ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อสงใส่สำหรับมือใหม่ ที่จะไป ducati ใครมีอะไรแนะนำช่วยบอกทีคับ  (อ่าน 33810 ครั้ง)

ออฟไลน์ ngoung

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
สำหรับคน ที่มือใหม่ ไม่รู้ การดูแลรักษาระยะรถ เจ้า ducati monster  เพื่อเป็นความรู้ สำหรับมือใหม่ อย่างผมและก็พี่ๆๆน้องๆ คับ
  1. ค่าบำรุงดูแลรักษารถ  จำเป็นไหมต้องเข้าศูนย์ตลอดเวลา เช่น การเปลี่ยน น้ำมันเครื่อง  แล้วducati เองใช้ น้ำมันเครื่องเบอร์อะไรถึงเหมาะสม   
  2. การดูแล ครัช แห้งนั้น มีวิธีดูแลเหลือเปลี่ยน ตามระยะเท่าไหร่ หรือวา ใช่จนเกิดอาการแล้วค่อยเปลี่ยน
  3. จิงหรือไม่วา  เมื่อครบระยะ ที่กำหนดแล้วถ้าไม่นำรถเข้าศูนย์ รถจะดับทันที หรือ จะเป็นการโชว์ไฟบอก มากกว่า ( ฟังเขามาเหมือนกันคับ  ถ้ามันไม่จิงจะได้ไปด่ามันถูก  :o)
  4. การเปลี่ยนกรองอากาศ จำเป็นไหม ต้องเปลี่ยนแต่ของศูนย์เสมอไป
   5. ครัชแห้ง มีถึงระยะ 7หมื่นโล ต้องยกชุดครัชใหม่  อันนี้ผม ก็ฟังเขาเล่ามาเหมือนกันคับ

สิ่งที่สงใส่ก็มีเพียงเท่านี้และคับ  8)   8)   8)  ตอบเป็นข้อๆๆก็ได้นะคับ  8)   
ขอบคูณล่วงหน้าที่มาตอบคับผม  8) 

;)           ;)           ;)            ;)

ออฟไลน์ i-Ott

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +7/-8
  • ทำตามที่ใจเรียกร้อง
ไม่ได้ขี่ Monster ได้พอมี ข้อมูล มาช่วยตอบ ครับ

1. เข้าศูนย์ได้ก็ดีครับ เราคงไม่อยากให้ ตาสีตาสา ที่ไหน มาลองผิดลองถูกกับรถของเราแน่ๆ
    ทางศูนย์ ใช้ น้ำมันเครื่อง Shell Advance Ultra ราคา 328 บาท/ลิตร (ใช้กี่ลิตร ก็คิดกันไป)
    กรองน้ำมันเครื่อง 870 บาท/ลูก
    ทั้งหมดนี้ ยังไม่รวมค่าแรงต่างหากน่ะ

2. Monster 795 น่าจะเป็น คลัทต์เปลียก น่ะครับ เพราะ คลัทต์แห้ง ยิ่งวัน ก็ยิ่งจะหดหาย เลิกผลิต กันหลายๆรุ่นแล้ว
    หาก เป็น คลัทต์แห้ง ค่าดูแลรักษา ง่ายมากครับ กิโลเมตร ล่ะบาท (โลล่ะบาท) และ ประมาณ หมื่นกว่าโล ก็ต้องเปลี่ยนกันแล้ว กับค่าใช้จ่ายหมื่นกว่าบาท

3. ไม่จริงครับ แค่มีไฟโชว์เท่านั้น ขี่ต่อได้ แต่ ความรู้สึก จะรำคาญตานิดหนึง

4. ท่านคงไม่อยาก ขาด Warranty ใช่ไหมครับ หากอยากเปลี่ยน กรองแต่ง จริงๆ ทางศูนย์เขาก็มีจำหน่าย และติดตั้ง ภายใต้ Warranty ครับ

5. หมื่นกว่าโล หรือชอบกระแทกคลัทต์บ่อยๆ ก็หมดแล้วครับ(ทางศูนย์บอกมา CONFIRMED!!)
Ducati Streetfighter S

ออฟไลน์ Person

• *
  • Moto GP point: +3/-0
ขอตอบเรื่อง คลัช แล้วกันครับ เรื่องอายุการใช้งานของครัช ไม่แน่นอนคงตัวแน่นอน
อายุของมันขึ้นอยู่กับผู้ขับขี่ครับผม เน้นกระชากครัช เปลี่ยนเกียร์โหด อายุก็จะลดน้อยลงไปหน่อย
ถ้าใช้งาน แบบน่ารักๆ เปลี่ยนเกียร์แบบน่ารักๆ อายุ ทะลุแสนครับ แต่ยังไง ถึงเวลามันหมดก็ต้องเปลี่ยนอยู่ดี

ออฟไลน์ nakzido (แน๊ค DCG!!)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +14/-1
ความรู้ทั้งนั้นเลยครับ +1  8)  8)  8)

• *
ขอบคุณมากๆๆ คับสำหรับคำตอบ  8)  8)  เป็นความรู้ที่ดีมากเลยคับ ขอบคุณมากๆๆคับ  8)
  มาเรื่องที่ 2  ก็ถามเกี่ยวกับ พวกประกันภัย คับ และก็เกี่ยวกับการเข้าศูนย์
1. ถ้าคน ดาว น้อย ต้องมีคนค่ำประกันหรือไม่  อันนี้ผมพอรู้นะ แต่ถามไว้เพื่อมีคนศึกษาคับ  8)
2.  ระยะประกัน ในการคุ้มครอง ระยะเวลากี่ปี
3.  ถ้าซื้อสด จำเป็นไหมต้องซื้อประกันชั่น 1 หรือวา ทางบริษัทมีแค่ประกันชั่น 1 อย่างเดียว
4. คำว่าบอลลูน คืออะไร ถ้ายกตัวอย่างได้ก็จะดีมากเลยคับ ข้อนี้  ^-^
5. เห็นบางท่าน ซึ่งในเว็ป ผมเคยอ่านเจอวา  ต้องเสียค่าเข้าศูนย์ หรือว่าค่าสมาชิกนั้นจิงหรือไม่คับ  O 
   ทั้งหมดก็มีเท่านี้ คับ   มันเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย นะคับ ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำตอบคับ  8)   8) 

ออฟไลน์ Person

• *
  • Moto GP point: +3/-0
ขอตอบเรื่องประกันภัยครับ หากซื้อสดทางศูนย์จะไม่บังคับเราครับเรื่องทำประกัน

ถ้าหากออกผ่อนละก็ ต้องทำครับบังคับทำไม่มีข้อยกเว้น ส่วนหนึ่งก็ซึ่งมากจากกันลูกค้าหนีหนี้ที่มียอดชำระมากโข

หรืออีกประการนึง เค้าอยากจะ ดูแลเราไว้ยาวๆ(อันนี้ไม่รู้เกี่ยวไหมเอาฮาครับ)

เรื่องของประกันภัยชั้น1ที่แสนจะแพงมากโขนี้ มันก็มีทั้งข้อเสียอยู่แหละครับคือ ต้องจ่ายอย่างแพงมหาศาล(ก็ไม่มากเกินไป)

ถ้าหากประวัติดีไม่มีที่ติละก็ ปีต่อไปได้ลดค่าเบี้ยน่ะครับผม

ออฟไลน์ B.Diavel

• ทัณฑ์บน
  • *
ผมขอตอบ ข้อ 5 ละกันนะ 

ผมว่า ที่เสียค่าแรกเข้าหรือ ค่าสมาชิกศูนย์นั้น น่าจะเป็นรถที่ไม่ได้ซื้อจากศูนย์ดูคาติ โดยตรงนะครับ

• *
 8)    8)    8)  ขอบคุณที่ๆๆทุกๆๆ ท่านมาตอบนะคับ เป็นประโยชน์กับคนพึงเล่นค่ายนี้ และมือใหม่ ขอบคุณมากๆๆคับ   8)  ยังมีอีก 1-2 ข้อ ที่ยังไม่ได้ตอบ ใครพอ ทราบ ช่วยตอบให้ที่นะคับ  8)

ออฟไลน์ i-Ott

• *
  • Moto GP point: +7/-8
  • ทำตามที่ใจเรียกร้อง
1. ปรกติ เขาจะให้เริ่มต้น ดาวน์ ที่ 30% ครับ โดยไม่ต้องมีคนค้ำครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ขึ้นอยู่กับดุลพินิจ ของไฟแนนซ์ครับ

2. ไม่แน่ใจ แต่คิดว่า 2 ปี ไม่จำกัดระยะทาง

3. ไม่ว่าจะสดหรือผ่อน แนะนำให้ ซื้อประกันชั้น 1 ครับ เพราะ หากอุบัติเหตุขึ้นมา ราคาอะไหล่ ไม่ถูกน่ะครับ

4. บอลลูน คือ การเช่าซื้อจากไฟแนนซ์ โดย มีแบ่ง ยอดเงิน ออกเป็น 3 ยอด สมมุติว่า
    รถ ราคา 1,000,000 บาท
    ดาวน์ 20% = 200,000 บาท
    จัดไฟแนนซ์ 50 % = 500,000 บาท (500,000 x ดอกเบี้ย x ปีที่ผ่อน = ค่างวด/เดือน)
    เหลือบอลลูน 30% = 300,000 บาท ซึ่งต้องชำระในงวดสุดท้าย ก่อนปิดยอดบัญชี (หากผ่อน 48 เดือน ก็จ่ายเป็นงวดที่ 48 นั่นแหล่ะ)
    แต่หาก ยอด 300,000 บาทนี้ จ่ายไม่ไหว ก็ยังสามารถ นำมาคิดดอกเบี้ยเข้าไป แล้วผ่อนต่อได้ เหมือนค่างวด ไปได้อีก
    ข้อดีของบอลลูน คือ วันออกรถใช้เงินน้อย ค่อยๆผ่อน เก็บเงินไปเรื่อยๆ ไว้จ่ายยอดสุดท้ายแทน

5. ในอดีต พวก รถอินวอย หากจะเข้ารับบริการที่ศูนย์ ต้องเสียค่าแรกเข้า 50,000 บาท
    แต่ปัจจุบัน ทางศูนย์ไม่รับรถอินวอยแล้วครับ จะจ่ายเงินให้ เขาก็ไม่เอาแล้ว
    (เคยมีเรื่อง ว่า เสียเงินแล้ว เข้าไปแล้ว ซ่อมไม่หาย ทะเลาะกันไป เขาเลยเลิกรับไปเลย-
    พูดยากน่ะเรื่องแบบนี้ เพราะ รถอินวอย ประกอบมายังไงก็ไม่รู้ มาสภาพไหนก็ไม่รู้)
Ducati Streetfighter S

ออฟไลน์ Impresza Neung

• Global Moderator
  • Moto GP point: +14/-0
  • " ได้เวลาสนุก ได้เวลา สตีท "
1. ปรกติ เขาจะให้เริ่มต้น ดาวน์ ที่ 30% ครับ โดยไม่ต้องมีคนค้ำครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ขึ้นอยู่กับดุลพินิจ ของไฟแนนซ์ครับ

2. ไม่แน่ใจ แต่คิดว่า 2 ปี ไม่จำกัดระยะทาง

3. ไม่ว่าจะสดหรือผ่อน แนะนำให้ ซื้อประกันชั้น 1 ครับ เพราะ หากอุบัติเหตุขึ้นมา ราคาอะไหล่ ไม่ถูกน่ะครับ

4. บอลลูน คือ การเช่าซื้อจากไฟแนนซ์ โดย มีแบ่ง ยอดเงิน ออกเป็น 3 ยอด สมมุติว่า
    จัดไฟแนนซ์ 50 % = 500,000 บาท (500,000 x ดอกเบี้ย x ปีที่ผ่อน = ค่างวด/เดือน)
 ;) ;) ;)

เหลือบอลลูน 30% = 300,000 บาท ซึ่งต้องชำระในงวดสุดท้าย ก่อนปิดยอดบัญชี (หากผ่อน 48 เดือน ก็จ่ายเป็นงวดที่ 48 นั่นแหล่ะ)
    แต่หาก ยอด 300,000 บาทนี้ จ่ายไม่ไหว ก็ยังสามารถ นำมาคิดดอกเบี้ยเข้าไป แล้วผ่อนต่อได้ เหมือนค่างวด ไปได้อีก
    ข้อดีของบอลลูน คือ วันออกรถใช้เงินน้อย ค่อยๆผ่อน เก็บเงินไปเรื่อยๆ ไว้จ่ายยอดสุดท้ายแทน

5. ในอดีต พวก รถอินวอย หากจะเข้ารับบริการที่ศูนย์ ต้องเสียค่าแรกเข้า 50,000 บาท
    แต่ปัจจุบัน ทางศูนย์ไม่รับรถอินวอยแล้วครับ จะจ่ายเงินให้ เขาก็ไม่เอาแล้ว
    (เคยมีเรื่อง ว่า เสียเงินแล้ว เข้าไปแล้ว ซ่อมไม่หาย ทะเลาะกันไป เขาเลยเลิกรับไปเลย-
    พูดยากน่ะเรื่องแบบนี้ เพราะ รถอินวอย ประกอบมายังไงก็ไม่รู้ มาสภาพไหนก็ไม่รู้)

ออฟไลน์ B.Diavel

• ทัณฑ์บน
  • *

ข้อมูล ชัดเจนเลยครับ  ;)

• " ได้เวลาสนุก ได้เวลา สตีท "
การผ่อนแบบบอลลูน
ถ้าเป็นมอเตอร์ไซค์ก้อนบอลลูน ก้อนหลังใด้เต็มที่คือ 25% ของราคารถ จะไม่เหมือนกับรถยนต์ที่สามารถทำก้อนหลังใด้สูงสุด 40% เช่น 795 ราคา
399,000 ก้อนบอลลูนก้อนหลัง 25% อาจอยู่ที่ 99,750  โดยจะเป็นสามตัวเลือกในอนาคตสำหรับบอลลูนก้อนนี้คือ
1.ปิดก้อนบอลลูนเพื่อเป็นเจ้าของรถ
2.ผ่อนต่อก้อนบอลลูนที่เหลือโดยคิดดอกเบี้ยตอนนั้น
3.ถ้าเป็นรถยนต์ก็นำมาเทินที่บริษัท ปิดก้อนบอลลูนที่เหลือ ส่วนต่างเก็บเข้ากระเป๋าดาวน์คันใหม่
การดาวน์ต่ำสุดน่าจะอยู่ที่30% คือ 119,700 แต่เรทการผ่อนจะสบายๆกระเป๋าแน่นอนครับ  O:-)เรทดอกเบี้ยเป็น Effective rate คือลดต้นลดดอกเหมือนผ่อนบ้าน ถ้าเป็นรถยนต์ในกรณีที่ซื้อในรูปบริษัท สามารถทำเป็นเช่าซื้อเพื่อไปหักภาษีใด้ แต่ถ้าบุคคลธรรมดาแบบเราเรียกว่า Hire Purchshase wite balloon ส่วนตัวผมว่าโปรแกรมนี้น่าสนใจ คือผ่อนแบบชิวๆ อีก 4 ปี ค่อยว่ากัน :-* :)

ออฟไลน์ puy888

• *
  • Moto GP point: +3/-1
รบกวนถามหน่อยครับว่า ราคา795 อยู่ที่ 400,000 บาท
ดาวน์ 30%        = 120,000 บาท
จัดไฟแนนซ์ 50% = 200,000 บาท
บอลลูน 20%      =  80,000 บาท
ดอกเบี้ย 4.9
ผ่อน 48 เดือน ค่างวดจะตกอยู่เดือนละเท่าไหร่อะครับ
ยังไงรบกวนด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ... 8) 8) 8)

รบกวนถามหน่อยครับว่า ราคา795 อยู่ที่ 400,000 บาท
ดาวน์ 30%        = 120,000 บาท
จัดไฟแนนซ์ 50% = 200,000 บาท
บอลลูน 20%      =  80,000 บาท
ดอกเบี้ย 4.9
ผ่อน 48 เดือน ค่างวดจะตกอยู่เดือนละเท่าไหร่อะครับ
ยังไงรบกวนด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ... 8) 8) 8)
เรทดอกเบี้ย 4.9 ผมเข้าใจว่าเป็น Flat rate ไม่ใช่ลดต้นลดดอกดังนั้นไม่สามารถที่จะทำบอลลูนใด้
ส่วนเรทดอกเบี้ยบอลลูน น่าจะอยู่ที่ประมาณ 7.0 -7.5 % แต่เป็นลดต้นลดดอกเหมือนผ่อนบ้านโดยอ้างจากMlrของธนาคารทั่วไปแต่การผ่อน
มอเตอร์ไซค์จะถูกบวกขึ้นมาอีก ต้องเช็คดอกของ Effective rate ก่อนถึงคำนวณใด้  :'( คร่าวๆ ผมว่าไม่เกิน5,600 ครับ สำหรับการผ่อน48 งวด  บอลลูน 25% คือ100,000 บาท ( คร่าวๆนะครับ เพราะบอลลูนต้องให้พี่ไฟแนนซ์เคาะให้ตอนราคาออก) :'( พอดีผมก็อธิบายแบบงูๆปลาๆ  :'(พี่ไฟแนนซใจดีครับ  ^-^ อีก1ข้อ ครับ การผ่อนแบบบอลลูน ช่วยให้ไฟแนนท์ผ่านง่าย เพราะการผ่อนต่องวดน้อยครับ (การพิจารณาสินเชื่อรายใด้จะต้องเป็นสองเท่าครึ่งของยอดผ่อน ) เพื่อทราบครับผม  :)
   Fyi u guy
    ^-^

• *
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับสำหรับข้อมูลครับ เยี่ยมจริงๆช่วยให้มีทางเลือกมากขึ้นครับ +1เลยครับ... 8) 8) 8)

• *
สวัสดีคับทุกๆๆท่าน  8)  ฝนตกหนัก จิงๆๆ ช่วงนี้  ขอบคุณมากๆๆคับสำหรับความรู้ การผ่อนแบบบอลลูน เพื่อนก็จะได้เข้าใจกันนะคับ  8) ถ้าผมมีไรสงใส่อีกผมจะมาถามอีกเรื่อยๆๆนะเพื่อ คนไหนกำลังยากจะถามหรืออะไรก็ถมได้เลยน้าคับ  8)   thank you 

ออฟไลน์ ซาเอบะ แจน

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +11/-0

ข้อสงสัยแบบนี้อะจ้า...ไม่ใช่สงใส่.. :))
ONLY GOD CAN JUDGE ME !!!

• *
 >:(    >:(    >:(    >:(    สงสัย งี่ก็ได้อิอิ  พิมมันไปหน่อยภาษไทยวิบัด  :o   :o   :o

ออฟไลน์ ppo

• *
 ;)น่าสนใจมากๆๆๆ......รอ รอ รอ :blank:

• *