ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเอนจิ้นขึ้นตลอดเวลาขับ เกิดจากสาเหตุอะไร!!  (อ่าน 11118 ครั้ง)

ออฟไลน์ DHAMMADA7

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +1/-0
ไฟเอนจิ้นสีเหลืองๆขึ้นตลอดเวลาขับ เกิดจากสาเหตุอะไร
จำได้ตอนเซลล์สาธิตการใช้ไฟตัวนี้จะไม่ขึ้นเวลาขับ

ขออนุญาตถามดูก่อนเผื่อได้ข้อมูลจะได้แก้ไขเลย พรุ่งจะขับเข้าไปเช็คที่ศูนย์ครับ
พี่ๆน้องๆมีใครทราบบ้าง
 mon10
รูปแรกแสดงเวลาขับ
รูปที่สองแสดงเวลาจอดดับเครื่องแล้ว เลื่อมปุ่มโหมดดู โชว์ error EXVL
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 07:42:09 PM โดย DHAMMADA7 »

Ducati Bikers Thailand

Re: ไฟเอนจิ้นขึ้นตลอดเวลาขับ เกิดจากสาเหตุอะไร!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 08:19:42 PM »
เอ้า!!!ถามเองก็มาตอบเองเลยละกัน พอดีแก้ไขได้ละครับ นั่งคลำอยู่พักใหญ่ จับได้ละเป็นเหตุจากการถอดระบบไฟและอะไรต่อมิอะไรตอนเปลี่ยนท้ายสั้นนั้นเอง  mon6 ดูตามภาพเลยครับ แค่สลับด้านมันซะจบเลย mon32
ดูเอาเป็นประสบการณ์แล้วกันนะครับ ถ้ามีโอกาสได้ติดตั้งเอง

Re: ไฟเอนจิ้นขึ้นตลอดเวลาขับ เกิดจากสาเหตุอะไร!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 08:25:19 PM »
มันอยู่ใต้เบาะ มันสอนให้รู้ว่าก่อนรื้อก็ควรถ่ายรูปไว้ก่อนนะครับ กันลืม เกือบไปและ mon6

ออฟไลน์ kookkit

• Moto GP point: +3/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 10:26:50 PM »
ได้ความรู้เหมือนกัน ขอบคุณครับ
แวะเข้ามาดู เลยขอตอบหน่อย
ยังไม่ได้รถเลยครับ รอต่อไป อิอิอิ
 mon47

ออฟไลน์ dada_ek

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 10:42:01 PM »
กำลังสั่งท้ายสั่นของมาเปลี่ยนเองเหมือนกัน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 12:18:56 AM »
ถ้าเป็นท้ายสั้น Competition Werkes  ก็ขอบอกไว้ก่อนเลยว่าต้องมีการพลิกแพลงนิดหน่อยนะ กับตำแหน่งการวางเจ้ากล่องที่ว่านี้แหละ
ควรศึกษาหาข้อมูลก่อนการติดตั้งเองนะครับ(ย้ำอย่าลืมถ่ายรูปก่อนรื้อทุกจุด)
แต่ติดแล้วหล่อแน่ๆ mon48

ออฟไลน์ คุณฉุย

• Moto GP point: +8/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 08:49:49 PM »
ขอบคุณครับ
ของผมเอาเข้า 0 มาสองรอบแระ
ยังไม่หาย อาการนี้เลย exvl
พรุ่งนี้ต้องเช็คตามนี้ซะแระ
 mon32 mon57 mon57

ออฟไลน์ NiKong

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +7/-0
    • BKKgame.com ขายเกม PC
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 06:00:57 PM »
ผมใช้ท้าย R&G ติดที่ MPK ช่างเค้าก็สลับเอาด้านสีขาวๆนี้ขึ้นมาไว้ด้านบนแทน ยังไม่เคยเจอปัญหาไฟเตือนนี้เลยครับ
ยังไม่รู้เหมือนกันว่าเค้าสลับด้านเพื่ออะไร  mon40 mon40
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 06:09:03 PM โดย NiKong »
ฝากเว็บขายเกมส์ไว้หน่อยจ้า

ออฟไลน์ firestorm

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +0/-1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 04:51:25 PM »
อ่ะ ผมมีเพื่อนแล้วคับ

สอบถามเพื่อนๆ นิดนึงคับว่า "มีท่านใดที่รถมีไฟ Engine โชว์ code 15 EXVL บ้างไหมคับ

ผมได้นำรถเข้าศูนย์ทองหล่อเพื่อตรวจสอบอาการนี้มา 3 ครั้งแล้ว โดยทางศุนย์ให้คำตอบว่า

"เกิดจากการที่ผมใส่ท้ายสั้น จึงทำให้ตำแหน่งของเซ็นเซอร์เปลี่ยนแปลงไป"

อาการของมันก็ไม่มีอะไรมากคับ ไฟจะโชว์ต่อเมื่อขี่ทางไกลๆ เมื่อขี่ไปแล้วประมาณ 150 กิโลขึ้นไปคับ พอไฟ Engine โชว์ขึ้นมาจะให้ไฟนี้ดับลง

ต้องดับเครื่อง ปิดสวิตท์เท่านั้น แต่ก็ไม่ใช่ว่าปิดสวิตท์แล้วจะหายจริงๆน่ะคับ ถ้าลองติดขึ้นมาแล้วไม่ยอมดับง่ายๆ จนกว่าจอดและดับเครื่องจนเย็นเลยหล่ะคับ

** จึงอยากถามเพื่อนๆ พี่ๆ ว่าใครมีอาการอย่างผมบ้างไหมคับ แล้วมีวิธีไหนที่สามารถแก้ไขปัญหานี้ได้บ้างคับ **

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Moto GP point: +18/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 05:09:03 PM »
ลองขยับสายไฟที่ต่อไปหา exhaust servo ตัวใหญ่ๆใต้เบาะนะครับ อาจหลวมหรือโดนทับ
แล้วก็ดูสายสลิงที่ต่อจาก Servo ไปหา Valve ตรงท่อไอเสีย ถ้าสายคดงอทำให้มันดึงเปิดปิดได้ไม่สุดต้องวางใหม่คนับ
2012 Monster 795 - KhonKaen

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 06:30:31 PM »
ลองขยับสายไฟที่ต่อไปหา exhaust servo ตัวใหญ่ๆใต้เบาะนะครับ อาจหลวมหรือโดนทับ
แล้วก็ดูสายสลิงที่ต่อจาก Servo ไปหา Valve ตรงท่อไอเสีย ถ้าสายคดงอทำให้มันดึงเปิดปิดได้ไม่สุดต้องวางใหม่คนับ

ขอบคุณมากครับ

ผมก็แก้ไขจุดเหล่านี้้ไปหมดแล้วคับ แต่ก็ยังไม่หายเลยคับ พอวิ่งไกลๆ ประมาณ 150 โลขึ้นไป ไฟก็จะโชว์ตลอดเลยคับ

อย่างเซงเลยอ่ะคับ พรุ่งนี้ผมจะนำรถเข้าศูนย์ทองหล่อเพื่อแก้ไขอาการนี้อีกรอบคับ

ออฟไลน์ badboy

• 1199
  • วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
  • BADBOY
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 03:32:49 PM »
 mon14  รถผมก็เป็นเหมือนกันคับ ขับไปซักพักใหญ่ๆ พอความร้อนขึ้นสูงสัก4ขีด ก็โชว์เลยคับ  เคยเอาเข้า 0 แล้ว เค้าเอารถไปลองตั้งหลายวันบอกไม่พบอาการ ตอนนี้ก็ยังเป็ยอยู่เลยครับ ผมขับ 796 คับ
ตอนนี้แตรไม่ดังแล้วไม่รู้ว่า เป็นอาการต่อเนื่องรึป่าว ช่างเค้าเคยบอกว่าอาจเป็นที่ระบบไฟฟ้าคับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 06:52:24 PM »
mon14  รถผมก็เป็นเหมือนกันคับ ขับไปซักพักใหญ่ๆ พอความร้อนขึ้นสูงสัก4ขีด ก็โชว์เลยคับ  เคยเอาเข้า 0 แล้ว เค้าเอารถไปลองตั้งหลายวันบอกไม่พบอาการ ตอนนี้ก็ยังเป็ยอยู่เลยครับ ผมขับ 796 คับ
ตอนนี้แตรไม่ดังแล้วไม่รู้ว่า เป็นอาการต่อเนื่องรึป่าว ช่างเค้าเคยบอกว่าอาจเป็นที่ระบบไฟฟ้าคับ

เอาเข้าศูนย์เถอะคับ ผมเอารถเข้าไปเมื่อวานคับ บอกว่าจะได้รับรถวันนี้ แต่พอโทรไปถามก็แจ้งกลับมาว่ายังแก้ไขไม่เสร็จคับ

ก็เลยขับรถเข้าไปดูลูกชายสุดรักซ่ะหน่อย แต่ครั้งนี้เขาตรวจพบอาการของผมแล้วคับ และกำลังแก้ไขให้อยู่คับ (จากทุกครั้งบอกไม่เจอ)

ทางศูนย์ก็เลยขอรถเอาไว้ก่อน จนกว่าจะแก้ไขให้เสร็จคับ

ก่อนจะกลับออกมาก็มี M1100 เข้ามาให้ดูอาการนี้เช่นกันคับ อาการนี้น่าจะเกิดกันเยอะเหมือนกันน่ะคับ

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Moto GP point: +18/-0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 10:17:01 PM »
ทุกคันที่เจอปัญหานี้คือตัว ABS ใช่มั้ยครับ เพราะก่อนหน้านี้ตัวธรรมดาไม่เห็นข่าวว่าเป็นกัน จนเมื่อ 795 ABS ออกมาเนี่ยแหละ
2012 Monster 795 - KhonKaen

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 08:37:36 AM »
ทุกคันที่เจอปัญหานี้คือตัว ABS ใช่มั้ยครับ เพราะก่อนหน้านี้ตัวธรรมดาไม่เห็นข่าวว่าเป็นกัน จนเมื่อ 795 ABS ออกมาเนี่ยแหละ

ของผม 796 ABS คร้าบบบบ

ออฟไลน์ Bankstory

• Tel.0806261869
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 10:21:58 PM »
mon4