ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้ที่ใช้ M 795 ควรระวัง  (อ่าน 11962 ครั้ง)

ออฟไลน์ atiphon09 (เต้ย DCDC)

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
  • เต้ยครับ
ผู้ที่ใช้ M 795 ควรระวัง
« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 02:58:28 PM »
             ก่อนอื่นผมต้องบอกว่าที่ผมตั้งกระทู้นี้มา เพื่อจะมาบอกกล่าวกับผู้ที่ใช้ M 795 ควรระวังอีกปัญหาหนึ่ง ซึ่งผมเจอมากับตัวเองและน้องในกลุ่ม ไม่ได้มีเจตนาเป็นอย่างอื่นอย่างใด

เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมกับกลุ่มจะเดินทางไปแก่งกระจานเซอร์กิจกัน จึงนัดรวมตัวกันแล้วขี่ไปหาพี่ท่านนึงในกลุ่มแถวประชาอุทิศ เมื่อเจอกันเสร็จก็จะออกเดินทางผมก็มาที่รถของผม เช็คทุกอย่างพร้อม ก็สตาร์ทเครื่อง เครื่องติดเป็นปกติดี กำคลัชตบเกียร์1ปั๊ป ดับ เฮ้ย.....อะไรว่ะ ก้มไปดูที่ขาตั้ง คิดว่าสงสัยลืมเอาขาตั้งขึ้น ว่ะ...ขาตั้งเอาขึ้นไปแล้ว ในใจคิดเอาแล้วไงกู ลองอีกทีดิว่ะ เอาใหม่เอาขาตั้งลงแล้ว ปิดสวิทช์กุญแจทิ้งไว้สัก 10 วินทาที แล้วเปิดสวิทช์ เอาขาตั้งขึ้น กดปุ่มสตาร์ท กำคลัทช์ ตบเกียร์ 1 ดับ.... ทุกอย่างเงียบ ซวยและตูลออีกห้า-หกที ก็เป็นแบบเดิมอีก ตัดใจทิ้งมันไว้ที่ร้านพี่เค้าและกัน นั่งรถเซอร์วิสไปก็ได้ว่ะ........ขณะเดินทางก็ติดต่อเซลเล่าถึงอาการที่เกิดขึ้นเซลเค้าก็บอกจะประสานงานให้ กลับมาตอนเย็นก็เลยให้พี่เค้าช่วยยกรถเราขึ้นรถเซอร์วิสกับไปจอดแน่นิ่งที่บ้าน เช้าวันจันทร์ก็ได้รับการติดต่อจากศูนย์ว่าจะมายกรถให้ากบ้านไปศูนย์ทองหล่อ หลังจากรถไปถึงทางศุนย์ก็แจ้งว่ารถผม เซนเซอร์ขาตั้งเสีย จึงทำให้เป็นอาการแบบที่กล่าวมา ทางศุนย์ก็รับผิดชอบด้วยการเคลมเปลี่ยน เซนเซอร์ดังกล่าวให้ฟรีทุกอย่าง วันอังคารผมไปรับรถ ก็เลยถือโอกาสคุยกับช่าง ถึงสาเหตุทำไมถึงเป็นแบบนี้ ทั้งๆที่รถผมวิ่งไปได้แค่ 1,300 กว่ากิโล ช่างก็ตอบมาว่าปัญหาเกิดจากความชื้น เช่นจากการล้างรถ หรือการขี่ลุยน้ำลุยฝน อะไรประมาณนี้ แล้วเราจะป้องกันอย่างไร เพราะก่อนหน้านี้น้องในกลุ่มผมก็เป็นแบบนี้ก่อนประมาณ2อาทิตย์ที่แล้ว ไม่คิดว่าจะมาเกิดกับรถผมได้เร็วขนาดนี้ พี่เค้าก็บอกว่าต้องระวังเรื่องความชื้น เช่นล้างรถก็ต้องเป่าให้แห้ง คือประมาณว่าให้มันแห้งไว้ก่อนเป็นปลอดภัย รับรถกลับถึงบ้านเรียบร้อยขี่ดีเหมือนเดิม

ที่เล่ามาทั้งหมดก็อยากให้เพื่อนๆที่ใช้รถรุ่นเดียวกับผมหรือรุ่นอื่นจะเป็นมั๊ยผมก็ไม่แน่ใจ ได้ระวังเวลาจะล้างรถ หรือจะขี่ลุยน้ำลุยฝน พอกลับถึงบ้านก็ ทำให้เซนเซอร์ตรงขาตั้งตัวสีดำที่มีสายไฟมันแห้งซะ จะได้ไม่เป็นเหมือนรถผมกับน้อง เพราะตรงจุดที่เซนเซอร์มันอยู่นี่โอกาสสัมผัสกับน้ำนี่ร้อยเปอร์เซนต์ แบบหลีกเลี่ยงได้ยากมาก เพราะถ้าเราทำให้ข้างนอกมันแห้งแต่ข้างในไม่รู้มันจะแห้งด้วยรึป่าวก็ไม่รู้ ก็ต้องลุ้นเอาครับ ถ้าเสียตอนอยู่ในประกันก็ไม่มีปัญหาค่ายกค่าเปลี่ยนอะไรก็ฟรีหมด แต่ถ้าหมดประกันแล้วก็ตัวละ 3,300 กว่าบาท แต่ช่างก็บอกว่าถอดเซนเซอร์มาไล่ความชื้นก็ใช้ได้ไม่ต้องเปลี่ยนครับ แต่ค่าแรงยังไงก็โดน ก็ต้องลุ้นกันไปครับผม

มาถึงตอนนี้ผมมานึกดูอีกที ถ้าเกิดผมขี่ไปเที่ยวขึ้นดอย แล้วจอดชี่่ แล้วเซนเซอร์ตัวนี้เกิดมาเสียพอดีจะทำยังไงว่ะเนี่ยตู ขับก็ไม่ได้แล้วจะเรียกใครมายกมาช่วยล่ะเนี่ย คราวนี้ถือว่าผมโชคดี

ได้รถมาแล้วขี่ดีเหมือนเดิมแต่ลุ้นว่ามันจะมีไรเสียอีกป่าวว๊า......

น้ำร้อนปลาเป็นน้ำเย็นชื่นใจ

Ducati Bikers Thailand

ผู้ที่ใช้ M 795 ควรระวัง
« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 02:58:28 PM »
//

ออฟไลน์ minigiulia(กัน)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
Re: ผู้ที่ใช้ M 795 ควรระวัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 03:03:17 PM »
สงสัยต้องเอาพลาสติกห่ออาหารห่อแล้วมั้งครับ สำอางมากๆ 795  mon47

ออฟไลน์ คุณหลวง

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +2/-0
  • ขอพลัง จงสถิต อยู่กับท่าน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 03:11:08 PM »
สงสัยต้องเอาพลาสติกห่ออาหารห่อแล้วมั้งครับ สำอางมากๆ 795  mon47
mon16 mon16 mon16 mon16 mon16
M 796 ABS @ Khonkaen
Facebook ;  คุณ หลวง
E-mail ;  diamondclub@hotmail.com

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 03:11:39 PM »
 mon43 ตอนผมตลุย ปางอุ๋ง อ่างขาง เจอความเย็น และความชื่น ด้วยอุณหภูิมิ เลขตัวเดียว พูดกันที เป็นไอออกมาเลยครับ

เช้ามา น้ำค้าง ลงที่รถหนักมาก ชื้น สุดๆ เปียกทั้งคัน โซ่ก็ฉ่ำเลยครับ ดีว่า ฉีดโซ่ตั้งแต่ตอนกลางคืน เพราะเช้าฉีดไม่ได้เลย

เรื่องความชื้นนี่ ถ้ารู้มาก่อน ทริปนั้นคงเสียว ๆ แต่ก็ดีครับตอนนั้นไม่เป็นไรเลย อึด ถึก บิดขึ้นเขาลงเขา มันส์มาก ไม่มีอาการใด ๆ ครับ mon48

ขอบคุณที่มาแชร์ประสบการณ์ครับ  ว่าแล้วก็ไปดูเซ็นเซอร์ เจ้าเดวิลบ้างดีกว่า mon19
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ maxsim_lot

• Moto GP point: +6/-1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 03:20:00 PM »
เคยเจอมาเเล้วครับ แต่ไม่ได้บอกใคร mon16 mon16 mon16

ออฟไลน์ jack66

• Moto GP point: +4/-2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 03:27:43 PM »
เคยเจอมาเเล้วครับ แต่ไม่ได้บอกใคร mon16 mon16 mon16
mon47

ออฟไลน์ meng23 เหม่ง

• Moto GP point: +2/-2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 03:44:50 PM »
ผมก็เปน1ในนั้นที่เซนเซอพัง ไปเสียตอน3-4ทุ่มแทบจะร้อง อีกวันผมยกรถไปศูนย์เลย เครมเซนเซอใหม่  mon48 mon48 mon48

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • เต้ยครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 03:45:58 PM »

เคสนี้สงสัยจะเป็นกันหลายคนแฮะ mon19

ออฟไลน์ Karner

• M795 น้องหมูแดง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 04:07:59 PM »
งานเข้าอีกแล้วหรอครับ mon14     ผมก็กำลังจะรับรถช่วงต้นเดือนพ.ย.   แล้วจะเป็นไหมเนี่ย  ?  ถ้าเป็นไกลๆคงแย่เลย  แล้วทางศูนย์แ้ปัญหาเรื่องนี้ยังไงครับ?  เปลี่ยนให้แล้วจะเป็นเหมือนเดิมอีกไหมครับ     mon49    อากาศเมืองไทยเอาแน่เอานอนอะไรไม่ได้เลย  ร้อนชื้น !!  ฝนตก  แดดออกตลอด   เห้อออออ !! mon29
Name : KarN (ลาดกระบัง)
Ducati Monster 795 (หมูแดง)
Phone : 0896164255
Email: apichatam_46@hotmail.com
Facebook : KarNer Anfield

ออฟไลน์ อ๊อฟ

• Moto GP point: +0/-2
  • "Imagination is more important than knowledge."
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 04:10:30 PM »
Scoopy ที่บ้านก็มีเซ็นเซอร์ขาตั้งนะครับ ตากแดดตากลมตากฝนล้างอัดฉีดมานับไม่ถ้วนก็ยังไม่มีปัญหาใดๆ อาจเป็นเพราะข้าวปั้นทนชื้นกว่าสปาเก็ตตี้ปะ เสียวเหมือนกันเลยถ้าเกิดขึ้นกะตัวเองจาเป็นไง...?อยากรู้จังจะมีการทำVersionใหม่ออกมาแก้ไขปัญหาให้พวกเราไหนหนอ..?หรือลุ้นๆกันไปจนก่าจะหมดอายุประกันแล้วเสียค่ายกไปศูนย์+โดนค่าอะไหล่+จ่ายค่าบริการราคามาตราฐานโลกคุณภาพตามหากันต่อไป... แต่ก็จะขี่น้องม่อนต่อไปเพราะใจมันรักกกกกกก mon47 mon47 mon47

ออฟไลน์ minigiulia(กัน)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 04:11:13 PM »
กรรม เป็นกันหลายคนเริ่มน่ากลัวละ mon6

ออฟไลน์ Vut(DCDC)

• Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 04:55:08 PM »
โหพี่อ็อฟหากเป็นเรื่องค่ายข้าวปั้นนะ

ผมก็มีอยู่ 1 คันครับ......ไว้ใช้ช่วงที่ไม่สามารถเอาน้องมอนฯออกไปไหนได้นะครับ(เช่นวันนี้..เช้าแดดแรง..บ่ายตกซะงั้น)

ปีที่แล้วครับพาน้องค่ายข้าวปั้นลุยน้ำท่วมที่หน้าจตุจักรเลยครับ......ตอนแรกก็ไปได้พอมาหน้าขนส่งเจอรถใหญ่วิ่งคลื่นซัดเข้าที่ระบายอากาศ....จบครับดับกลางน้ำ

เข็นมาซักพัก.........ลองสตาร์ทก็ติด..และใช้งานมาจนถึงทุกวันนี้ครับ mon48

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 05:17:57 PM »
มีน้องข้าวปั้น ชื่อน้องฟ้า (skydrive) ขี่สัปดาห์ละ 2 วันคับ ยังไม่เคยดับตอนลุยน้ำ คงเพราะน้ำไม่สูง  รู้แต่ขี่สบาย ฝนตก ไม่เปียกขาด้วยนะเออ เพราะ เวลาขี่ ต้องวางขาคู่ .. แถมออโต้ บิดอย่างเดียว อิอิ mon47
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ zing.zink [ซิ้ง]

• Moto GP point: +7/-0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 05:59:53 PM »
ขอบคุณ จขกท ที่ช่วยแชร์ประสบการณ์ครับ  mon57

ผมก็ใช้ 795 ครับ ขณะนี้วิ่งไป เจ็ดพันกว่าโล ออกทริปเจอฝนเป็นส่วนใหญ่ เรียกได้ว่าเปียกเกือบทุกทริป ขณะนี้รถยังใช้งานได้ปกติ แต่จะกลับไปตรวจสอบดูครับ ขอบคุณอีกครั้งครับที่นำข้อมูลมาแบ่งปันให้เพื่อนสมาชิกได้รับทราบกัน

M 795 @ Phang-nga & Phuket

ออฟไลน์ Karner

• M795 น้องหมูแดง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 06:09:19 PM »
ใครเจอดี  ก็ดีไปครับ  ถือว่าโชคดี   แต่ถ้างานเข้าเจอแจ็คพอต  ก็ถือซะว่า  ได้เคลมของใหม่ฟรีๆ แล้วกันนะครับ mon48
Name : KarN (ลาดกระบัง)
Ducati Monster 795 (หมูแดง)
Phone : 0896164255
Email: apichatam_46@hotmail.com
Facebook : KarNer Anfield

ออฟไลน์ aoniman(Aun)

• Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 06:22:43 PM »
มีวิธีแก้ไขเฉพาะหน้าไหมครับ เช่น ดึงสายออก

• *
  • เต้ยครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 06:44:52 PM »
งานเข้าอีกแล้วหรอครับ mon14     ผมก็กำลังจะรับรถช่วงต้นเดือนพ.ย.   แล้วจะเป็นไหมเนี่ย  ?  ถ้าเป็นไกลๆคงแย่เลย  แล้วทางศูนย์แ้ปัญหาเรื่องนี้ยังไงครับ?  เปลี่ยนให้แล้วจะเป็นเหมือนเดิมอีกไหมครับ     mon49    อากาศเมืองไทยเอาแน่เอานอนอะไรไม่ได้เลย  ร้อนชื้น !!  ฝนตก  แดดออกตลอด   เห้อออออ !! mon29

แล้วรถเราจะเป็นไหม?   อันนี้แล้วแต่ดวงมั้งคับ หรือไม่ก็อย่าให้เซนเซอร์โดน้ำ
ศูนย์แก้ปัญหาเรื่องนี้ยังงัย?  รอลูกค้าเป็นเมื่อไรก็เปลี่ยน แต่ถัาหมดประกันก็จ่ายเงินด้วย เพราะไม่ได้เป็นทุกคันคับ
เปลี่ยนแล้วจะเป็นอีกไหม?  ให้กลับไปอ่านข้อแรกคับ

ผมไม่ได้กวนนะครับ ผมถามเค้าๆก็บอกว่าอย่าให้ชื้น ไม่เห็นเค้าบอกว่าจะไปตรวจสอบว่าความชื้นมันเข้าไปได้ไง แล้วเรียกลูกค้าเข้าไปแก้ไข เหมือนที่ผมบอกครับว่าไม่ได้เป็นทุกคัน ก็เลยแก้แบบเป็นเคสๆไป เอาไว้ลุ้นกันเอง ผมจึงมาแชร์ให้คนที่ใช้ท่านอื่นได้รู้คับจะได้ระวังเพราะขนาดผมเห็นน้องเป็นต่อหน้าต่อตา คิดว่าคงบังเอิญที่เป็นรถน้องเค้า ผ่านไปอาทิตย์เดียวผมเจอกับตัวเลยคิดว่ามันไม่ใช่เรื่องบังเอิญและ เราจะได้รู้ จะล้างรถ จะขี่ลุยน้ำ ลุยฝนก็ระวังหน่อยครับ

• *
  • เต้ยครับ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 06:51:57 PM »
มีวิธีแก้ไขเฉพาะหน้าไหมครับ เช่น ดึงสายออก

เท่าทีาผมเจอกับตัวเองคือ ยกอย่างเดียวคับ แนะนำว่าถ้ารถอยู่ในประกันอย่าไปรื้อหรือทำอะไรครับ ยกเข้าศูนย์อย่างเดียว อต่ถ้าหมดประกันแล้วก็ทำใจครับ เพราะไม่สามารถขี่ได้เลยเดี๋ยวพาอย่างอื่นพังตามไปอีกครับ สุดท้ายต้องยกเข้าศูนย์อยู่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2012, 06:56:39 PM โดย atiphon09 (เต้ย DCDC) »

ออฟไลน์ PokDiavel(DCDC)

• Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 07:04:47 PM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆที่มาแชร์กันครับ เข้าใจความรู้สึกเลยครับ ถ้าเป็นผม มันก็ระแวงอยู่ตลอดว่าเข้าเกียร์ปล่อยครัชแล้วมันจะดับหรือปล่าว

ออฟไลน์ dukdikdog

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 07:22:49 PM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เครียดเพิ่มอีกเรื่องเลยครับ ตั้งแต่น้ำมันผสมเอธานอล ถังไนล่อน ความร้อนเครื่อง ยันขาตั้งเลยหรือ