ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าโดนยึดใบขับขี่ ถือใบสั่งแล้วไม่ไปจ่าย จะเป็นยังไงครับ?  (อ่าน 2159 ครั้ง)

ออฟไลน์ AiTae

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
คิดเล่นๆว่า ผมมีใบขับขี่ 2 ใบ (แจ้งหายทำใหม่) โดนพี่หนวดจับครั้งแรก ยึดใบขับขี่ แล้วผมไม่ไปจ่าย
โดนจับครั้งที่ 2 โชว์ใบสั่ง แล้วสะสมไปเรื่อยๆ ใบที่สองก็เก็บเอาไว้อุ่นใจเวลาเคลมประกัน จะเป็นอะไรมั้ยครับ?

ปล. ได้ยินมาบ่อยๆว่า ตอนต่อใบขับขี่หรือทะเบียนไม่เห็นมีปัญหาอะไร
และผมไม่ค่อยเชื่อว่าระบบคอมพิวเตอร์ของราชการบ้านเรามันจะมีประสิทธิภาพนักหรอก

ออฟไลน์ thung

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +6/-1
ผมเคยโดนใบสั่งรถยนต์ที่เพชรบุรี ไม่ไปจ่าย ตอนไปต่อทะเบียนเจ้าหน้าที่แจ้งว่าไม่สามารถต่อทะเบียนได้เนื่องจากยังไม่ได้จ่ายค่าปรับ พอจะไปจ่ายค่าปรับที่เคาท์เตอร์ที่ขนส่ง ก็จ่ายไม่ได้ เนื่องจากรับจ่ายค่าปรับเฉพาะในเขต กทม .... สรุปต้องไปจ่ายค่าปรับที่เพชรบุรี แล้วถึงจะมาต่อทะเบียนได้

เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นเมื่อ 5 ปีที่แล้ว ซึ่งตอนนั้นผมก็คิดว่าระบบคอมพิวเตอร์เมืองไทยมันไม่น่าจะครอบคลุมทั่วประเทศ ... แต่ผมคิดผิดครับ

ออฟไลน์ AiTae

• *
ว้าว... ผิดคาดครับ เป็นความรู้ใหม่ ขอบคุณที่เตือนครับผม  mon32

ออฟไลน์ ducati_kookkai

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +1/-0
ผมเคยโดนใบสั่งรถยนต์ที่เพชรบุรี ไม่ไปจ่าย ตอนไปต่อทะเบียนเจ้าหน้าที่แจ้งว่าไม่สามารถต่อทะเบียนได้เนื่องจากยังไม่ได้จ่ายค่าปรับ พอจะไปจ่ายค่าปรับที่เคาท์เตอร์ที่ขนส่ง ก็จ่ายไม่ได้ เนื่องจากรับจ่ายค่าปรับเฉพาะในเขต กทม .... สรุปต้องไปจ่ายค่าปรับที่เพชรบุรี แล้วถึงจะมาต่อทะเบียนได้

เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นเมื่อ 5 ปีที่แล้ว ซึ่งตอนนั้นผมก็คิดว่าระบบคอมพิวเตอร์เมืองไทยมันไม่น่าจะครอบคลุมทั่วประเทศ ... แต่ผมคิดผิดครับ

ถั่วต้ม...ตามนี้เลยครับโดนมากลับตัวเหมือนกัน mon6

ออฟไลน์ Roro

• *
เห็นเค้าว่าพี่หนวดไทยจะมีใบสั่งสองเล่ม

จะมีเล่มจริง กับเล่มเอาเงินเข้ากระเป๋าตัวเอง

ถ้าโดนเล่มจริง เวลาไปต่อใบขับขี่ในขนส่งจะมีปัญหา

แต่ถ้าโดนอีกเล่มก็ผ่านฉลุย

อันนี้แล้วแต่ดวงครับ  mon48

ออฟไลน์ ~him-nyack~

• Ego Superbike Parts & Accessories
  • *
  • Moto GP point: +2/-0
  • Ego Racing "Straight From USA"
    • www.facebook.com/EgoSPAA
ผมโดนยึดมา2ปีละครับ เห็นเขาบอกว่าถ้าเกิน1ปี จะต้องไปทำใหม่เลย ส่วนใบสั่งมันจะมีอายุของมันนะครับ ไม่สามารถเอาไปใช้ได้ตลอด
ช่องทางต่อมาของ ตร.คือ ยึดบัตรประชาชนแทนครับ เพราะฉะนั้น บอกลืมอย่างเดียวครับ

HOTBODIES DEALER IN THAILAND
WOODCRAFT DEALER IN THAILAND
Pre-order ของแต่งหรืออะไหล่เดิมจาก USA
Tel.086-777-4598
LINE: egoshop