ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบรุ่นต่างๆของ Ducati เรียงแต่ล่ะรุ่นแต่ล่ะปี ไว้เป็นความรู้ครับ  (อ่าน 10152 ครั้ง)

ออฟไลน์ กูละเซง

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +0/-0
ตามหัวข้อครับ จะรับรถแล้ว อยากเป็นแฟนพันธ์แท้ก่อนจะขับรถจริงๆครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Zynkornize

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +3/-0

ข้อมูลต่อไปนี้อาจจะผิดเพี้ยนนะครับ สามารถแย้งได้เลยนะคร้าบ ผมก็เอามาแชร์ต่อ แปลต่อ ตามความเข้าใจของผมนะ และก็ศึกษาเพิ่มเติมมา

ducati จริงๆแล้ว เจ้าของคือ Audi ครับ โดยผ่านบริษัทในเครือ Lambo ในอิตาลีครับ

คำว่า Corse มันก็คือภาษา Italy ครับ แปลว่า Racing นั่นแหละครับ Ducati Corse ก็คือ Ducati Racing นั่นเอง

Ducati ก่อตั้งในปี 1926 โดยสามพี่น้อง ที่นามสกุล Ducati ประวัติของมันยาวครับ

ตัวแรกถูกผลิตขึ้นในปี 1950 ครับ ชื่อ Ducati Vilar Cucciolo

ถ้าผมจำไม่ผิดตอนนั้นก็เป็นเครื่องยนต์แบบ Desmo แล้วมั้งครับ เรื่องระบบวาล์ลตัวนี้ผมยังไม่เข้าใจมันดีนัก แต่ประมาณว่ารอบจัด รอบสูงเนี่ยแหละ

เด๋วมาเล่าต่อนะครับ โดนเมียด่า - -" mon36

• **
 mon10ผมรออ่านอยู่น่ะครับและขอขอบคุณมากๆที่มาช่วยตอบและให้ความรู้ครับ

ออฟไลน์ gugolf

• **
  • Moto GP point: +1/-0
  • เหนนิ่งๆ จิงๆกูเมา

• **
มาต่อกันเลยนะครับ

Cucciolo ประสบความสำเร็จด้วย ยอดขาย มากกว่า 2 แสนคันครับ เป็นรถคันแรกของ ducati ที่ 60cc น้ำหนัก 44 กิโลครับ ความเร็วสูงสุดที่ 44 กิโลเมตรต่อชั่วโมง

2 ปีต่อมา ได้เริ่มผลิต Ducati 175 Cruise แต่ไม่ประสบความสำเร็จครับ ยอดขายแย่มากๆอยู่ที่ราวๆพันคันเท่านั้นเอง มันจะคล้ายๆเวสป้าครับ

ซึ่งทำให้ต้องมีการปรับปรุงบริษัทใหม่และหาความร่วมมือจากหลายๆทาง และแบ่งบริษัทออกเป็น 2 ฝ่ายคือระบบแมคคานิคกับอิเล็กโทรนิคครับ

ในยุค 60 Ducati ได้ผลิตรถ 250cc ที่แรงที่สุดที่สามารถวิ่งบนถนนขึ้นมาครับ เรียกว่า Ducati Mach 1

• **
ในช่วงปี 1985 ถึงปี 2008 นั้น Ducati มีการเปลี่ยนแปลงหุ้นส่วนเยอะมากครับ
จนสุดท้ายปี 2012 ตกมาอยู่ในมือของ Audi 100% ตามที่ผมได้กล่าวไว้ข้างบนนะครับ

กลับมาต่อที่ช่วงปี 1972 ได้สร้าง  Ducati 750 SuperSport ซึ่งได้รับรางวัลต่างๆมากมาย ในระหว่างนี้
Ducati อยากจะได้กลุ่มเป้าหมายเป็นรถสองจังหวะ ไว้สำหรับแข่งวิบากด้วย แต่ก็ล้มเหลวไม่เป็นท่า

2 ปีต่อมาผลิต 860 GT

เมื่อเริ่มเข้าสู่ยุค 80 Ducati พัฒนารถของตัวเองให้เป็นสูบ วี หลายวาวล์ และเริ่มนำหม้อน้ำเข้ามาใช้ จนในปี 1985 เรียกระบบวาล์ลนี้
แบบเป็นที่รู้จักกันจนถึงปัจจุบันว่า Desmo ครับ เต็มๆคือ desmodromic valve four 
ช่วงนี้ผลิต

851

916

996

999

• **
เริ่มเข้ามาที่ยุค 90 Ducati เกิดความคิดว่า จะสร้างรถแนว Naked บ้าง เพราะแต่ก่อนมีแต่รถสปอร์ต Monster จึงถือกำเนิดขึ้นในยุคนี้ครับ
ในปัจจุบันประสบความสำเร็จอย่างมากครับ รายได้ถล่มทลาย เฉพาะ Monster อย่างเดียว สร้างรายได้ให้ Ducati เกินครึ่งของผลประกอบการรวมครับ

ช่วงนี้ การขายก็มี 748 996 998 749 999 โดยทั้งหมดเป็น อาร์มข้างเดียว ซึ่งถือว่าเป็นเอกลักษณ์ของ ducati มากครับ

ขยับมาที่ปี 2000 เลยแล้วกันนะครับ
ปี 2006 Ducati ได้เริ่มผลิตรถแนว Retro ออกมาครับ คันแรกคือ Ducati PaulSmart1000LE

• **
ตั้งแต่ปี 2000 ducati ผลิตรถออกมาหลายรุ่นมากๆครับ

Monster 620

Monster 695

Monster 750

Monster 900

Monster S2R

Monster S4R

• **
ส่วนในโมเดล อื่นๆก็เป็น

ST2, ST3, ST4
Paul Smart 1000LE and SportClassic variants
SuperSport 750, 900, 1000
748, 749
996, 998, 999, 1098, 1098S, 1098R, 1198
Desmosedici RR

แล้วก็พัฒนามาเป็นที่เหลือในปัจจุบันที่เราเห็นๆกันอยู่ครับ

---------------------------------------------

หมดแล้วคร้าบบบ  mon43 mon43 mon43

ออฟไลน์ ducati_kookkai

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +1/-0

ออฟไลน์ burapaboy (บอย DCG!!)

• Global Moderator
  • Moto GP point: +9/-1
 mon4 mon4 mon4

สวดยอดปายเลยลูกเพ่

mon4 mon4 mon4

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
 กดบวกให้ทันที mon4
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ punkpound(ปังปอนด์ DCG!!)><

• หิวโนม
  • VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +13/-0
  • ><

ออฟไลน์ ZENIT Pro

• SPONSOR

ออฟไลน์ maxsim_lot

• Moto GP point: +6/-1
ผมว่าท่านลืมไปรุ่นหนึ่งนะครับ

ducati mike haywood

ขอข้อมูลด้วยครับ

ออฟไลน์ kakahulk

• see the world through the lens ^^
    • KaKabPiX
 mon57เจ๋ง!!! ขอบคุณคับ

• **
 mon4สุดยอดเลยครับ อ่านแล้วรู้สึกว่า เรากำลังใช้รถที่มีประวัติยาวนาน

ออฟไลน์ ยอด 151

• **
  • TEL.0955468509 0817515638

ออฟไลน์ ต้น_71 Bike

• Moto GP point: +17/-1
 mon32 ขอบคุณครับ อ่านเพลินเลย  mon57

ออฟไลน์ buth