ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อยางรถโดนตะปูขนาดใหญ่ทิ่มควรทำไงดี  (อ่าน 3479 ครั้ง)

ออฟไลน์ ducati_kookkai

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +1/-0
เมื่อคืนยางรถผมโดนตะปูขนาดใหญ่พอสมควร เลยเอาไปปะแบบแทงตัวหนอนที่ปั๊มน้ำมันแถวบ้าน หลังจากนั้นก็ขี่ได้ปกติลมก็ยังไม่ซึม
เลยอยากถามว่าควรปล่อยไว้งี้แล้วใช้งานไปเรื่อยๆหรือเอารถไปเข้าศูนย์เพื่อปะแบบสตรีม
หรือทำอย่างไรดี ช่วยชี้แนะหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ Nongk69

• Moto GP point: +11/-1
Re: เมื่อยางรถโดนตะปูขนาดใหญ่ทิ่มควรทำไงดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 05:57:13 AM »
งานเข้า ว่าแล้วน้องบ่าว กลางค่ำ กลางคืนอย่าซิ่งมาก มีคนอิจฉา ความหล่อ โดนซะ หุๆ ไม่เคยเจอเหมือนกัน ไม่รู้จะแนะนำอย่างไร รอผู้รู้มาตอบนะ mon16 mon16

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
Re: เมื่อยางรถโดนตะปูขนาดใหญ่ทิ่มควรทำไงดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 09:24:08 AM »
ผมว่า ถ้ามันไม่รั่วแล้วก็ปล่อยไว้แบบนั้นก็ดีนะครับ .. บางคัน มีตัวหนอนสองสามตัวแล้วครับ abc6 เหมือนเคยได้ยินว่า การสตริมยาง นอกจากถอดล้อยากแล้ว (ต้องมีเครื่องถอด) จะทำให้หน้ายางบางลง บาลานซ์เสียนิดๆ ยังไง ผมอาจเข้าใจผิดก็ได้ รอเพื่อน ๆตอบอีกทีครับ . แต่โดยส่วนตัว ใช้ตัวหนอนนี่ละครบั พอละ mon61
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ ntmsk (TOR DCT)

• Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 09:33:58 AM »
ผมเพิ่ง โดน มา สัปดาห์ ที่แล้ว แนะนำ ให้ ถอดล้อ แล้ว ไป ปะแบบสตรีม ครับ ประมาณ 100 กว่าบาท ชัวกว่า สวยกว่า ไม่มี ใส้ทะลักออกมา ไปซึมไกลๆจะลำบากครับ abc34

ออฟไลน์ KhoonKhao

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +11/-1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 03:49:11 PM »
จากประสบการณ์ในรถยนต์ และเท่าที่ผมทราบนะครับ (อาจจะไม่ถูกต้องนัก)

- แบบแทงไหม (หรือที่เรียกว่าปะตัวหนอน) รวดเร็ว ราคาถูก ถ้าปะดีๆไม่ซึมครับ (แต่มีโอกาสซึมในภายภาคหน้า) หากโดนที่ร่องดอกยาง สะบายมากครับ ไม่ค่อยมีปัญหาซึม แต่ถ้าโดนหน้ายางที่สัมผัสพื้น ใช้ไปนานๆจะซึมได้ครับ เพื่อความปลอดภัย ต้องมั่นคอยเช็คลมยางดีๆครับ แล้วค่อยไปปะซ้ำ (ไม่เกิน 2 รอบก็หมดอายุยางแล้วครับ ได้เปลี่ยนยางใหม่พอดี)

- แบบสตีมร้อน ราคาแพงกว่า แต่โอกาสซึมน้อยมากจนแทบไม่มีเลย แต่มีข้อเสียคือ หากแผลใหญ่ หรือใช้งานไปนานๆ มีโอกาสยางบวมหรือเสียรูปได้ครับ

- แบบสตีมเย็น ผมไม่มีความรู้มาก ไม่เคยทำ ประมาณว่าใช้กาวแปะ คล้ายๆสตีมร้อน แต่ไม่ใช้ความร้อน ทำให้ยางไม่เสียรูป และไม่บวมครับ (เขาว่ามาแบบนี้ครับ)

สรุป ถ้าแทงไหมแล้วไม่ซึม ถือว่าโอเคใช้ได้เลยครับผม ดีที่สุดต่อสุขภาพยาง ^^

ออฟไลน์ tippaya

• Imposible is Noting
  • Moto GP point: +0/-0
  • ;)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 07:31:04 AM »
ผมก็โดนไปเหมือนกัน เลยจัดการแทงไหมไปเรียบร้อย ไม่ค่อยรั่วซึมนะครับ ถ้าถอดยางก็สตรีมเย็นจะดีกว่า แต่ที่แน่ๆถอดยางแล้ว ต้องถ่วงล้อใหม่ครับ ถ้าใกล้ศูนย์ก็ไปสตรีมแล้วไปศูนย์เลยครับ ถ้าไม่ใกล้ศูนย์แบบผมก็แทงไหมแล้วพอใกล้เวลาเข้าศูนย์ค่อยไปสตรีมแล้วก็ค่อยไปถ่วงล้อที่ศูนย์หรือร้านที่ศูนย์แนะนำครับ
Br.
Tippaya Phinit