ผู้เขียน หัวข้อ: มันขึ้น error ว่า EXVL เมื่อเปลี่ยนท้ายสั้นเสร็จ ทามอย่างไรดีคราป  (อ่าน 4367 ครั้ง)

ออฟไลน์ kaakumijung

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +3/-0
คือผมสั่งท้ายสั้นมาเปลี่ยนเอง ตอนถอดก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ พอเปลี่ยนเสด มันกลับขึ้น error ว่า EXVL ผมเลยเปลี่ยนกลับมาใส่ท้ายเดิมใหม่ แต่มันก็ยังไม่หายอ่ะครับ แต่ตอนประกอบท้ายเดิมใหม่ ผมงงๆกับสายตัวล็อคเบาะอ่ะครับ คือจำไม่ได้ว่าก่อนถอดมันอยู่ตรงไหน เลยขดสายเก็บไปแบบมั่วๆ อาจมีผลด้วยหรือป่าวคราป ช่วยแนะนำทีนะครับ ใครเคยเป็นบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2013, 07:51:20 PM โดย kaakumijung »
มีอีสระเหมือนติดปีก เมื่อได้ขี่ducati

ออฟไลน์ หน่อง DNT

• Moto GP point: +2/-0
มอเตอร์ที่อยู่ใต้เบาะ มันติดครับ ของผมก็เป็น ตอนใส่ต้องตรวจดูครับ

บิดเปิดกุญแจรถ  มอเตอร์ต้องหมุน ดัง ฟีดฟิว ถ้สไม่ดังแสดงว่า มันทับกับท้ายอยู่ครับ

แก้คือ ปรับองศามอเตอร์ใหม่ครับ ดันขึ้นมาสุดเลย

มอเตอมันหมุนอยู่นะครับ แต่เหมือนมันดึงกันนิดหน่อยอ่ะครับ คือตอนมันหมุน มอเตอร์มันจะขยับตามแรงดึงอ่ะครับ มันเปนปกติหรือป่าวที่มันขยับแบบนั้น แล้วปรับองศามอเตอยังไงเหรอครับ ยังทามไม่ค่อยจะเป็นเลย งมมาหลายชั่วโมงแล้วครับ รบกวนด้วยคราป
มีอีสระเหมือนติดปีก เมื่อได้ขี่ducati

ออฟไลน์ หน่อง DNT

• Moto GP point: +2/-0
มอเตอมันหมุนอยู่นะครับ แต่เหมือนมันดึงกันนิดหน่อยอ่ะครับ คือตอนมันหมุน มอเตอร์มันจะขยับตามแรงดึงอ่ะครับ มันเปนปกติหรือป่าวที่มันขยับแบบนั้น แล้วปรับองศามอเตอยังไงเหรอครับ ยังทามไม่ค่อยจะเป็นเลย งมมาหลายชั่วโมงแล้วครับ รบกวนด้วยคราป

ขยับต้องดัง แบบปกตินะครับ ฟิดฟิว แต่ถ้าขยับ แต่เสียงไม่ดัง แสดงว่ามันติดกับท้ายครับ

ปรับองศา คลายน็อตออกแล้วแล้วจับมอเตอร์ดันขึ้นไปทางท้ายรถอะครับแล้วขันให้แน่น

ก่อนขันต้องดูด้วยนะครับว่ามอเตอร์ยังติดอยู่มั้ย

ขยับต้องดัง แบบปกตินะครับ ฟิดฟิว แต่ถ้าขยับ แต่เสียงไม่ดัง แสดงว่ามันติดกับท้ายครับ

ปรับองศา คลายน็อตออกแล้วแล้วจับมอเตอร์ดันขึ้นไปทางท้ายรถอะครับแล้วขันให้แน่น

ก่อนขันต้องดูด้วยนะครับว่ามอเตอร์ยังติดอยู่มั้ย

ลองขยับมอเตอแล้วอ่าครับ มอเตอมันทามงานนะครับ มีเสียงฟิดฟิว ปกติ แต่ไฟมันยังเตือนอยู่เลยอ่าครับ แย่แล้วผม mon36

ออฟไลน์ tauhoo (DCDC)

• Moto GP point: +22/-3
    • www.facebook.com/306studiodesign
สายเซอโวไม่แน่นรึเปล่าครับ มันมีตัวล๊อกสายอยู่ ผมก็เคยเป็น ใส่อะไรเสร็จหมดเรียบร้อยแล้ว แต่ตัวล๊อกสายหลุด ขึ้น ERR เหมือนกัน สุดท้ายต้องรื้อใหม่ แล้วเอาสายใส่ตัวล๊อกให้แน่น ถึงจะทำงานได้ปรกติ
ผมขี่ Ducati ไม่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์

ออฟไลน์ firestorm

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +0/-1
ของผมก็เจอปัญหานี้เหมือนกัน M796 ABS

อาการคือ ไฟจะโชว์ตอนขี่ไกลๆ (150 กิโลขึ้นไป) คับ จากนั้นพอดับเครื่อง ปิดสวิตซ์และลองเปิดขึ้นมาใหม่ก็จะขึ้นมาให้เห็นกันอีก ไฟจะดับไปต่อเมื่อจอดพักนานๆ คับ

ผมก็เอาเข้าศูนย์ฯ อยู่หลายรอบ ทั้งปรับตำแหน่ง , ........ ก็ไม่หายคับ จนกระทั่งทางศูนย์ฯ เปลี่ยนมอเตอร์ตัวใหม่ให้ผม ก็เลยเอาไปทดสอบดูคับ

ผมทดสอบโดยขี่ต่อเนื่อง (แวะเติมน้ำมันเท่านั้น) ประมาณ 600 กิโล ตอนนี้คิดว่าน่าจะปกติแล้วคับ เพราะไฟยังไม่โชว์ให้เห็นอาการนี้อีกน่ะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2013, 02:05:47 PM โดย firestorm »