ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่ามีใครใช้หมวกราคาถูกๆบ้างครับ  (อ่าน 3361 ครั้ง)

ออฟไลน์ Born_smith

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
มีเพื่อนคนนึงบอกมาก่อนรับรถครับว่าขี่ดูคาติ ต้องใส่หมวกใบนึงเป็นหมื่นหลายหมื่น

ผมใส่แค่ AGV K3 เองครับ

เพื่อนเลยบอกว่าเปลี่ยนใหม่เถอะมันไม่เหมาะ ???

คือใจผมยังอยากหาหมวกพวกยี่ห้อ LS2 มาใส่เลยครับ เพราะมันมีแว่นกันแดด

แล้วอีกอย่างคือผมขี่น้อย ขี่ระยะสั้นๆ ใช้แต่ในเมือง (สยาม สีลม สาธร) ยังไม่เคยออกนอกเมืองเลยครับ

เพื่อนๆพี่ๆ คิดว่าผมควรจะเลือกหมวกแบบไหนดีครับ

ปล.ไม่จำกัดงบประมาณครับ

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ Saints two wheels

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +3/-0
Re: อยากทราบว่ามีใครใช้หมวกราคาถูกๆบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 12:46:30 PM »
ผมว่าเวลาเลือกหมวกควรเลือกจาก คุณสมบัติของหมวกมาเป็นอันดับแรกคัฟ ว่าทำมาจากวัสดุอะไร safety แค่ไหน มากกว่าที่จะเลือกว่าสีหรือลายสวยไหม นั้นแหละคัฟจึงเป็นที่มาของราคา หมวกใช้วสดุดีก็ราคาแพงเป็นปกติคัฟ ผมถามว่าถ้ารถล้มแล้วหัวฝาดพื้น คุณคิดถึงหมวกกันน๊อคแบบไหนที่จะช่วยให้คุณปลอดภัยมากที่สุดคัฟ mon10 mon10

ออฟไลน์ af_wirat

Re: อยากทราบว่ามีใครใช้หมวกราคาถูกๆบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 01:16:41 PM »
เลือกจากเงินในกระเป๋าคุณไงครับ ให้คุณใส่หมวกราคาเป็นแสน
อค่คุณขี่ประมาท สุดท้ายก็เละครับ เพราะงั้น ราคาไม่สำคัญ แค่ทุนทรัพย์
เราไหว หาหมวกที่ใส่กระชับๆ แล้วเราขี่ไม่ประมาทก็พอแล้ว

ออฟไลน์ o_know

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 01:35:03 PM »
ผมเองยังใช้ Real อยู่เลยครับใช้ในเมือง จอดแขวนไว้ไม่หาย ขี่ไม่เร็วมาก (เกิน 160km/h มีสั่น)
ตอนซื้อก็ดูมีมาตรฐาน DOT ความปลอดภัยน่าจะโอเค อะครับ เลยเอาไว้ใช้งานในเมือง
 แต่คิดว่าจะหาอีกใบ ไว้ใช้ออก ตจว. บ้างอะครับ เล็งๆ ฉลาม Speed - R อยู่

ออฟไลน์ Born_smith

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 02:18:32 PM »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
คือ อยากหาหมวกไม่แพง(ไม่กี่พันบาท)มาใช้บ้าง
แต่ก็เล็งๆพวก Arai ไว้ใส่ออกทริปอยู่เหมือนกันครับ

แต่ก็อยากทราบเหมือนกันครับว่าขี่ดูคาติแล้วทำไมถึงใส่หมวกถูกๆไม่ได้(ความคิดของหลายๆคน)

ออฟไลน์ Nongk69

• Moto GP point: +11/-1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 02:38:28 PM »
ผม LS2 รุ่นเปิดคาง ขี่ในเมื่อง ไม่ต้องระวังมาก arai ไว้ไปไกล ๆๆ mon57

ออฟไลน์ book461

• Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 03:08:07 PM »
AGV K3 ครับ หมวกแต่ล่ะใบดูที่ได้รับรองมาตรฐานดีกว่าครับ บางยี่ห้อวัสดุเดียวกันกับของราคาถูกแต่ราคาเป็นหมื่น K3-K4 ขับความเร็ว230+ผมยังขับได้สบายๆครับ แม้จะมีเสียงดังก็ไม่ได้เป็นผลอะไรเลย อุปกรณ์ป้องกันน่ะมันดี แต่ถึงเวลาต้องใช้ก็ควรใช้ แต่ในความเป็นจริงไม่อยากใช้มันหรอกครับ แม้จะมีโอกาสก็ตาม  mon16 mon16

ออฟไลน์ wirot

• ออกทริป หนุกหนาน 77 จังหวัดทั่วไทย
  • Moto GP point: +3/-1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 07:40:04 PM »
ผมมี 2 ใบ AGV กะ Real แต่ใส่ประจำ คือ Real ครับมันใส่สบายดี เพราะผมใส่แว่น แต่หนัก แล้วก็เสียงลมเข้าเยอะ
ปล: หมวกเทพ แต่ไม่กล้าใส่ กลัวเป็นลอยก็แค่นั้น ไม่ต่างจากหมวกซื้อ Big C หรอก
       สำหรับผม แค่ขี่ไปหน้าหมู่บ้านก็ใส่ ครับ เน้นปลอดภัย  mon40
"ขับช้า ๆ อย่าให้ใครแซง ???"

ออฟไลน์ sakpaphat(สัก)

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 08:03:33 PM »
ผมใช้ LS2 อยู่ครับราคา 4,200 บาท ผมว่าราคานี้ก็แพงมากแล้วสำหรับผม แต่ผมว่าก็แล้วแต่กำลังทรัพย์ครับ

ออฟไลน์ ahster

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 03:11:20 PM »

ลองๆ ดูละกันครับ  การเลือกหมวก นาที 50+ เป็นต้นไปabc52
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2013, 03:13:25 PM โดย ahster »

ออฟไลน์ monster88

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 03:12:05 PM »
แพงเท่าไหร่ไม่เกี่ยงครับขอรุ่นที่เซฟตี้ดีที่สุด ชีวิตซ่อมไม่ได้ครับ รถคันละสี่แสนยังซื้อได้ หมวกตัวทอปๆใบละสองหมื่่นไม่แพงหรอกครับ หยุดแต่งแล้วมาซื้อหมวกก่อนเถอะครับร่างกายแข็งแรงสมบูรณ์หาเงินซื้อของแต่งทีหลังได้ครับ

ออฟไลน์ The shadow

• Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 12:30:38 AM »
       ผมใช้ Real Orbid ครับใช้ประจำด้วย เพราะใช้ในเมืองง่ายดีสะดวกมาก เปิดคางได้ มีแว่นกันแดดในตัว ราคาเหมาะแก่การใช้แบบทรหด  อีกใบใช้ Shark Speed-R ใส่ยากแต่ใส่แล้วกระชับทางไกลมั่งใจกว่าชัดเจน ที่กล่าวมาก็เป็นราคาที่จับต้องได้ แบบไม่ต้องคิดมากกับความคุ้มค่าอ่ะครับ แต่คิดว่าอนาคตอยากจะลองตัว Top กับเค้าบ้างครับ คงเก็บตังค์อีกพักนึง แต่ก็ภูมิใจในสิ่งที่หามาได้ด้วยตัวเองล่ะครับ

ออฟไลน์ tippaya

• Imposible is Noting
  • ;)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 10:37:37 AM »
ผมใช้K3ตามงบประมาณในกระเป๋าครับ
Br.
Tippaya Phinit

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 11:35:03 AM »
สำหรับผมเอง ... ขอให้มันผ่านมาตรฐานเยอะที่สุดเป็นหลักครับ และก็เรื่องความสวยงาม กับเรื่องแปะแบรนดูคาติ

ผมเคยมีเพื่อนคนนึง ในคลับนี่ละครับ .. ขี่หลบรถเก๋งขึ้นฟุตบาท หมวกฟาดกับต้นไม้เต็ม ๆ จนต้นไม้เปลือกลอกลึกมาก  แต่หมวกไม่เป็นไร..  จึงเห็นความสำคัญของหมวกมาก .. ถ้าวันนั้น เพื่อนคนนี้ไม่ใส่หมวก หรือ ไม่เซฟตี้เต็มที่  เค้าคงตายไปแล้วจริงๆครับ mon32
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ Restore(ยุทธ์DCG!!)

• Moto GP point: +12/-0
  • DUCAGREAN
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 09:39:14 AM »
เหมือนกันครับ ขอที่วัสดุมันเซฟตี้ที่สุด ตอนผมล้ม หมวกarai ผมร้าวอะครับ ตรงช่วงกราม arai ว่าแข็งๆยังร้าวอะครับ แต่หัวผมไม่เป็นไรเลย ละถ้าเป็นหมวกที่วัสดุมันเซฟตี้ไม่พอ ไม่อยากจะนึกภาพเลยครับ อย่าไปมองว่าหมวกแพงหมวกถูกครับ แต่อยากให้มองว่ามันคือหมวกที่เค้าทดสอบกันมาแล้วดีกว่าครับว่ามันทนการกระแทกได้ ราคาค่าตัวมันอาจจะสูงแต่ถ้าได้ใช้ครั้งเดียวมันคุ้มที่สุดละครับ

ออฟไลน์ porplay(Por)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
  • สองล้อเป็นคำตอบสุดท้าย^^
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 02:41:29 PM »
สำหรับผม!! ถ้าจะประหยัด ผมไปเลือกประหยัดอย่างอื่นดีกว่าครับ เยอะมากที่คุณอาจเลือกใช้เงินฟุ่มเฟือยในสิ่งที่ไม่ควรเสียก่อน คุณอาจไม่เคยล้ม หรือคิดว่าตัวเองเก่ง ขี่สั้นๆไม่ไกล ไม่ล้มหรอก แต่วันนึงถ้าเหตุเกิด คุณจะพูดว่า รู้งี้น่าจะ.... บลาๆๆๆๆๆ (ถ้าคุณรอดมาได้นะ) เพราะอุบัติเหตุไม่ได้เกิดแค่คุณ มันเกิดได้จาก ทุกๆสิ่งรอบตัวคุณ

ก่อนซื้อรถคุณต้องคิดแล้วครับ รถ CC ขนาดนี้ ความแรงขนาดนี้ ราคานี้ คุณดาวได้ ผ่อนได้ ค่าประกันรถคุณจ่ายได้ อยากได้นั้นโน่นนี่ ค่าท่อแต่งคุณรีบไปหามาใส่ แต่ค่าหมวก....คุณคิดมากว่าประหยัดไม่ได้หรอ ไม่เต็มใบก็ได้ก็ได้สะดวกดี ผมไม่ได้เบ่งว่าต้องใช้ของแพงนะ แต่ผมคิดดูแล้ว และได้ลองมากับตัวบ้าง รุ่นพี่บอกบ้าง ว่าทำไมหมวกนี้ถึงแพง อันนี้ถึงถูก ผมจะบอกว่าคุณภาพตามราคาจริงๆ ครับ ตั้งแต่ความสามารถในการเก็บเสียง กันลม แอโรไดนามิกของหมวก ก็มีผมต่อการขับขี่ทั้งสิ้น ผมอยากทิ้งคำถามไว้ว่า....คางของคุณ กรามของคุณ สมองของคุณ ราคาเท่าไหร? ลองประเมินมา แล้วก็หาหมวกให้เหมาะสมกับราคาสมองคุณเลยครับ  abc6  สวัสดี ขับขี่ปลอดภัยทุกท่านครับ mon61

ออฟไลน์ Jaymenem

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 06:49:17 PM »
ผมแค่ AGV K3 ก็เหลือรับประทานแล้่วครับ ( ไม่รู้วันรุ่งขึ้นจะทานอะไรดี ) อยู่ที่เงินกระเป๋าด้วย ถ้าอยากได้ของดีๆก็จัดเลยครับ    mon48

ออฟไลน์ Bri@n

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 09:11:40 AM »
 mon6 ของผมจะซื้อ AGV K3 มาครับ แต่ได้ AGV K4 มาแทน ส่วนมากก็ขับใกล้ๆ ในกรุงเทพ และระวังเรื่องความปลอดภัยอยู่แล้ว

mon15 ซื้อ LS2 ให้แฟน ไว้ใส่เวลาจะไปกินข้าว แต่ดูท่าคงยังไม่ได้ใช้หรอกครับ เพราะยังไม่ตัดสินใจเอาแฟนซ้อนท้ายอยู่ดี ผมมองว่ายังขับไม่ชิน ยังอันตรายอยู่ครับ

mon36 อยากได้หมวกแพงกว่านี้อยู่นะด้วยความคาดหวังว่าจะคุ้มค่าด้วยความปลอดภัยที่เพิ่มขึ้น แต่จะกินแกลบแล้วครับ จะซื้ออะไรคงต้องทยอยเอาเงินเดือนจัดไปทีละชิ้น

สิ่งที่สำคัญทีสุด คือไม่ประมาท และไม่พาตัวเองไปสู่ความเสี่ยงครับ  mon57

ออฟไลน์ Bankstory

• Tel.0806261869
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 12:42:33 PM »
ใช้ K-3 สนใจที่มาตรฐานของหมวกมากกว่ามาตรฐานกระเป๋า ต้องตัดสินใจด้วยตัวเองระหว่างคุณภาพกับราคา
ขอแค่คนขับและคนซ้อนใส่หมวกที่มีมาตรฐานรองรับ

ออฟไลน์ ruamgunha

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 01:16:27 PM »
ใช่อยู่ครับ  ราคา1200 ยี่ห้อrider ก็ดีนะครับ