่อง+กรอง ถอดเปลี่ยนเองได้มั๊ยครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 12:58:56 PM »
ถ้าพอมีทักษะทางช่างบ้าง อ่านภาษาอังกฤษได้ ซื้อข้างนอกแล้วเปลี่ยนเองโลดครับ ไม่ยากเลยครับ
อุปกรณ์ที่ต้องใช้ก็ประแจปากตายชุดนึง ประแจหกเหลี่ยมชุดนึง คีมปากแหลมไว้ดึงสปริงหนึ่งตัว ค่าอุปกรณ์ไม่เกินห้าร้อย
ท่อ เปิดเบาะมาถอดได้เลยขันน๊อตสองจุด
กรองกับกล่อง ต้องถอดถังน้ำมันยกขึ้น ถอดขั้วแบท(ขั้วลบข้างเดียว)

แต่ถ้าไม่มีอุปกรณ์ ไม่มีทักษะ แนะนำว่าซื้อข้างนอกแล้วให้ร้านเปลี่ยนให้ครับ ประหยัดไปห้าพัน
2012 Monster 795 - KhonKaen

ออฟไลน์ 88th

• GOBGAP
  • วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
  • ตราบใดที่ยังมีลมหายใจ.. เรายังไม่แพ้
Re: ท่อ termignoni+กล่อง+กรอง ถอดเปลี่ยนเองได้มั๊ยครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 01:17:20 PM »
ถ้าพอมีทักษะทางช่างบ้าง อ่านภาษาอังกฤษได้ ซื้อข้างนอกแล้วเปลี่ยนเองโลดครับ ไม่ยากเลยครับ
อุปกรณ์ที่ต้องใช้ก็ประแจปากตายชุดนึง ประแจหกเหลี่ยมชุดนึง คีมปากแหลมไว้ดึงสปริงหนึ่งตัว ค่าอุปกรณ์ไม่เกินห้าร้อย
ท่อ เปิดเบาะมาถอดได้เลยขันน๊อตสองจุด
กรองกับกล่อง ต้องถอดถังน้ำมันยกขึ้น ถอดขั้วแบท(ขั้วลบข้างเดียว)

แต่ถ้าไม่มีอุปกรณ์ ไม่มีทักษะ แนะนำว่าซื้อข้างนอกแล้วให้ร้านเปลี่ยนให้ครับ ประหยัดไปห้าพัน

ขอบคุณมากครับ mon32
ขอหลังไมค์ ร้านข้างนอกได้มั่ยครับที่ให้ร้านเปลี่ยนให้ ประหยัดไปห้าพัน  mon47
เก่า เมื่อไหร่... จะชำแหละ แบบนี้!! abc23 mon16

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +18/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 01:20:17 PM »
ติดต่อ sponsor ในเว็ปได้เลยครับ มีหลายเจ้าตามแต่จะเลือก
2012 Monster 795 - KhonKaen