ผู้เขียน หัวข้อ: ###เบรคหลังมีเสียงดังเวลากดเบรคครับ###  (อ่าน 2318 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sarawut_A

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
###เบรคหลังมีเสียงดังเวลากดเบรคครับ###
« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 02:43:21 AM »
ช่วยแนะด้วยครับ ผมมือใหม่ครับ

คือตอนนี้มีอาการเสียงเบรคดังมาเลยครับเวลากดเบรคครับ
ผมสังเกตุที่จานดิสเบรคหลังมีอาการเป็นคลื่นๆอ่ะครับ
เนื่องจากเคยผ้าเบรคหลังหมดแล้วไม่รู้อ่ะขับบดไปเรื่อยๆจนรู้สึกว่าเบรคไม่ค่อยอยู่ เลยเอารถเข้าที่ศูนย์หล่อหล่อเขาบอกว่าผ้าเบรคหมดครับ
น่านง่ะ ไม่เคยรู้ว่าหมดไว้มากๆ ขับไปแค่ประมาณ7000กิโล หมดล่ะ
ที่ศูนย์เลยทำการcheck ดิสเบรคเขาว่ายังโชคดีนะที่ดิสยังใช้ได้อยู่(ไม่เสียตังค่าดิส) แต่ค่าผ้าเบรคนี้ซิโดนไป 3000 กว่าบาท(แพงโฮก)
แต่หลังจากเปลี่ยนผ้าเบรคได้ประมาณ2สัปดาก็เกิดอาการเสียงดังมากเลยอ่ะครับ
เวลาเบรคเสียงดังคนมองไม่รู้เลยว่าว่สรถสวยหรือมองว่าเสียงเบรคดัง
ผมสังเกตุเห็นที่ดิสเบรคหลังมีอาการไม่เรียบเลยอ่ะครับ(เทียบกับเบรคหน้า)ผมว่านะจะเกิดจากตอนที่ผ้าผ้าเบรคหมดตอนแรกแล้วไม่ขุดกับเหล็กแน่ๆเลยครับ
ยังไงฝากพี่ช่วยแนะนำวิธีการแก้ไขให้ด้วยครับ(เบรคแล้วเสียอารมมากๆ ดังมากกกกก) mon48
แล้วถ้าผมขับแบบมีเสียงในช้วงนี้ไปก่อนจะมีปัญหาหรือป่าวอ่ะครับ(ไม่มีเวลาเข้าศูนย์เช็ออ่ะครับ)
แล้วไม่ทราบว่าอาการนี้สามารถซ่อมเองได้มั้ยอ่ะครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับบบบบ

ฝากพี่ๆด้วยนะครับบบบบ

ผมชื่อบอยครับขับ monster 795 ครับ mon10 mon10
Monster 795

Ducati Bikers Thailand

###เบรคหลังมีเสียงดังเวลากดเบรคครับ###
« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 02:43:21 AM »
//

ออฟไลน์ alone4254

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
Re: ###เบรคหลังมีเสียงดังเวลากดเบรคครับ###
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 01:32:03 AM »
ถอดมาเช็ดล้างทำความสะอาดบ้างก็ดีครับ ลูกสูบให้เช็ดตรงที่สัมผัสกับหลังผ้าเบรคไม่ต้องให้ลูกสูบหลุดออกมานะเดี๋ยวงานงอก
ด้านหลังผ้าเบรค สลักล็อคผ้าเบรคล้างให้สะอาด ใช้ผงซักฟอกก็ล้างออก เช็ดให้แห้ง ใส่กลับเหมือนเดิม อันนี้เบื้องต้นครับ

ออฟไลน์ Noon

• *
Re: ###เบรคหลังมีเสียงดังเวลากดเบรคครับ###
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 08:57:17 AM »
ของผมเพิ่งออกมาได้ไม่ถึง 3 สามอาทิตย์ เบรคหลังดังเหมือนกันครับ แต่ถามพี่ๆแล้วเค้าบอกว่าเบรคมันใหม่อยู่ ผ้ายังไม่อยู่ตัว  mon40

ออฟไลน์ SuPe2St4R (RDB)

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 03:16:05 PM »
ของผม ออกมาได้วันที่ 3 ล่ะครับ ข้างหลัง เรื่มดังกดเบรคหลังทีไรดังยาว

ผมโทรไปถามพี่ 0 เค้าบอกว่า หาปั้มลมเป่าๆๆฝุ่นหน่อย   mon40

ออฟไลน์ O2Q

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +1/-1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 04:13:31 PM »
เช็ค 1000 โล ให้ 0 ทองหล่อดู แอบส่องดุ เค้าเอาลมเป่าให้  พอรับรถออกมาจาก 0 ลองเบรค ดังเหมือนเดิมครับ  mon40 mon40 mon40

ออฟไลน์ ตัวแสบ

• Ducati Owner
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 04:47:24 PM »
ของผมก็ดังมาหลายวันแล้วคับ พอเอาลมเป่าที่ปั้มเบรค ซักพักก็ดัง วันนี้เลยเอาเข้าศูนย์ปรากฎว่าผ้าเบรคหมด รถผมวิ่งไป2300โลเองคับ abc35 abc35 abc35

ออฟไลน์ TOTTOO

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-1
  • ความประมาท เป็นหนทางสู่ความตาย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 08:58:32 AM »
ช่วยแนะด้วยครับ ผมมือใหม่ครับ

คือตอนนี้มีอาการเสียงเบรคดังมาเลยครับเวลากดเบรคครับ
ผมสังเกตุที่จานดิสเบรคหลังมีอาการเป็นคลื่นๆอ่ะครับ
เนื่องจากเคยผ้าเบรคหลังหมดแล้วไม่รู้อ่ะขับบดไปเรื่อยๆจนรู้สึกว่าเบรคไม่ค่อยอยู่ เลยเอารถเข้าที่ศูนย์หล่อหล่อเขาบอกว่าผ้าเบรคหมดครับ
น่านง่ะ ไม่เคยรู้ว่าหมดไว้มากๆ ขับไปแค่ประมาณ7000กิโล หมดล่ะ
ที่ศูนย์เลยทำการcheck ดิสเบรคเขาว่ายังโชคดีนะที่ดิสยังใช้ได้อยู่(ไม่เสียตังค่าดิส) แต่ค่าผ้าเบรคนี้ซิโดนไป 3000 กว่าบาท(แพงโฮก)
แต่หลังจากเปลี่ยนผ้าเบรคได้ประมาณ2สัปดาก็เกิดอาการเสียงดังมากเลยอ่ะครับ
เวลาเบรคเสียงดังคนมองไม่รู้เลยว่าว่สรถสวยหรือมองว่าเสียงเบรคดัง
ผมสังเกตุเห็นที่ดิสเบรคหลังมีอาการไม่เรียบเลยอ่ะครับ(เทียบกับเบรคหน้า)ผมว่านะจะเกิดจากตอนที่ผ้าผ้าเบรคหมดตอนแรกแล้วไม่ขุดกับเหล็กแน่ๆเลยครับ
ยังไงฝากพี่ช่วยแนะนำวิธีการแก้ไขให้ด้วยครับ(เบรคแล้วเสียอารมมากๆ ดังมากกกกก) mon48
แล้วถ้าผมขับแบบมีเสียงในช้วงนี้ไปก่อนจะมีปัญหาหรือป่าวอ่ะครับ(ไม่มีเวลาเข้าศูนย์เช็ออ่ะครับ)
แล้วไม่ทราบว่าอาการนี้สามารถซ่อมเองได้มั้ยอ่ะครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับบบบบ

ฝากพี่ๆด้วยนะครับบบบบ

ผมชื่อบอยครับขับ monster 795 ครับ mon10 mon10

สามารถเจียรจานเบรคให้เรียบได้ครับ  แต่จากที่สังเกตุผ้าเบรคของรถที่ติดมา ส่วนผสมของโลหะในผ้าเบรคมีมาก จะทำให้จานเบรคสึกหลอเป็นธรรมดาครับ
ผมใช้ผ้าเบรคของยื้ห้ออื่น จานเรียบเลยครับ