ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาพี่ๆหน่อยครับ ผมอยากจะถอย 795  (อ่าน 5159 ครั้ง)

ออฟไลน์ muldif

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
ปรึกษาพี่ๆหน่อยครับ ผมอยากจะถอย 795
« เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 04:43:42 PM »
อยากจะปรึกษาพี่ใน monsterclub ครับ

ก่อนอื่นเลย ผมอายุ 19 ปี ตอนนี้เรียนอยู่ปี 3 นั่งกรี๊ดนอนกรี๊ดเจ้า monster มา 3 ปีแล้ว เพราะต้องเดินทางผ่านศูนย์ทองหล่อทุกวัน

แต่ก่อนก็ได้แค่ฝันเพราะราคามันสูงเกิน แต่พอมี 795 ออกมาก็รู้สึกความฝันมันใกล้ขึ้นมา

ตอนนี้ผมมีรายได้ที่หาเอง ตกเดือนนึงไม่ต่ำกว่า 2 หมื่นบาท

พ่อแม่ก็บ่นๆบ้าง แต่ก็ไม่แคร์อะไร อารมณ์มึงขี่มึงตายเอง

แต่ติดปัญหาอยู่ที่ว่า บ้านผมอยู่ตรงเอกมัยครับ บ้านเป็นตึกแถวห้องเดียว (แต่เป็นซอยพื้นที่ส่วนบุคคล) ไม่สามารถจะทำรถเข้ามาเก็บในตัวบ้านได้ มีพื้นที่จอดรถบริเวณหน้าบ้าน

แต่ก็มีรถจอดอยู่แล้ว มีบริเวณจอดมอเตอร์ไซต์ แต่ก็อยู่ห้างจากบ้านผมไปประมาณ 30 เมตร ไม่รู้ว่าวันดีคืนดีจะมีใครมาขึ้นคร่อมหรือป่าว

นอกจากนั้นแล้วผมก็กังวลเรื่องเงินผ่อนว่ามันจะตึงไปหรือป่าวสำหรับวัยรุ่นอย่างผม ที่มีรายจ่ายแต่ละเดือนค่อนข้างสูงอยู่แล้ว ถ้าผ่อนก็คงต้องเลือกเป็นแบบ 48 เดือน ดาวน์ 30 เปอร์

ก็จะตก อยู่ เดือนละ 7 พัน ++

อีกอย่างคือ ประสบการณ์การขี่มอเตอร์ไซค์ผมมีน้อยมาก ส่วนมากจะไปอยู่ที่พวก รถออโตเมติกซะมากกว่า ก็กลัวเรื่้องที่มันไม่มี ABS เนี่ยแหละ จะเป็นปัญหาหรือป่าว (หว่า)

แล้วก็เรืองการขี่ไปมหาลัย ปกติหมวกกันน็อค เค้าก็เก็บกันในประเป๋าเป้ใช่มั้ยครับ ห้อยไว้แถวๆรถคงไม่ได้เนอะ? เพราะพี่ที่รู้จักเค้าบอกถ้าเอ็งจะซื้อหมวก ก็เอาดีๆไปเลย ที่มันกันน็อคได้จริงๆใบละ หมื่นอัพ O_o

คิดออกที่จะถามเท่านี้แหละครับ ยังไงก็กรุณาผมด้วยเนอะ รักเดียวใจเดียวจริงๆ ใครจะบอกให้ผมดูรุ่นอื่นยังไง เคยพยายามดูแล้ว สุดท้ายก็ค้นพบว่ากุติดแบรนด์นี่หว่า (ผมคิดว่าซื้อตัวนี้ไปมันไม่ได้แค่รถครับ มันได้ life style ด้วย  mon27)

การใช้งานของผมนะครับ ก็จะมีขี่ไปมหาลัยไปกลับประมาณ 20 โล

มีขี่ไปทำงานบ้างอาทิตย์ละครั้งสองครั้ง ไปกลับประมาณ 8 โล

นอกจากนั้นก็คงบิดอยู่แถวๆบ้านเนี่ยแหละครับ ไป j-ave, K-village พวกซูปเปอร์มาเกทแถวบ้านอะไรแบบนี้

การใช้งานไม่เยอะเลยครับ

อีกอย่างนึงคือ ถ้าผมซื้อแจ็คเกตหนังมาใส่จะร้อนมากมั้ยครับ (ใส่เฉพาะตอนกลางคืน)

เพราะกลางวันผมคงเสื้อยืดแล้วหมวกสดเลย

แล้วก็เรื่องใบขับขี่มอเตอร์ไซค์ด้วยครับ เป็นอันเดียวกับมอเตอร์ไซค์ธรรมดาหรือป่าวหรือต้องไปอัพเป็นแบบ CC เยอะๆ?

เรื่องการกู้ด้วยครับ ถ้าผมมี statement บ่งบอกที่มาของเงินเดือนผมทุกๆเดื่อนก็น่าจะกู้ผ่อนได้แล้วใช่มั้ยครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2012, 05:18:14 PM โดย muldif »

Ducati Bikers Thailand

ปรึกษาพี่ๆหน่อยครับ ผมอยากจะถอย 795
« เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 04:43:42 PM »
//

ออฟไลน์ Impresza Neung

• Global Moderator
  • Moto GP point: +14/-0
  • " ได้เวลาสนุก ได้เวลา สตีท "
Re: ปรึกษาพี่ๆหน่อยครับ ผมอยากจะถอย 795
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 05:40:01 PM »
ถ้ามีสลิปเงินเดือนแสดงที่มาของรายใด้ จะโอเคกว่า (สลิปคาบอน) โดยรายใด้จะต้องมากกว่าสองเท่าครึ่งของยอดผ่อนหลังจากหักค่าใช้จ่ายแล้ว  มีที่ทำงาน มีบ้านเป็นหลักแหล่ง ก็น่าจะโอเค  ถ้า Lifestyle น้องอยู่แถวทองหล่อ เจ เอวินิว จากเงินเดือนหลังหักค่าผ่อนรถ ค่าน้ำมัน ค่าแต่งรถ ค่าข้าวแฟน อิ อิ mon37 พี่แนะนำว่าให้น้องหางานพิเศษทำเพิ่มครับผม เพื่อที่จะใช้ Lifestyle แบบนี้ใด้โดยที่ไม่เดือดร้อนครับ ทำฝันให้เป็นจริงโดยที่ไม่เหนื่อยจนเกินไปนะครับ พี่เอาใจช่วยครับผม mon32

ออฟไลน์ tee ( ตี๋ )

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +10/-3
  • !!!!!!!!!!
Re: ปรึกษาพี่ๆหน่อยครับ ผมอยากจะถอย 795
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 05:41:19 PM »
ถ้ามีสลิปเงินเดือนแสดงที่มาของรายใด้ จะโอเคกว่า (สลิปคาบอน) โดยรายใด้จะต้องมากกว่าสองเท่าครึ่งของยอดผ่อนหลังจากหักค่าใช้จ่ายแล้ว  มีที่ทำงาน มีบ้านเป็นหลักแหล่ง ก็น่าจะโอเค  ถ้า Lifestyle น้องอยู่แถวทองหล่อ เจ เอวินิว จากเงินเดือนหลังหักค่าผ่อนรถ ค่าน้ำมัน ค่าแต่งรถ ค่าข้าวแฟน อิ อิ mon37 พี่แนะนำว่าให้น้องหางานพิเศษทำเพิ่มครับผม เพื่อที่จะใช้ Lifestyle แบบนี้ใด้โดยที่ไม่เดือดร้อนครับ ทำฝันให้เป็นจริงโดยที่ไม่เหนื่อยจนเกินไปนะครับ พี่เอาใจช่วยครับผม mon32

mon57 mon57
!!!!

ออฟไลน์ ปุ๊ DNT

• Moto GP point: +26/-1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 07:11:19 PM »
mon57 mon57 mon57 mon57

ออฟไลน์ tauhoo (DCDC)

• Moto GP point: +22/-3
    • www.facebook.com/306studiodesign
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 07:34:03 PM »
เท่าที่อ่านๆมา ถ้าอยากได้ก็ซื้อครับ เรื่องผ่อนได้ไม่ได้ ไหวไม่ไหว ตัวเราเองรู้ดีที่สุด สุดท้ายมาผ่อนไม่ไหวก็ขายก็เท่านั้นเอง

ค่าผ่อน เดือนละ 7000 ค่าน้ำมัน คงประมาณกิโลเมตรละ 2 บาท ไปกลับวันละ 20 กิโล ก็ตกวันละ 40 บาท ถ้าไม่ออกนอกลูกนอกทาง เดือนนึงก็ 1200 บาท (ผมว่าเยอะกว่านั้นแน่นอน) ไหนจะของแต่งอีกไม่รู้จะดับกิเลสตัวเองไหวแค่ไหน

แต่ที่น่าห่วงมากกว่าก็คือเรื่องที่จอดรถครับ เห็นบอกว่าไม่มีที่จอด ต้องไปจอดไกลจากบ้าน โอกาสที่จะโดนคนมาด้อมๆมองๆ หรือคนมาขโมยก็มากขึ้นกว่าจอดอยู่ในบ้านตัวเอง (ไม่นับหลายๆคนลองนั่งแบบไม่มีความเกรงใจ) ตรงนี้มากกว่าที่น่าเป็นห่วง

เรื่องการผ่อน ที่ฟังจากเซลล์มา เขาบอกว่า
1ต้องเป็นเจ้าบ้าน
2มีเงินเดือนเป็นหลักแหล่ง มีหนังสือรับรองเงินเดือน

หากเป็นงานfreelance เท่าที่ผมเคยผ่านๆมา ถึงเงินจะมากกว่าพวกที่ทำงานประจำอยู่เท่านึงของเกณฑ์ แต่ทางไฟแนนซ์เขาไม่ค่อยพิจารณาครับ เพราะงานไม่มีหลักแหล่ง นอกจากว่า statement คุณดีจริงๆ เงินเข้าออกบัญชีของคุณเยอะแบบว่าคุณจ่ายได้แน่ๆไม่เดือดร้อน หรือเป็นงานส่วนตัว หากอยากได้จริงๆ แนะนำให้รีบๆทำการตกแต่งบัญชี statement ของคุณให้ดูน่าเชื่อถือ

แต่เท่าที่ดู คุณคงติดข้อ 1 อีก ฉะนั้นก็ต้องให้ผู้ปกครองของคุณเป็นคนค้ำประกันครับ

เอาใจช่วยนะครับ วันนี้ยังไม่ได้ยังไม่พร้อม แต่หากรักจริง ซักวันก็ต้องมีให้ได้ครับ  mon57 mon57 mon57
ผมขี่ Ducati ไม่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 08:51:23 PM »
อยากให้ความฝันมาพร้อมกับความรับผิดชอบ และเงินที่ซื้อมาจากงานที่ตัวเองทำครับ

ขอให้ตามฝันได้ในเร็ววัน มามิตติ้งกันได้เสมอครับ แค่รักมอนสเตอร์ก็เยี่ยมแล้ว mon57
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ zing.zink [ซิ้ง]

• Moto GP point: +7/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 09:46:09 PM »
เข้าใจความรู้สึกนะครับ  แต่อยากให้นึกถึงคนที่บ้านด้วยนะครับ ครอบครัว ยังไงก็คือ ครอบครัว ผมเองตอนซื้อก็บอกที่บ้าน ตอนแรกที่บ้านก็ไม่เห็นด้วย ผมใช้เวลาเกือบ2ปี ในการเกลี้ยกล่อม พ่อ กับ แม่ ทั้งๆ ที่เงินที่ผมซื้อ ผมก็หามาเอง ใจเย็นๆ ครับ รถมันไม่หนีไปไหนอยู่แล้ว

M 795 @ Phang-nga & Phuket

• " ได้เวลาสนุก ได้เวลา สตีท "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 11:55:57 PM »
อยากให้ความฝันมาพร้อมกับความรับผิดชอบ และเงินที่ซื้อมาจากงานที่ตัวเองทำครับ

ขอให้ตามฝันได้ในเร็ววัน มามิตติ้งกันได้เสมอครับ แค่รักมอนสเตอร์ก็เยี่ยมแล้ว mon57
mon57 mon57 mon57

ออฟไลน์ INNOVATOR

• Moto GP point: +4/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 02:09:20 AM »
เรียนปี 3 เดือนละ 2 หมื่น  mon57 mon57
ดีครับ เก็บเงินด้วยน้ำพัก น้ำแรงตัวเองซื้อ แล้ววันที่เราได้มันมา เราจะภูมิใจ รักมันมากๆ

หมวก : ใช้ประจำวัน ผมไม่ใช้หมวกแพงนะ บางวันยังครึ่งใบเลย(ร้อน) หมวกแพงๆ หล่นทีเป็นรอยน้ำตาเล็ด แขวนเก็บก็กังวลครับ หายแล้วจะซึ้ง mon36 เก็บไว้ออกทริปหล่อๆคับ  mon55
เสื้อ : กลางวันผมก็ใส่นะ แต่เป็นพวกเสื้อขี่มอไซโปร่งหน่อยแบบมีกาดอ่อน ไว้กันแดด (ไม่ใส่แล้วแขนดำชัดเลย) เสื้อหนังคงสุกอะนะ

มีคำถามอยากถามท่านอื่นๆเหมือนกันครับ
สมัยก่อนผมผ่อน ER เดือนละประมาณ 9พัน ยื่นเอกสารรับรองเงินเดือน ประมาณ 4x,xxx บาท ด้วย ตอนยื่นครั้งนั้น statement book bank ผมยังดูดีอยู่ แต่เว้นช่วงไม่ได้ปรับบุ๊คนานมาก พอไปปรับมันขึ้นเป็นตัดยอดรวมคงเหลือของเดือนที่ไม่ได้ไปปรับ เลขคงเหลือไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ แบบนี้ผมจะผ่านไหมครับ
It's better to be a pirate than to join the navy.

ออฟไลน์ zing.zink [ซิ้ง]

• Moto GP point: +7/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 02:45:55 AM »
เรียนปี 3 เดือนละ 2 หมื่น  mon57 mon57
ดีครับ เก็บเงินด้วยน้ำพัก น้ำแรงตัวเองซื้อ แล้ววันที่เราได้มันมา เราจะภูมิใจ รักมันมากๆ

หมวก : ใช้ประจำวัน ผมไม่ใช้หมวกแพงนะ บางวันยังครึ่งใบเลย(ร้อน) หมวกแพงๆ หล่นทีเป็นรอยน้ำตาเล็ด แขวนเก็บก็กังวลครับ หายแล้วจะซึ้ง mon36 เก็บไว้ออกทริปหล่อๆคับ  mon55
เสื้อ : กลางวันผมก็ใส่นะ แต่เป็นพวกเสื้อขี่มอไซโปร่งหน่อยแบบมีกาดอ่อน ไว้กันแดด (ไม่ใส่แล้วแขนดำชัดเลย) เสื้อหนังคงสุกอะนะ

มีคำถามอยากถามท่านอื่นๆเหมือนกันครับ
สมัยก่อนผมผ่อน ER เดือนละประมาณ 9พัน ยื่นเอกสารรับรองเงินเดือน ประมาณ 4x,xxx บาท ด้วย ตอนยื่นครั้งนั้น statement book bank ผมยังดูดีอยู่ แต่เว้นช่วงไม่ได้ปรับบุ๊คนานมาก พอไปปรับมันขึ้นเป็นตัดยอดรวมคงเหลือของเดือนที่ไม่ได้ไปปรับ เลขคงเหลือไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ แบบนี้ผมจะผ่านไหมครับ

ขอ statement ย้อนหลังจากธนาคาร 6 เดือน ครับ ผ่านหรือไม่ผ่านอยู่ที่รายรับต่อเดือน ลบ รายจ่ายประจำ ต้องมากกว่าค่าผ่อน 2.5 เท่า โดยประมาณครับ

M 795 @ Phang-nga & Phuket

ออฟไลน์ muldif

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 01:22:22 PM »
ขอบคุณทุกๆคำตอบมากครับ ตอนนี้คิดว่าคงต้องพับโครงการไปก่อน เพราะคุณแม่คุณแม่คงไม่ค้ำประกันให้ ผ่อนแต่ละเดือนก็ไม่น่าจะผ่อนเองได้เพราะ เงินเก็บในบัญชีต้องเหลืออย่างน้อย 2.5 เท่าหรือประมาณ หมื่นเจ็ด ซึ่งผมคงกินใช้เดือนละ 3 พันบาทไม่ไหว อีกอย่างเรื่องที่จอดก็ไม่อำนวย

หวังว่าเร็ววันนี้ผมจะมีวันนั้นกับเค้าบ้าง  mon5

ตอนนี้โปรเจ็คต่อไปว่าจะหาซื้อโซนิคมือสองถูกๆ มาฝึกกำคลัชเล่นไปพลางๆก่อนดีมั้ยครับ  mon16

ออฟไลน์ GueenG(เกี๊ยง)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +9/-3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 01:48:43 PM »
โชคดีครับน้อง

สักวันนึง ฝันของเราจะเป็นจริงครับ ดูแลตัวเองดีๆ คิดดี ทำดีครับ

สิบปีที่แล้วผมยังได้เงินเดือนไม่ถึงหมื่นเลยครับ ใครจะเชื่อว่าสิบปีให้หลัง ผมจะมีเงินเก็บเป็นล้านแล้ว สู้ๆครับ

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 03:41:07 PM »

ขอทางแบงค์ให้พิมพ์ออกมาได้ครับคุณออย mon57
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ Q DNT

• Moto GP point: +29/-2
  • Ducati Only!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 04:31:05 PM »

ขอทางแบงค์ให้พิมพ์ออกมาได้ครับคุณออย mon57
คุณออยไม่ลองคุยกับทางไฟแนนซ์ดูละครับ น่าจะชัวกว่า เพราะสเตทเม้นผมก็ เดืนอละ7-8พันเอง ก็เห็นว่าผ่าน แต่กรณีผมมีใบรับรองการค้า

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 07:39:12 PM »
หรือถ้าไม่สะดวกไปแบ๊ง ปกติผมจะเข้าไปที่ K -Ciber หรือ I-Banking แล้ว Print รายการเดินบัญชีย้อนหลังออกมาเซ็นรับรองสำเนาถูกต้อง พร้อมกับถ่ายเอกสารหน้าแรกของสมุดบัญชีเซ็นรับรองสำเนาถูกต้องก็ใด้ครับผม

ออฟไลน์ INNOVATOR

• Moto GP point: +4/-0
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 07:48:59 PM »
ขอบคุณทุกๆท่านครับ คาดว่าไฟแนนซ์ยังไม่ได้เดินเรื่องของผม (ยื่นเอกสารพร้อมจองไปวันที่ 7 ธ.ค. 54)
พอจะมีพี่ๆท่านใดมีเบอร์ไฟแนนซ์ของดูคาตี้ (เครือเดียวกับ BMW) บ้างไหมครับ PM หลังไมค์ให้ก็ได้ครับ
ภายในสัปดาห์หน้าเคลียร์งานเสร็จจะโทรไปถามความคืบหน้าหน่อยครับ
 mon32
It's better to be a pirate than to join the navy.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 09:27:45 PM »
ขอบคุณทุกๆท่านครับ คาดว่าไฟแนนซ์ยังไม่ได้เดินเรื่องของผม (ยื่นเอกสารพร้อมจองไปวันที่ 7 ธ.ค. 54)
พอจะมีพี่ๆท่านใดมีเบอร์ไฟแนนซ์ของดูคาตี้ (เครือเดียวกับ BMW) บ้างไหมครับ PM หลังไมค์ให้ก็ได้ครับ
ภายในสัปดาห์หน้าเคลียร์งานเสร็จจะโทรไปถามความคืบหน้าหน่อยครับ
 mon32
Pm ให้แล้วเด้อ