ผู้เขียน หัวข้อ: การขับรถบิ๊กไบค์ครั้งแรกยากขนาดไหน ขอประสบการณ์จากเพื่อนๆครับ  (อ่าน 9507 ครั้ง)

ออฟไลน์ Windy468(Pete)

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
ผม สมาชิกใหม่ ครับ จะบอก ชอบกระทู้นี้มาก พอจะทำให้ได้รู้ว่าควรเตรียมตัวยังไง ผมมีแผน จะ จอง 795 ช่วง กลางปีนี้ครับ เห็นพี่ๆที่ได้แล้วอิจฉามาก
ส่วนตัวผมเองก็ไม่เคย ขี่  บิกไบค์มาก่อน ชอบมาแต่เด็กล่ะ (ตอนนี้ 27 ล่ะ) เคยขี่แต่พวก รถไม่มีคลัช และก็ไม่ได้ขี่ 2 ล้อแบบจริงจังมาก่อน ส่วนใหญ่ใช้ 4 ล้อ
ตอนนี้ พอดี ที่บ้านมีรถมีคลัช(Honda Nice เก่าโคตร) เหลือคันนึง เลยเอามาซ้อมทุกวันอยู่ (ติดๆ ดับๆ ตอนออกตัว กับลนเวลาตอนเบรค mon40)
หวังว่า กลางปีคง จะ พอไหวสำหรับ 795  mon16
หวังว่ายังไงคงได้ไปออกทริปกันมั่ง ครับผม

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
ผม สมาชิกใหม่ ครับ จะบอก ชอบกระทู้นี้มาก พอจะทำให้ได้รู้ว่าควรเตรียมตัวยังไง ผมมีแผน จะ จอง 795 ช่วง กลางปีนี้ครับ เห็นพี่ๆที่ได้แล้วอิจฉามาก
ส่วนตัวผมเองก็ไม่เคย ขี่  บิกไบค์มาก่อน ชอบมาแต่เด็กล่ะ (ตอนนี้ 27 ล่ะ) เคยขี่แต่พวก รถไม่มีคลัช และก็ไม่ได้ขี่ 2 ล้อแบบจริงจังมาก่อน ส่วนใหญ่ใช้ 4 ล้อ
ตอนนี้ พอดี ที่บ้านมีรถมีคลัช(Honda Nice เก่าโคตร) เหลือคันนึง เลยเอามาซ้อมทุกวันอยู่ (ติดๆ ดับๆ ตอนออกตัว กับลนเวลาตอนเบรค mon40)
หวังว่า กลางปีคง จะ พอไหวสำหรับ 795  mon16
หวังว่ายังไงคงได้ไปออกทริปกันมั่ง ครับผม
ยินดีต้อนรับครับ mon57
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ G-FORCE (หมู)

• SPONSOR
  • Moto GP point: +35/-5
  • G-Force
ไม่ยากครับ

ไม่ชินรถก็แค่อย่าเปิดคันเร่งเยอะก็พอครับ
นึกถึง Ducati, คิดถึง G-Force โทร 095-564-5942

Best of Ducati, Only @ G-FORCE

FB: www.facebook.com/GForceThailand
Youtube: G-FORCE CHANNEL
IG:#gforcethailand

email: GForceThailand@yahoo.com, SCProjectThailand@yahoo.com

ออฟไลน์ Windy468(Pete)

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
ยินดีต้อนรับครับ mon57
ขอบคุณครับผม mon57

ออฟไลน์ nakzido (แน๊ค DCG!!)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +14/-1
การเรียนรู้การขับขี่ไม่น่ายาก ครับ แต่การ ประเมินสถานการณืไม่ให้เสี่ยงต่ออันตรายนี่ยากกว่า ขอย้ำนะครับ ประเมินสถานการณืไม่ให้เสี่ยงต่ออันตรายนี่ยากกว่า

เช่น คุณวิ่งมา ขวาสุด ถนนสายเอเซีย ความเร็ว 160 คุณทางตรง แต่ข้างหน้า มี รถอีแต๋นจอดรอ ยูเทิร์น อีก ไกลไกลพอมองเห็น

คุณมีทางเลือก
1. รักษาความเร็วเท่าเดิมเพราะคุณทางเอก กระพริบไฟ บอก "อย่าออกมา" แล้ว กะ ผ่านไปเลย
2. ยกคนเร่ง กระพริบไฟ มองกระจกหลัง หลบออกซ้าย เผื่อไว้ หากออกมา หลบทัน

หลายคนเสียชีวิตไปเพราะเรื่องเดาใจคนอื่นแบบนี้แหละครับ รถ Big Bike หาก ไม่ เรียนรู้การเบรคให้ดี ล้อก็ล็อก สไลด์ไปก้เหมือนไม่มีเบรค หาก มี ABS ก็ แค่ทำให้ล้อไม่ล็อคแต่ เบรคอาจไม่อยู่ ต้องอาศัยการพลิกรถหลบสิ่งกีดขวางเอา

ก็ แชร์กันนะฮะ มันมีอีกเยอะ ผมก้เรียนรู้จากคนที่ขี่มาก่อน รวมทั้ง ผู้ฝึกสอนต่างต่าง

ฝาก คลิบน่ารักไว้ให้ดู มันเห็นภาพชัดเจนว่า perfect day ในความเป็นจริงที่ไม่มี เหตุการณ์หวาดเสียวนั้น แทบไม่มี ตั้งแต่ล้อหมุนออกจากบ้าน ต้องระวังเอาเอง

ได้ข้อคิดที่ดีมากๆ เลยครับ ขอบคุณครับ  mon57  mon57  mon57

ออฟไลน์ boomtar

• Moto GP point: +2/-0
นี่ไม่ได้ขี่มอไซ มา10กว่าปี รถใหญ่ไม่เคยขี่ วันนี้ไปจองขอลองขี่วนรอบเดียวในศูนย์เกือบล้ม
ขาไม่ค่อยถึงสูง162เองรีบจอดคืนเลย ไว้รอรถตัวเองมาค่อยไปหัดเอาใหม่มีใครใจถึงให้ลองป่าวคับงานมิทติ้ง

ออฟไลน์ gayray

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +3/-0
การขี่รถบิคไบค์คือการขี่ด้วยความเร็ว และเข้าโค้งด้วยความเร็วเพราะรถมีสมรรถนะสูงมากอยู่แล้ว เพราะฉะนั้นควรจะศึกษาให้ดี ในกุเกิ้ลก็มีหลายที่อธิบายอยู่ครับ จะให้ดีควรจะไปเรียนครับ ได้อะไรเยอะมาก ท่านั่งการขี่จะเปลี่ยนไปและขี่ได้ดีขึ้นหลังจากไปเรียนครับ

ออฟไลน์ Poderosa

• Global Moderator
  • Moto GP point: +20/-0
ผมอาจจะแตกต่างจากท่านอื่นนิดนะครับ เริ่มจากขี่รถเล็กประมาณ 6 เดือน KSR เพื่อเตรียมตัวขี่ Ducati Monster ขา แตะพื้นนิดหน่อย เขย่งไป เพราะ สูง แค่ 160cm วันแรก ล้มแปะหน้าบ้าน เพราะ คำนวณกำลังเครื่องที่กระชากของ L Twin ไม่ถูก อีกทั้ง เบรค Brembo ที่ มีประสิทธิภาพสูง หยุดกึกทันที รถ เอียง เท้าวางบนรางน้ำอีก ก็ ล้มแปะหน้าบ้านแหละครับ ดีที่มีกันล้ม ลงทุนไป หมื่นกว่าบาท หน้า กลาง หลัง แฮนด์ หลังจากนั้น ก็ ล้มแปะอีก 3-4 ครั้ง เพราะ คนตัดหน้า เลี้ยวตามวอยมีรถสวนมา เบรคกะทันหัน หรือ กลับรถแล้ว ไม่สังเกตูว่ามัน เอียง

สรุปคือ มือใหม่ ไม่ควรคิดแต่เฉพาะ การ เข้าเกียร์ ปล่อย ครัทช์ ครับ ผม ล้ม เพราะ ผม ประเมิณสถาณการณ์ไม่เป็น ไม่สังเกตุ พื้นถนน ไม่ เผื่อว่าจะมีรถสวนมาไม๊ ก็ เลย พาตัวเองไปอยู่ในที่เสี่ยง

อ่า แต่พอไปเรียน Riding Course ออกมาเป็นคนละคนเลยครับ แนะนำให้เรียนโดยด่วน โดยเฉพาะ Ducati ที่ มี ลักษณะนิสัยไม่เหมือนไคร ต้องรู้นิสัยเค้าครับ เรียน กะ Stormrider หรือ ศูนย์ก็ได้ ครับ

แรกแรกห่วงมากว่าไปใหนเข็นจอดไม่หล่ออาจเหวอ 55555 ซ้อมอยู่นาน จอดต้องเท่ห์ ห้าม บัลลเล่เด็ดขาด 555

โชคดีครับ

ออฟไลน์ Cha-bar

• ทัณฑ์บน
  • *
  • Moto GP point: +14/-0
ล้ม เพราะ ผม ประเมิณสถาณการณ์ไม่เป็น ไม่สังเกตุ พื้นถนน ไม่ เผื่อว่าจะมีรถสวนมาไม๊ ก็ เลย พาตัวเองไปอยู่ในที่เสี่ยง

ชอบประโยคนี้มากเลยครับ mon57
MONSTER LOVER CLUB

ออฟไลน์ ต่อ...

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
ยังจำความรู้สึกที่ติดไฟแดงอยู่กลางสี่แยกครั้งแรกกันได้ไหมครับ  mon6

หัวใจมันเต้นแรงเหลือเกิน จะมีรถมาจอดเบียดเราไหม ไฟเขียวออกตัวจะดับไหม

จะชักช้าให้รถเก๋งบีบแตรไล่ไหม...สารพัด  mon50

อ้อ...ที่ขำก็คือ หยุดที่ไฟแดงครั้งแรก ไล่เกียร์ว่างไม่ได้ซักที เลยกำคลัชมันไว้งั้นแหละ

ออฟไลน์ (แซม)

• *
ไม่ยากครับ

สติ

ปัญญา

แล้วความสุขจะตามมา ขณะขับครับ  เพี้ยง!!!! mon37

ออฟไลน์ Triple[Boy]

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +6/-0
^
^
ผมว่าสติและใจครับ โดยส่วนตัวคิดว่าเราน่าจะไปเรียนการขับขี่รถแบบนี้นะครับ ผมคนหนึ่งแระที่ตั้งใจว่าจะไปเรียน ปรับความคิดปรับระบบการขับขี่เสียใหม่ กลัวติดนิสัยเดิม ๆ ครับ ตอนนี้ซิ่ง ksr อยู่ แต่นิสัยบิดคันเร่งเร็ว ๆ เบรคลึก ๆ ตบเกียร์ลงให้ตูดมันดิ้น ๆ หน่อย แบบนี้ท่าทางจะไม่ดีถ้าไปขี่ monster แน่

รถใหญ่ครั้งแรกก็เช่า er6 ไปหัวหินเลยครับ ชิว ๆ abc41

ออฟไลน์ nakzido (แน๊ค DCG!!)

• Moto GP point: +14/-1
ขอแชร์เรื่องฮาๆ จากวันที่ไปรับรถ และต้องขี่กลับ Condo นะครับ (ขี่รถมีคลัชเป็น แต่ไม่เคยขี่ BB มาก่อน)

ถามจาก sale เรื่องการปล่อยให้คลัชจับเป็นยังไง ลากรอบเป็นอย่างไร การทำงานของ dashboard หน้าจอเป็นอย่างไร พอคุ้นเคยซักนิด ก็ออกลุย

อุปกรณ์เตรียมมาพร้อม แต่ไม่ถนัดเลย ถุงมือก็ฝาก sale ไว้ 555 เหมือนใส่ถุงมือและกำคลัชกับเบรค ไม่ถนัด ไม่รู้มือใหม่เป็นกันรึเปล่า ??? แต่ผมเป็น

สรุปขับออกจากศูนย์ซักพัก ยังไม่ทันพ้นเส้นทองหล่อเลย ปล่อยดับซะงั้น 555 ก็เข็นๆ และทำความเข้าใจอีกซักพัก และขี่ต่อ สรุป มีดับ 1 ครังแบบเขิลๆๆ

แต่ติดแยกไฟแดงมีคนมาจอดเทียบและถามทุกคนเลย จะบอกว่ายังไม่ชิน บางครั้งตอบไปแต่ลืมเปิดหมวกซะงั้น 555 ไม่ชินจริงๆ  mon48

นอกนั้นก็ร้อนๆ ขาสุกกันไป โดยรวมสนุกครับ ความร้อนสะสมสูงสุด 4 ขีด  mon49  mon49  mon49