ผู้เขียน หัวข้อ: Knee guard + ความจำเป็น  (อ่าน 1358 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr. KK

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
Knee guard + ความจำเป็น
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 09:09:38 AM »
เมื่อไวไวนี้ มีโอกาสขี่มอ'ไซค์ทางไกลไปต่างจังหวัดกับเพื่อน ก่อนออกเดินทางก็ไปหาซื้อ knee guard(กันหน้าแข้ง+เข่า) พร้อมกับคิดเสมอว่า อุปกรณ์แบบนี้คงได้ไช้เพื่อความปลอดภัยกรณีรถล้ม(เท่านั้น) ซึ่งในสถานการณ์อื่นๆ คงไม่มีประโยชน์มากเท่าไหร่...
แต่หารู้ไม่ ซื้อมาแล้วได้ไช้งานจริงๆทั้งที่รถไม่ล้ม.....
.
.
มีเศษแผ่นพลาสติกขนาดเท่ากับ 2 ช่วงแขนกางออก และมีน้ำหนักด้วยนะ หรืออาจจะเป็นกันชนรถยนต์เลยก็ว่าได้หล่นอยู่บนถนน ซึ่งในขณะที่กำลังจะขี่รถผ่านไปนั้น ได้ลอยเข้ามาปะทะและตีเข้ากับด้านข้างรถมอ'ไซค์ด้านขวาอย่างจังและโดนขาด้วย เนื่องจากแรงลมจากรถสิบล้อที่วิ่งผ่านขึ้นไปด้่านหน้า โชคดีว่ามันโดนขาบริเวณที่มี knee guard สวมไว้ และโชคดีมากที่รถไม่ล้ม.....สาธุ
.
.
เพื่อนๆ อย่าลืมและอย่ามองข้ามอุปกรณ์ที่ว่านะครับ

ปล. Monster ร้อนเกินไปกับการขับขี่ทางไกลแบบนี้ เป้ากางเกงร้อนมาก กลัวเป็นหมัน

Ducati Bikers Thailand

Knee guard + ความจำเป็น
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 09:09:38 AM »
//

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
Re: Knee guard + ความจำเป็น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 11:46:53 AM »
 mon57 เห็นด้วยครับ .. ใส่ไว้ก่อน เวลาวิ่งเร็ว ๆ วัตถุที่ลอยมากระทบ ทำเอาบาดเจ็บได้ครับ

ผมเอง เคยมีครั้งนึง วิ่งตามกระบะ แล้วกระบะ ดีดหินขึ้นมา  ไม่โดนรถครับ  แต่.... อนิจจา mon36 โดนหน้าแข้งแบบเฉียดๆข้างๆ   ปั๊ก.... mon14  อย่างปวดครับ  ถึงมีกางเกงยีนส์ก็ไม่ได้ช่วยเลย เจ็บมากครับ แทบขี่รถต่อไม่ไหว ถ้ามีการ์ดเข่า รับรอง ไม่เจ็บเลยครับ

อย่าประมาทกันนะครับเพื่อนๆ หาใส่ได้ก็ใส่กันนะครับ mon10
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ ต้น_71 Bike

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +17/-1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 12:57:22 PM »
 mon48 แชร์ด้วยครับ เมื่อวานนี่เอง ออกทริป
ผมเองเจอก้อนดินประมาณกำปั้นได้ มากระแทกเข่า และไม่ได้ใส่การ์ด (เพราะคิดว่าเกะกะ)
มัน ปวด มาก เลยครับ ขี่รถกลับบ้านด้วยความทรมาน และตอนนี้รีบหามาป้องกันเป็นการด่วนแล้วครับ
คิดแล้วยังโชคดีที่เข่าไม่แตก ไม่หักไปซ่ะก่อน
เพื่อนที่ยังไม่มีแนะนำน่ะครับ จะได้ขับขี่อย่างปลอดภัย และสนุกสนาน  mon61

ออฟไลน์ poppyeye

• Moto GP point: +1/-0
  • เป้าหมายมีไว้พุ่งชน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 02:54:07 PM »
จำเป็นมากคับ อุปกรณ์การแต่งกาย ใครไม่เคยโดน จะไม่รู้  mon29

ออฟไลน์ renesis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 03:18:40 PM »
จำเป็นมากคับ อุปกรณ์การแต่งกาย ใครไม่เคยโดน จะไม่รู้  mon29
  mon4 มีเท่าไหร่จัดเครื่องแต่งกายไปให้เต็มที่คราบบบ   ไม่โดนไม่รู้คุณค่าจริงจริงของพวกนี้ abc39   ส่วนอุปกรณ์รถเอาไว้ที่หลัง ยังงัยรถมันมีประกันครับผม

ออฟไลน์ Bankstory

• Tel.0806261869
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 09:26:37 PM »
ผมเคยโดน เศษปูนเท่าวอลนัทจากรถปูนที่วิ่งนำหน้ากระเด็นเข้าปลายหัวแม่เท้า เจ็บน้ำตาใหลเป็นทางดีที่มีสติไม่งั้นคว่ำ มองว่ามันคืออุบัติเหตุแต่ถ้าหากเราป้องกันได้มันจะดีกว่ามานั่งเสียดาย และเจ็บตัว

ออฟไลน์ porplay(Por)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • สองล้อเป็นคำตอบสุดท้าย^^
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 09:00:00 AM »
ผมเคยเจอก้อนดินเท่ากำปั้นหล่นจากรถสิบล้อ ใส่กลางอกเลย จุกมากแทบล้ม ก้อนดินแตกกระจายเลย สรุปเขียวเป็นปื้นๆ ผมใส่เสื้อดายเนสแอร์โฟร mon8

ออฟไลน์ red1

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 09:07:35 AM »
ผมเคยเจอก้อนหินเม็ดเท่าหัวแม่มือล่นจาก10ล้อ เห็นตอนหล่นด้วยครับ หลบแล้วแต่ไม่พ้นเจ็บมากมาย  mon19

ออฟไลน์ tyducatom

• Moto GP point: +5/-1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 10:39:24 AM »
เจองี้ต้อง จัดเต็มมั่งแล้วล่ะครับ ร้อนหน่อยแต่ชัวร์   mon47

ออฟไลน์ Nongk69

• Moto GP point: +11/-1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 11:11:14 AM »
สงสัยต้องหาการ์ด กั้นความร้อนมากันเป้า อีกอันแล้วมั่ง  mon57

ออฟไลน์ LeNg[HaiCheng]

• Moto GP point: +3/-0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 04:45:21 AM »
คง ต้อง หากะจับ มาใส่ แล้วมั้ง งานนี้  mon57