ผู้เขียน หัวข้อ: [Monster Forks Swap] Review การเปลี่ยนโช๊คหน้า Monster เพื่อการขับขี่ที่ดีขึ้น  (อ่าน 15418 ครั้ง)

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +18/-0
ต้องบอกก่อนว่าการเปลี่ยนโช๊คหน้ามันมีที่มาที่ไปและเหตุผลนะครับ ไม่ใช่เพื่อความสวยงามอย่างเดียว
ซึ่งต่อไปนี้เป็นเหตุผลและข้อเท็จจริงของโช๊คเดิมที่หลายคนอาจไม่รู้
1 มีวาล์วข้างขวาเดียว ข้างซ้ายไม่มี
2 สปริงสองข้างยาวไม่เท่ากัน
3 สปริงเป็นแบบ progressive ก็คือยิ่งกดลึกจะยิ่งแข็ง
4 สปริงอ่อนเหมาะกับคนน้ำหนักไม่เยอะ

ก็เลยเป็นที่มาของการเปลี่ยนโช๊คหน้าของผม ตอนแรกก็อยากได้ Ohlins แต่ก็ดูเกินงบไปหน่อย สุดท้ายมาเจอข้อมูลการเอาของเดิมของ 848 มาใส่
จากนี่ครับ http://www.ducatimonsterforum.org/index.php?topic=36913.0
หลังจากกดเครื่องคิดเลขเสร็จ รู้งบประมาณที่แน่นอนจึงตัดสินใจทันทีครับ ลุย!!!

งบประมาณที่จ่ายไป
1. โช๊คหน้าซื้อต่อจากฝรั่งใน ducati.ms ราคารวมส่งรวมภาษี 22,500 บาท
2. แฮนด์จับโช๊ค ebay รวมส่ง 2,900 บาท
3. แผ่นรองแผงคอล่าง จาก motowheels.com รวมส่ง 1,200 บาท
4. ค่าโรงกลึงทุกอย่างรวม 1,000 บาท
รวมทั้งสิ้น 27,600 บาท หรือตีเป็นเลขกลมๆได้ 28,000 บาทนั่นเอง

ว่าแล้วก็เริ่มกันเลย

อันดับแรกที่ต้องมีขาดไม่ได้ก็คือ ยกหลังกับยกแผงคอ ถ้าไม่มีจะถอดโช๊คไม่ได้ (นอกจากขึ้นแม่แรงใต้เครื่อง ซึ่งอันตรายเสี่ยงต่อการล้มมากๆ)

แล้วก็จัดการถอดล้อหน้าและบังโคลนออก

ต่อด้วยโช๊คและแผงคอบน

ขั้นตอนนี้พร้อมไปโรงกลึงแล้วครับ สิ่งที่ต้องทำมีสามอย่างคือ
1 คว้านแผงคอบนจาก 50mm -> 53mm (เนื่องจากโช๊คเดิมใช้แผงคอขนาด 50mm/54mm (บน/ล่าง) แต่โช๊คของ 848 ใช้ขนาด 53mm/53mm)
2 ทำบูทแกนล้อ เนื่องจากโช๊ค 848 รูด้านขวาใหญ่กว่าของเดิม จึงต้องสร้างบูทมาสวม ขนาด 30mm,35mm,44mm (inner diameter, outer diameter, width)
3 สร้าง spacer จานเบรค เพื่อให้จานยื่นออกมาด้านนอกข้างละ 5mm (หู caliper ของ 848 จะไม่เหมือนของเดิม คือยื่นออกมาข้างนอก 5mm) อันนี้ผมไม่ได้วัดขนาด แต่เอาล้อกับจานไปให้โรงกลึงวัดดูเลย

ดูภาพประกอบเลยครับ

แผงคอบนที่คว้านแล้ว

บูทแกนล้อ

spacer จานเบรค

และชิ้นส่วนที่ขาดไม่ได้คือแผ่นรองแผงคอล่าง http://motowheels.com/i-8121511-corse-dynamics-lower-triple-clamp-conversion-shims.html
ถ้าไม่อยากสั่งก็เอาแผ่นอลุมิเนียมหนา 0.5mm มาตัดเอาก็ได้ครับ

จากนั้นก็เริ่มประกอบชิ้นส่วนเข้าด้วยกันครับ ขี้เกียจอธิบายละเอียด ดูตามภาพแล้วกันนะครับ

ประกอบแฮนด์เป็นอันเสร็จ

เอาลงพื้นมาจัดแจงปรับละเอียดนิดหน่อยก็ออกแว้นได้แล้วคร้าบบบ

ใครมีข้อสงสัยอะไรถามได้เลยนะครับ
2012 Monster 795 - KhonKaen

ออฟไลน์ newhan23[NEW]-DNT

• Moto GP point: +3/-0
  • ปีศาจ ใน คาบ นักบุญ เทพบุตรคราบซาตาล
ไว้จะไปชม งานแฮนจับโช็คนะพี่
สวยจิง
 mon57 mon57 mon57

ไว้จะไปชม งานแฮนจับโช็คนะพี่
สวยจิง
 mon57 mon57 mon57

มาดูๆ mon17 mon17 mon17

ออฟไลน์ ☆ aotdy 456 ☆ DKC

• =เสี้ยวจันทร์ที่ขอบฟ้า.. เร่งวันเวลาเดือนปี.......
  • VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +4/-0
  • กับชีวิตที่ไม่มีใครตีกรอบ...
กดบวกตรงไหน  ทำไมพี่กดบวกไห้ไม่ได้ mon57

ออฟไลน์ i dea D

• Moto GP point: +6/-0
" เหนื่อยมาเยอะ เจ็บมาเยอะ "
          ผมพอแล้ว

ออฟไลน์ เม@DKC

• Moto GP point: +2/-0
  • จงนำชีวิตไปตามความฝัน
สุดยอดเบยยยยลูกพี่  mon4 mon4 mon4

ล้อหลัง 5.5 นิ้ว 3 ก้านสีไรพี่
ใส่ m795 ได้เลยไหม อยากล้อโตบ้างละ  mon16

ออฟไลน์ ปุ๊ DNT

• Global Moderator
  • Moto GP point: +26/-1
หล่อมากๆ ครับ  mon57 mon57 mon57

ออฟไลน์ ต้น_71 Bike

• Moto GP point: +17/-1
 mon57 ขอบคุณข้อมูลดี และรถสวยๆ ที่เอามาแบ่งปันครับ

ออฟไลน์ ต้น_71 Bike

• Moto GP point: +17/-1
 mon43 ใช้แฮนด์จับโช๊ค แล้วขี่เป็นไงครับ
วงเลี้ยวเป็นไงบ้าง ความกว้างของแฮนด์จากขวา-ซ้าย สั้นลง ยาวขึ้นมั้ย  mon61

ออฟไลน์ คุณหลวง

• ขอพลัง จงสถิต อยู่กับท่าน
เจ้าพ่อ DIY ตัวจริง
M 796 ABS @ Khonkaen
Facebook ;  คุณ หลวง
E-mail ;  diamondclub@hotmail.com

ออฟไลน์ Nongk69

• Moto GP point: +11/-1
สุดยอดครับ. แบบนี้มีเงินอย่างเดียวทำไม่ได้ครับ ต้องใจรักด้วย. +ความบ้าด้วย. นับถือจิงๆๆ mon57

ออฟไลน์ 251191

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
mon43 ใช้แฮนด์จับโช๊ค แล้วขี่เป็นไงครับ
วงเลี้ยวเป็นไงบ้าง ความกว้างของแฮนด์จากขวา-ซ้าย สั้นลง ยาวขึ้นมั้ย  mon61

อยากรู้เหมือนกัน mon61

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
 mon4+1 ค้ราบ สุดยอดๆ
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ขอบคุณทุกท่านคร้าบบบ

สุดยอดเบยยยยลูกพี่  mon4 mon4 mon4

ล้อหลัง 5.5 นิ้ว 3 ก้านสีไรพี่
ใส่ m795 ได้เลยไหม อยากล้อโตบ้างละ  mon16

สีดำครับผม เป็นของ 900ss ต้องแปลงลูกปืนกับแกนล้อครับ แต่ผมสั่งโรงกลึงจัดการให้ได้

ผมปรับองศาของแฮนด์เท่าเดิมครับ เนื่องจากโช๊คตัวนี้จะยาวกว่าโช้คเดิม จึงสามารถเลื่อนโช้คขึ้นมาเหลือพื้นที่จับพอดี
ผลที่ได้คือองศาต่างๆปรับได้เหมือนเดิมเลยครับ เพียงแค่เตี้ยลงไปนิดหน่อย วงเลี้ยวได้สุดเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ Q DNT

• Moto GP point: +29/-2
  • Ducati Only!!
สุดยอดครับ. แบบนี้มีเงินอย่างเดียวทำไม่ได้ครับ ต้องใจรักด้วย. +ความบ้าด้วย. นับถือจิงๆๆ mon57
ถ้าไม่บ้าอยู่กลุ่มนี้ไม่ได้ครับพี่ mon16 mon16 mon16 mon16

ถ้าไม่บ้าอยู่กลุ่มนี้ไม่ได้ครับพี่ mon16 mon16 mon16 mon16

ไม่ใช่บ้าอย่างเดียวนะครับ ก่อนทำต้องศึกษาข้อมูลดีๆด้วย อันที่ผมทำนี้ไม่ใช่เรื่องใหม่อะไรเลยครับ ทั้งฝรั่งทั้งบ้านเราเค้าก็ทำกันมาแล้ว

ออฟไลน์ Cheer DNT(Hx2)

• นักแข่งตัวยง MOTO GP ยังอาย
  • Moto GP point: +14/-1

ไม่ใช่บ้าอย่างเดียวนะครับ ก่อนทำต้องศึกษาข้อมูลดีๆด้วย อันที่ผมทำนี้ไม่ใช่เรื่องใหม่อะไรเลยครับ ทั้งฝรั่งทั้งบ้านเราเค้าก็ทำกันมาแล้ว
มรึงมันบร้า  mon16
Sf 848 @2012 #Ducati 1098s @2012#MULTISTRADA @ 2013  #  2014 Ducati Sport1000 Monoposto

ออฟไลน์ P_Jung

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0

ออฟไลน์ เม@DKC

• จงนำชีวิตไปตามความฝัน
+1 เลยลูกพี่
ขอบคุณทุกท่านคร้าบบบ

สีดำครับผม เป็นของ 900ss ต้องแปลงลูกปืนกับแกนล้อครับ แต่ผมสั่งโรงกลึงจัดการให้ได้

ผมปรับองศาของแฮนด์เท่าเดิมครับ เนื่องจากโช๊คตัวนี้จะยาวกว่าโช้คเดิม จึงสามารถเลื่อนโช้คขึ้นมาเหลือพื้นที่จับพอดี
ผลที่ได้คือองศาต่างๆปรับได้เหมือนเดิมเลยครับ เพียงแค่เตี้ยลงไปนิดหน่อย วงเลี้ยวได้สุดเหมือนเดิมครับ

อยากได้ล้อ 5.5 นิ้วอะพี่โฮ่เก็บตังค์อยู่  mon3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2012, 09:08:00 AM โดย เม@DKC »

ออฟไลน์ zing.zink [ซิ้ง]

• Moto GP point: +7/-0

M 795 @ Phang-nga & Phuket