ผู้เขียน หัวข้อ: เคยเติมลมยางสูงถึง 60 PSI กันบ้างไหมครับ?  (อ่าน 8285 ครั้ง)

ออฟไลน์ aaelyn

• หมอหัวใจ ขี่ บิ๊กไบค์ ดูคาติ
  • วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
DUCATI MONSTER 795 ครับ ผมพยายามหาแรงดันลมยางที่เหมาะกับตัวเองที่สุด เริ่มแรกเติมตามคู่มือเลยครับ  ( pirelli ติดรถ ครับ ไม่ได้เปลี่ยนยางใดๆทั้งสื้น  )  เริ่มจาก หน้า 32 หลัง 35 PSI แต่ขี่ไปก็มีความรู้สึกเหมือนยวบๆ ยุบๆ ยังไงไม่รู้  ก็พยายามหาอ่านจากใน ฟอรัมต่างๆ มากมาย ไปเจอ ในforum ของ รถยนต์ในต่างประเทศ  คือในทางทฤษฎีแล้ว pressure สูงมากๆ จะทำให้ระยะเบรคยาวออกไป และอื่นๆ อีกมาก แต่ไอ้คนเขียนมันลองเติมลมกันไปจนถึง 50-60 psi เออ มันไม่น่ากลัวอย่างที่คิด  ....
ไม่รอช้า หลังจากอึดอัดกับเรื่องลมยางมานาน ผมก็ลองเติมลมยางขึ้นไปถึง 50 PSI ทั้งหน้าหลัง .. ขอบอกจากใจจริงครับว่า มันสุดยอดมาก คล่อง ทั้งการแซง ทิ้งโค้ง การมุด  มาแชร์ประสบการณ์ตรงครับ  ตอนนี้ผมอัพมาเป็น 55 psi แล้วครับ  อาจจะมีคนไม่เห็นด้วยมากมาย แต่อยากแชร์ให้คนที่มีปัญหาเรื่องลมยางที่เหมาะสมกับตัวเอง ได้ลองกัน อาจจะสนุกกับการขับขี่ขึ้นอีกโขเลยครับ

Ducati Bikers Thailand

//

ออฟไลน์ NiKong

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +7/-0
    • BKKgame.com ขายเกม PC
Re: เคยเติมลมยางสูงถึง 60 PSI กันบ้างไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 01:03:00 AM »
การทิ้งโค้งที่ว่านี้ เปิดหน้ายางลงไปถึงไหนครับผม

ปกติเวลาจะแบนโค้งกันมากๆอย่างไปลงสนาม จะปล่อยลมออกให้น้อยกว่าตอนขี่ปกติอ่ะครับ

เคยไปเติมที่ร้านปะยาง ไม่ได้เอาที่วัดลมไป ขี่กลับบ้านมันเด้งมากครับ
รู้สึกได้เลยว่าระยะเบรกมากขึ้น รถไม่เกาะถนนเพราะผิวสัมผัสมันน้อยลง
ถึงบ้านจับวัดลม ขึ้นไป 67 จัดการปล่อยเหลือ 35 ตามปกติ

ถ้าแปลงจากคู่มือที่มากับรถเป็นค่า psi ตรงๆ จะได้ว่า ล้อหน้า 33 ล้อหลัง 36.5 โดยประมาณครับ
แต่ก็แล้วแต่ชอบครับ
ฝากเว็บขายเกมส์ไว้หน่อยจ้า

ออฟไลน์ alone4254

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
Re: เคยเติมลมยางสูงถึง 60 PSI กันบ้างไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 01:26:50 AM »
DATSUN ขนแตงโมแถวบ้านเติมไม่ต่ำกว่า 100 Psi วิ่งหน้าลอยกันไป
ส่วน2ล้อ ถ้าขี่แล้วรู้สึกว่าบังคับได้ดี มั่นใจ เท่าไหร่ก็เอาเถอะ แต่ปลอดภัยมั้ยไม่รู้นะครับ55
เติมลมตามคู่มือ หรือเทพสนามก็เห็นกลิ้งกันมาเยอะ อยู่ที่ขับขี่ด้วยความไม่ประมาทนะครับ

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +18/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 06:37:14 AM »
100psi ผมเติมเสือหมอบครับ รถใหญ่ผมเติม 30-34
2012 Monster 795 - KhonKaen