ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่อยากขี่ดูคาติ รบกวนพี่ๆขอความรู้ทีครับ  (อ่าน 4067 ครั้ง)

ออฟไลน์ mikewhatz

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
เรื่องมันมีอยู่ว่า ผมได้ไปเห็นเจ้า Monster 795 ครับ แล้วได้เกิดความหลงไหลในตัวเจ้านี่เอามากถึงมากที่สุด แต่ผมไม่ค่อยมีประสบการณ์เรื่องการขี่มอเตอร์ไซต์มากถึงมากที่สุดครับ ผมเคยขับพวกมอเตอร์ไซต์บ้านๆก็พอขับได้ครับ แต่ยังไม่เคยลองแบบที่มีครัชเลยครับ ถ้าตัดสินใจจะถอยเจ้า795จริงๆคงต้องไปหัดขับสักพักเลยครับ คือมือใหม่มากๆครับ (สำหรับผมถ้าเลือกซื้อแล้วคงไม่ได้เปลี่ยนบ่อยครับ เพราะที่บ้านไม่ได้มีนโยบายที่จะขายแล้วซื้อใหม่เลยครับ ซึ่งหมายความว่าผมสามารถเลือกได้แค่ครั้งเดียวเท่านั้นครับ เลยอยากได้มอเตอร์ไซต์ที่เหมาะสมที่สุดครับ ซึ่งในใจผมมันก็คือ795ครับ) ผมเลยอยากจะถามพี่ๆว่า

1. สำหรับมือใหม่หัดขับมอเตอร์ไซต์แบบผม ถ้าผมเลือกเจ้า795มาครอบครอง พี่ๆว่ามือใหม่อย่างผมจะเอามันอยู่ไหมครับ (เรื่องมีอยู่ว่ารุ่นพี่ผมที่ขี่มอเตอร์ไซต์เขาบอกมาว่ามันน่าจะแรงไปสำหรับมือใหม่อย่างผม -*-) แต่ผมรู้ตัวผมเองดีว่า ถ้าผมได้ครอบครองมันผมไม่มีทางขับเร็วมากแน่นอนครับ กลัวตายเหมือนกัน จุดประสงค์คือแค่อยากจะเอามาขับหล่อๆ ไปมหาลัยเท่านั้นครับ
2. ถ้าจองเจ้า795ตาม0ดูคาติต้องรอนานมากไหมครับ
3.ผมสูงประมาณ169 นน.58กก. จะรับน้ำหนักเจ้า795ไหวไหมครับ
4. อยากทราบว่า มือใหม่แบบผมถ้าจะถอยเจ้า795ควรถอยตัว 795 หรือ 795 ABS ดีครับ
5. อยากทราบว่า ในเว็ปนี้มีคนที่ไม่ค่อยมีประสบการณ์เรื่องการขี่มอเตอร์ไซต์เท่าไหร่ แล้วเริ่มกับเจ้า795บ้างหรือป่าวครับ
6. เคยมีคนบอกมาว่า795เนี่ย เวลาขี่จะใส่กางเกงขาสั้นไม่ได้เพราะว่ามันร้อนมาก จริงหรือป่าวครับ (คนที่บอกเค้าบอกว่าเล่นเอาต้นขาดำเลยซะทีเดียว)
7. ถ้า795มันแรงไปสำหรับมือใหม่ พี่ๆมีตัวไหนแนะนำบ้างไหมครับ ที่รูปลักคล้ายๆเจ้าตัวนี้ครับ (เห็นว่ามีเจ้า696แต่เห็นมีแต่คนบอกว่า ราคามันเกือบเท่า795เลยแหนะ)
8. ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

ถ้ามีข้อสงใสเพิ่มเติมอาจจะต้องมารบกวนอีก ขอโทษนะที่นี้ด้วยนะครับ ที่ถามเยอะขนาดนี้แต่ผมเป็นมือใหม่มากจริงๆครับ
สุดท้ายก็ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2013, 05:56:29 PM โดย mikewhatz »

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ Kingsize[DLN]

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +1/-1
Re: มือใหม่อยากขี่ดูคาติ รบกวนพี่ๆขอความรู้ทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 06:12:22 PM »
ก่อนอื่นต้องขอออกตัวก่อนนะครับว่าผมเองก็ไม่ได้มีความรู้มากมายอะไร แต่ในฐานะที่ผมมีประสบการณ์รับรถมาขับแล้ว4วัน เลยอยากแชร์ข้อมูลครับ ผิดถูกขออภัย
ตอบเป็นข้อๆละกัน
1.    ผมก็ไม่เคยมี big bike มาก่อน 795คันนี้เป็นคันแรก เอาอยู่มั้ยผมว่าอยู่ที่เราครับไม่เปิดคันเร่งมากก็ไม่เป็นไร หัดขับหัดขี่ไปให้เกิดความเคยชินเดี๋ยวก็รู้ใจกันเอง บางคนผมเห็นในเวปนี้เค้าเพิ่งหัดขี่รถมีคลัซมาด้วยซ้ำ แต่ถ้าให้ดีก็ไปเรียนตามที่เค้าเปิดสอนครับมีเรื่อยๆ ผมเองก็รออยู่ แต่ที่บอกไม่มีทางขับเร็วอันนี้น่าห่วงกว่าเพราะผมห้ามใจตัวเองไม่ได้สักที เผลอเป็น100อัพ ขนาดช่วงรันอิน
2.    ผมจอง2 มี.ค รถมา 17 พ.ค รับรถ23 พ.ค
3.    ผู้หญิงในเวปนี้ตัวเล็กกว่าคุนมีขี่หลายคนครับ ลองหาคลิป  Ducati Thailand DRE ในyoutube ดูครับ
4.    ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา 795 ABS ดีกว่าครับ(มันสามารถปิดเปิดโหมดABSได้)
5.    ผมนี่แหละครับ Big Bike คันแรกในชีวิต
6.    ร้อนเฉพาะตอนจอดติดไฟแดงครับแต่ก็ไม่มากเพราะผมใส่กางเกงยีนส์ขี่ตลอด และอีกอย่างอยู่ต่างจังหวัดครับ รถวิ่งไม่มีปัญหารับลมสบายๆ
7.    696 กับ 795 มันไม่ต่างกันมากมายนะผมว่าสำหรับเรื่องเอาอยู่ไม่อยู่
 สุดท้ายก็อยู่ที่ความไม่ประมาทครับ ลองอ่านกระทู้เก่าๆเสริมดูนะครับ มีคนรีวิวเยอะเหมือนกัน บางคนไม่เคยขี่รถออกถนนใหญ่ด้วยซ้ำ  abc18

ออฟไลน์ Shinjiito

• Moto GP point: +1/-0
Re: มือใหม่อยากขี่ดูคาติ รบกวนพี่ๆขอความรู้ทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 08:40:09 PM »
ผมก็คิดแบบพี่นั้นแหละครับ 795 มันแรงนะ จะเอาอยู่หรอผมว่านะครับ
ไปลองลงเรียนคอสของhondaดูอะครับที่เค้าสอนขับแต่เริ่มต้นแบบคนไม่เป็นเลยอะครับ
ละไปลองขี่ดูเองเลยครับ ลองทุกรุ่นทุกแบบ ละเราจะตอบได้เองครับว่าไหวมั้ย ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาผมว่าซื้อทีเดียวจบได้เลยครับ
เพราะผมตอนนี้ก็เพิ่งออก795absมาได้ไม่กี่เดือนก็อยากขายละครับ
อยากขยับรุ่นไปตามรุ่นรถที่ตัวเองลองขับละชอบรุ่นนั้นจริงๆ เพราะถ้าซื้อ795มา
พอเปลี่ยนใจอยากได้ใหญ่กว่าเดิมก็ขาดทุนเจ็บตัวเยอะครับ
เรื่องร้อนก็ปกติแหละครับ ร้อนบ้างตอนจอดติดไฟแดงแต่ไม่มากครับ
เรื่องAbs ผมว่ามันสำคัญนะครับ อย่างน้อยมันช่วยเราได้ คุ้มครับกับเงินที่ต้องเสียเพิ่มไป ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่าครับ
ผิดพลาดยังไงต้องขอโทษไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ mon32

ออฟไลน์ OAT

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 09:43:27 PM »
ขาสั่นใส่ไม่ได้ครับลองแล้ว ออกไปซื้อข้าวใกล้คอนโด แต่รถดันติด ร้องต้องจอดเลย แสบขาจ้า

ออฟไลน์ ซุนเซ็ก(กิ๊กส์)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +9/-2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 10:27:55 AM »
1. สำหรับมือใหม่หัดขับมอเตอร์ไซต์แบบผม ถ้าผมเลือกเจ้า795มาครอบครอง พี่ๆว่ามือใหม่อย่างผมจะเอามันอยู่ไหมครับ (เรื่องมีอยู่ว่ารุ่นพี่ผมที่ขี่มอเตอร์ไซต์เขาบอกมาว่ามันน่าจะแรงไปสำหรับมือใหม่อย่างผม -*-) แต่ผมรู้ตัวผมเองดีว่า ถ้าผมได้ครอบครองมันผมไม่มีทางขับเร็วมากแน่นอนครับ กลัวตายเหมือนกัน จุดประสงค์คือแค่อยากจะเอามาขับหล่อๆ ไปมหาลัยเท่านั้นครับ
รถใหญ่ ขี่ช้าๆอึดอัดนะครับ 555 อย่าคิดเลยว่าจะไม่ขี่เร็ว เห็นพูดเงี้ยทุกคน
Ducati มันแรง แถมแรงแบบดิบๆกระโชกโฮกฮากด้วยครับ เอนจิ้นเบรคก็น้อยกว่ารถทั่วไป แต่ไม่นานก็น่าจะชินแล้วคุมมันได้
(795คือมอไซค์คันแรกที่ผมซื้อเหมือนกันครับ)

2. ถ้าจองเจ้า795ตาม0ดูคาติต้องรอนานมากไหมครับ
เมื่อก่อนนานโคตร (ครึ่งปี) เด่วนี้ไม่น่าใจว่ากี่เดือน
3.ผมสูงประมาณ169 นน.58กก. จะรับน้ำหนักเจ้า795ไหวไหมครับ
ซำบาย 170 ขี่มัลติยังได้เลยครับ
4. อยากทราบว่า มือใหม่แบบผมถ้าจะถอยเจ้า795ควรถอยตัว 795 หรือ 795 ABS ดีครับ
ABS ครับ คุ้มกว่า
5. อยากทราบว่า ในเว็ปนี้มีคนที่ไม่ค่อยมีประสบการณ์เรื่องการขี่มอเตอร์ไซต์เท่าไหร่ แล้วเริ่มกับเจ้า795บ้างหรือป่าวครับ
ผมเริ่มกับ 795 ครับ
6. เคยมีคนบอกมาว่า795เนี่ย เวลาขี่จะใส่กางเกงขาสั้นไม่ได้เพราะว่ามันร้อนมาก จริงหรือป่าวครับ (คนที่บอกเค้าบอกว่าเล่นเอาต้นขาดำเลยซะทีเดียว)
ถ้าในเมือง...จริงครับ ไม่ใช่ร้อนธรรมดา มันร้อนระอุเลยครับ แต่ถ้าออกทริปหรือขี่นอกเมือง ขาสั้นก็ไม่มีปัญหาครับ
7. ถ้า795มันแรงไปสำหรับมือใหม่ พี่ๆมีตัวไหนแนะนำบ้างไหมครับ ที่รูปลักคล้ายๆเจ้าตัวนี้ครับ (เห็นว่ามีเจ้า696แต่เห็นมีแต่คนบอกว่า ราคามันเกือบเท่า795เลยแหนะ)
696 มันนำเข้าครับ แพงกว่า 795 อีกเพราะโโนภาษี, ถ้าเอาหุ่นคล้ายๆก็ลองไปดูรถจีน Benelli BJ650 4 สูบ ไม่ถึง 3 แสนครับ....อดีตแบรนด์อิตาลี จิตวิญญานจีน
ยินดีครับ
Dream Ranger

ออฟไลน์ mikewhatz

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 12:37:38 AM »
ขอบคุณพวกพี่ๆสำหรับคำตอบมากๆครับ ตอนนี้ผมตัดสินใจจะออก795แล้ว
แต่ผมมีคำถามเพิ่มคือว่า ออก0ไหนๆก็เหมือนกันใช่ไหมครับ คือใจผมอยากซื้อใบจองต่อจากคนในเว็ปนี้มากครับ (ใจร้อนอยากขี่) แต่ว่าวันนั้นผมได้ไปถามที่0พาราก้อนมาครับ แล้วเขาเสนอว่าถ้าจองรถกับเค้าแล้วจะได้บัตรจอดรถที่พาราก้อนฟรี1ปี ซึ่งผมก็คิดว่ามันน่าสนใจมากผมเลยอยากมาถามพี่ๆว่า 0พาราก้อนก็โอเครใช่ไหมครับ แล้วทำไมมีแต่คนแนะนำให้ออก0ทองหล่อครับเพราะอะไรหรอครับ แล้วที่0พาราก้อนเขาบอกผมมาว่า ถ้าจองแล้วต้องรอรถประมาณเดือนครึ่ง อันนี้จริงป่าวครบ เพราะเห็นคนในเว็ปบ่นๆกันว่ารอรถนานกันถึง3เดือนบ้าง3เดืิอนกว่าๆบ้าง ช่วยชี้แนะทีครับ

ออฟไลน์ LeNg[HaiCheng]

• Moto GP point: +3/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 04:42:31 AM »
เรื่องมันมีอยู่ว่า ผมได้ไปเห็นเจ้า Monster 795 ครับ แล้วได้เกิดความหลงไหลในตัวเจ้านี่เอามากถึงมากที่สุด แต่ผมไม่ค่อยมีประสบการณ์เรื่องการขี่มอเตอร์ไซต์มากถึงมากที่สุดครับ ผมเคยขับพวกมอเตอร์ไซต์บ้านๆก็พอขับได้ครับ แต่ยังไม่เคยลองแบบที่มีครัชเลยครับ ถ้าตัดสินใจจะถอยเจ้า795จริงๆคงต้องไปหัดขับสักพักเลยครับ คือมือใหม่มากๆครับ (สำหรับผมถ้าเลือกซื้อแล้วคงไม่ได้เปลี่ยนบ่อยครับ เพราะที่บ้านไม่ได้มีนโยบายที่จะขายแล้วซื้อใหม่เลยครับ ซึ่งหมายความว่าผมสามารถเลือกได้แค่ครั้งเดียวเท่านั้นครับ เลยอยากได้มอเตอร์ไซต์ที่เหมาะสมที่สุดครับ ซึ่งในใจผมมันก็คือ795ครับ) ผมเลยอยากจะถามพี่ๆว่า

ถ้ามีข้อสงใสเพิ่มเติมอาจจะต้องมารบกวนอีก ขอโทษนะที่นี้ด้วยนะครับ ที่ถามเยอะขนาดนี้แต่ผมเป็นมือใหม่มากจริงๆครับ

1.bigbikeคันแรกของผมก็monster เอาอยู่ไหมถ้ายังไม่คุ้นก็ขับในซอยหรือที่โล่งๆลานกว้างๆเล่นสัก2-3วันก็น่าจะเริ่มชินแล้วครับแต่ถ้าบอกว่าไม่ขับเร็วอันนี้ไม่จริงครับบิดนิดเดียว100กว่าไม่รู้ตัวระวังหน่อยครับ

2.ผมว่าไม่น่าจะนานแล้วนะเพราะส่วนมากได้รถกันไปหมดแล้ว

3.รับไหวไหมคิดว่าน่าจะไหวนะครับส่วนความสูงคิดว่าเกือบเต็มเท้าทั้งสองข้างอะครับ

4.ABS ดีกว่าครับ

5.คิดว่าคงมีเยอะครับกะทู้เก่าๆ ช่วยคุณได้

6.ผมขับในกรุงใส่ขาสั้นบ่อยไปแต่เฉพราะตอนกลางคืนเท่านั้นนะครับถ้ารถวิ่งไม่มีร้อนครับต่อให้ขาสั้นก็เถอะติดไฟแดงก็พอทนไหวครับส่วนขาดำนี้คงไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ

7.Cb400ก็น่าจะเป็นทางออกได้ดีนะครับหามือ2 มาขับ 696กับ795พอกันเลยนะครับดีไม่ดี696แพงกว่าด้วยนะครับ ถึงcc.จะน้อยกว่าแต่ผมว่าน่าจะไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ

8.ยินดีครับฝากหนังฝากหัวด้วยก็ได้ครับ  abc6

ออฟไลน์ wirot

• ออกทริป หนุกหนาน 77 จังหวัดทั่วไทย
  • Moto GP point: +3/-1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 09:31:55 AM »
ผมอาจจะแนะนำต่างจากคนอื่นนะครับ
ให้มองหามือ 2 ครับราคาถูกกว่าเยอะ แล้ว ดูคาติ ไม่ค่อยโทรมครับ เพราะ เจ้าของแต่ล่ะท่านดูแลอย่างดี
บางคนขี่น้อยมาก แถมได้ของแต่ง ประกันติดมาด้วย
เพื่อขี่ไปสักพักอยากขยับรุ่น จะได้ไม่เจ็บตัวเยอะ
"ขับช้า ๆ อย่าให้ใครแซง ???"

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 11:18:42 AM »
เอาอยู่ไม่อยู่ .. ไม่ได้อยู่ที่รถครับ อยู่ที่ มือขวา ที่ใช้บิดคันเร่งมากกว่า .. ผมยืนยันได้ ว่า อยู่ที่ สติ ความไม่ประมาท ไม่คึกคะนองบนท้องถนนครับ ..  ดังนั้น ถ้าเราไม่ประมาทในการขับขี่ เอาอยู่ครับ abc41

สามเดือนมังครับ ลองถามแต่ละศูนย์อีกทีนะครับ mon43

ไหวแน่นอนครับ ออกกำลังแขนอีกหน่อย หล่อเลย mon61

เอบีเอส ใช้ยามฉุกเฉิน แต่บางครั้งฉุกเฉินก็ไม่ทันใช้ครับ กลับไปข้อ 1 mon43

มีเยอะครับ ที่เริ่มต้นด้วย M795 ไม่มีปัญหาครับ abc36

มีพี่ที่รู้จักบางคนใส่ขาสั้นขี่ครับ  .. แต่ผมขอขายาวนะครับ นอกจากร้อนน้อยกว่า ยังปลอดภัยกว่าอีกหน่อยด้วยครับ เวลาล้มสไลด์ mon6

ไม่แรงไปหรอกครับ .. ค่อยๆ เริ่มต้น รอให้ชินรถ รู้ระยะเบรค กับอัตราเร่ง ค่อยไปออกทริปครับ mon42

ยินดีครับ mon57

เข้าใจครับ ทุกคนก็เคยผ่านการเป็นมือใหม่มาทั้งนั้น ยินดีนะครับ mon43

เห็นด้วยว่า ลองดูมือสองสภาพดี ๆ มีเยอะเวอร์ครับ ตอนนี้  mon43 สบายกระเป๋า อีกหน่อยนะคร้าบ mon61
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ KhoonKhao

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +11/-1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 11:49:55 PM »
ตามความคิดส่วนตัวของผมนะครับ

ขนาดลูกสูบและช่วงชักมีผลต่อการขับขี่ง่ายหรือยากครับ และต้องยอมรับว่าตระกูล Ducati ไม่ใช่รถบ้าน ขับขี่ไม่ง่าย แต่ผมเชื่อว่า ถ้าน้องได้ขี่เป็นประจำ ไม่นานก็ชินครับ อาจจะใช้เวลาภายในวันเดียวถ้าเคยขับรถมีครัชมาก่อน

ตอนนี้ไม่นานแล้วครับผม ในบอร์ดเรามีคนขายใบจองพร้อมรับรถอยู่ด้วยนะครับ

สบายมากครับ แฟนผมไม่ถึง 165 ก็ขี่ได้ครับ

ถ้างบถึง มี ABS ยังไงก็ดีกว่าครับ และเหมาะกับมือใหม่มากๆครับ แต่ถ้างบจำกัด ไม่มีก็ไม่ใช่ปัญหาใหญ่หลวงครับ

ไม่ทราบเลยครับผม แต่ถ้าขับขี่บ่อยๆก็จะเก่งขึ้นครับ สำคัญต้องมีสติไม่ประมาท ขับขี่ตามกฏจราจร มีวินัย น้ำใจงาม สบายๆครับ

รถบิ๊กไบค์ส่วนใหญ่ร้อนทุกรุ่นครับผม ถ้าไม่ร้อนแสดงว่าลืมสตาร์ทเครื่องนะครับ อย่าไปกลัวครับ แต่ใส่กางเกงขายาวดีกว่านะครับ
ผมเคยใส่กางเกงกีฬาขาสั้นขี่ไปเล่นบาส ระยะทางใกล้ๆ พอทนได้ครับ แต่ทรมานเหมือนกัน ถ้าเลือกได้จะใส่ขายาว

ถ้าชอบมันแล้ว อย่าไปกลัวครับ แรงไม่แรงอยู่ที่มือขวา รถแรงแค่ไหนแต่ไม่สตาร์ทเครื่องมันก็ไม่วิ่งครับ
บิ๊คไบค์ที่ขับขี่ง่ายในความคิดผมคือ cb400, cb1300 ครับ แต่ถ้าชอบ 795 ก็เริ่มฝึกจาก 795 ได้เลยครับ

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ  mon17 แล้วมเล่าสู่กันฟังด้วยนะครับ

ออฟไลน์ thung

• *
  • Moto GP point: +6/-1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 07:31:27 AM »

เอาอยู่หรือไม่นั้น ขึ้นอยู่กับวิธีการขี่ครับ ถ้าขี่แบบคึกคะนอง เอามันอย่างเดียว รถอะไรก็เอาไม่อยู่หรอกครับ ... ผมก็เป็นคนหนึ่งที่แทบจะไม่เคยขี่มอเตอร์ไซค์มาก่อน อย่าว่าแต่ Big Bike เลยครับ พวก Wave หรือ Fino นี่ยังไม่เคยขี่ออกถนนใหญ่เลย มอเตอร์ไซค์มีคลัชไม่เคยแตะมาก่อน ยังขี่เจ้า M795 ได้ครับ

ผมรับรถมาเมื่อวันเสาร์ที่ 25 พ.ค. ถึงวันนี้มีโอกาศได้ขี่ไป 5 ครั้ง ซึ่ง 3 วันแรกขี่ไม่เกิน 80 กม./ชม. ยังใช้ไม่เกินเกียร์ 3 เพิ่งมีโอกาศได้ขี่มอเตอร์ไซค์เกิน 100 กม./ชม. ครั้งแรกในชีวิตเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาเอง ลองขี่ไปสุพรรณดูและขี่เร็วถึง 140 กม./ชม. ช่วงเวลาสั้นๆเพราะไม่กล้าขี่เร็วกว่านั้น เนื่องจากเวลาขี่เร็วๆแล้วจะรู้สึกว่าตัวเราต้านลมเหมือนจะโดนดึงออกมาจากรถ เลยเอาไว้รอให้รู้วิธีขี่อย่างถูกต้องก่อน แต่ที่สำคัญ อุปกรณ์ป้องกันตัวต้องจัดเต็มครับ 

ผมจอง 10 มี.ค. 56 ได้รถ 25 พ.ค. 56 ช้า-เร็ว ขึ้นอยู่กับช่วงเวลาการจองด้วยครับ ถ้าจองช่วงมอเตอร์โชว์ คนจองกันเยอะ ก็อาจจะได้รับรถช้านหน่อย

น่าจะไหวนะ

ABS ดีกว่าครับ

เยอะครับ ผมก็เป็นหนึ่งในนั้น วันที่ไปรับรถก็เจอหลายคนเป็นเหมือนกัน ก็บอกเซลไปเลยครับว่ายังขับไม่เป็น เค้าก็จะช่วยแนะนำการขับเบื้องต้นให้ แต่ผมหัดขับรถยนต์ด้วยรถเกียร์กระปุก และใช้รถเกียร์กระปุกอยู่หลายปีก่อนจะเปลี่ยนเป็นรถเกียร์ออโต้ ทำให้พอจับจังหวะการเลี้ยงคลัชได้ไม่ยาก ตอนจะเอารถออกจากศูนย์เป็นอะไรที่ตื่นเต้นและเครียดสุดแล้ว ซึ่งเป็นการขับมอเตอร์ไซค์ออกถนนใหญ่เป็นครั้งแรก (แถมเป็นซอยทองหล่อที่การจราจรหนาแน่นซะด้วย) ซึ่งถ้าขับแบบมีสติ ไม่ประมาณ ค่อยๆ ไป ก็ผ่านมาได้ครับ

ใส่กางเกงยีนส์ขายาวยังร้อนเลยครับ เวลารถติด

ลองดูคำตอบข้อ 1 และข้อ 5 ครับ

ยินดีครับ

ผมเคยเขียนเล่าประสบการณ์ขีมอเตอร์ไซค์ออกถนนใหญ่ครั้งแรกในชีวิตไว้ครับ ลองดูไว้เป็นข้อมูลครับ

http://www.monsterclub-thai.com/board/index.php?topic=8549.0

ออฟไลน์ yong150

• I'm BCC 150
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 08:06:30 PM »

เอาอยู่หรือไม่นั้น ขึ้นอยู่กับวิธีการขี่ครับ ถ้าขี่แบบคึกคะนอง เอามันอย่างเดียว รถอะไรก็เอาไม่อยู่หรอกครับ ... ผมก็เป็นคนหนึ่งที่แทบจะไม่เคยขี่มอเตอร์ไซค์มาก่อน อย่าว่าแต่ Big Bike เลยครับ พวก Wave หรือ Fino นี่ยังไม่เคยขี่ออกถนนใหญ่เลย มอเตอร์ไซค์มีคลัชไม่เคยแตะมาก่อน ยังขี่เจ้า M795 ได้ครับ

ผมรับรถมาเมื่อวันเสาร์ที่ 25 พ.ค. ถึงวันนี้มีโอกาศได้ขี่ไป 5 ครั้ง ซึ่ง 3 วันแรกขี่ไม่เกิน 80 กม./ชม. ยังใช้ไม่เกินเกียร์ 3 เพิ่งมีโอกาศได้ขี่มอเตอร์ไซค์เกิน 100 กม./ชม. ครั้งแรกในชีวิตเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาเอง ลองขี่ไปสุพรรณดูและขี่เร็วถึง 140 กม./ชม. ช่วงเวลาสั้นๆเพราะไม่กล้าขี่เร็วกว่านั้น เนื่องจากเวลาขี่เร็วๆแล้วจะรู้สึกว่าตัวเราต้านลมเหมือนจะโดนดึงออกมาจากรถ เลยเอาไว้รอให้รู้วิธีขี่อย่างถูกต้องก่อน แต่ที่สำคัญ อุปกรณ์ป้องกันตัวต้องจัดเต็มครับ 

ผมก็แบบนี้เลยครับ  อีกสองวันรับรถยังมึนๆอยู๋เลยครับ 

ออฟไลน์ brickable

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +4/-3
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 08:54:34 PM »
ผมไม่เคยขี่มอเตอร์ไซค์มาก่อน ยังเอา795 ABSอยู่ครับ ฝึกขี่แป๊ปเดียว ตอนนี้วิ่งไปร้อยกว่ากิโลเอง แต่อยากupgrade มาเป็น Diavel แล้วอะ คิดดูแล้วกันว่ามันไม่ยากเลย  abc18

ออฟไลน์ o_know

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 10:48:15 PM »
คำถามโดยรวมแล้วเหมือนกับความกังวนอะครับ
ตอบสั้นๆ สำหรับทุกคำถามเลย มันอยู่ที่ "ใจ" ครับ
ถ้าชอบและรักที่จะขี่ ก็จัดเลยครับ

ตอนที่ผมพร้อมที่จะซื้อ ผมก็คล้ายๆคุณอะครับเลยลังเล อยู่ประมาณครึ่งปี ดูก็หลายยี่ห้อเหตุผลนู้นนี่นั้นเพียบทำให้ไม้ได้ขี่สักที
 สุดท้ายจองเพราะอารมณ์ล้วนๆสบายใจ ฟิน

ตอนนี้มีความสุขกับการได้ขี่ครับ mon61