ผู้เขียน หัวข้อ: ร่วมแชร์ อุบัติเหตุของเพื่อน ๆเตือนสติ ขับขี่ปลอดภัย ช่วงออกทริป กันครับ  (อ่าน 1561 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ducati Pasta

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +2/-0
เพื่อนๆ เคยมีประสบการณ์แย่ๆ หรืออุบัติเหตุกับมอไซค์อะไรกันบ้างไหมครับ  อยากให้แชร์กันไว้ เพื่อเพื่อนคนอื่น หรือบางคนก็พึ่งมีมอเตอร์ไซค์คันแรก จะได้เตือนสติให้ระวังให้มากๆครับ

ของผม สมัย มอปลาย  เคยยืมรถเพื่อนขี่  SF400 มันก็ซ้อนไปด้วย พอไปถึงทางโค้งหักศอกแบบไฮสปีด  ผมก็รอใกล้ๆ  ค่อย แตะเบรกเบาๆ    แต่เพื่อนมันบอกให้รีบเบรกได้แล้ว ผมก็งง จะรีบไปไหน อีกไกล     พอใกล้   อ้าว กำ..    ผ้าเบรกหน้าหมด เหลือแต่เบรคหลัง mon49  ไอ้นี่ ไม่บอกตรูแต่แรกฟะ mon39

ผลคือ แหกโค้งขวาครับ  ตรงเข้าไปชนกับต้นไม้ข้างทาง  เจ็บ ทั้งคู่  ข้อมือแหกเลย ถุงมือไม่ใส่    abc39

ตอนนี้ผ่านมานานแล้ว  ก็ยังคิดถึงช่วงเวลานั้น และขับขี่อย่างระมัดระวังเสมอ

เพราะ ร่างกายคนเราไม่มีอะไหล่นะครับ   เจ็บแล้วเจ็บเลย หักแล้วหักเลย ตายแล้วตายเลย 

ัขับขี่ปลอดภัยกันนะครับเพื่อนๆ mon10
Sembrava come il sole.

ออฟไลน์ Q DNT

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +29/-2
  • Ducati Only!!
ไม่เคยเจอ อุบัติเหตุแบบแรงๆครับ แรงสุดน่าจะ2เรื่อง
เรื่องแรกผมขับ sf400 tec1 ขับมา160แล้วเบรคครับ กำเบรคหน้าแน่นเลยครับ ผลปรากฎว่าล้อหน้าล๊อคครับ สะบัดอย่างแรงออกแรงยื้อกับรถจนนึกได้ว่าต้องปล่อยเบรค+โชคดีที่ผมเมาเลยไม่ตกใจ รถเลยคุมอยู่ครับ (เวลามีดื่มไม่ควรเอารถออกไปด้วยนะครับ อันตรายโคตรๆ) นึกว่าไม่เป็นอะไรแล้ว กลับมาบ้านนอนหลับไปได้2-3ชม สะดุ้งตื่นมาปวดตัวมากๆ mon36 สร่างเมามาได้ยังนึกอยู่เลยว่าโชคดีจัง

เรื่องสองครับ ขับ SF400 คันเดิมนี่และไปกะเพื่อน2คน ก่อนออกรถเราก็คะยั้นคะยอให้เพื่อนใส่หมวกกันน๊อกของเราพอดีมี2ใบแต่เพื่อนบอกไปใกล้ๆแค่นี้ไม่ต้องก็ได้ พอขับไปได้สักครึ่งทางเพื่อนขับมาแรงสัก140 ชนหมาครับ ผมขี่ตามหลังใส่หมวกกันน๊อก+ขี่ไม่เร็วน่าจะ100 เห็นเป็นภาพช้าเลยครับ หมาโดนเหยียบตายคาที่เพื่อนผมโชคดีเอาหน้าลงถนน ตอนนั้นผมนึกแต่ว่าจะขี่ไปเลนไหนไม่ให้เหยียบเพื่อน โชคดีไม่มีรถสวนมาผมเลยขี่ข้ามเลนไป เพื่อนปลอดภัยครับ แต่ถลอกทั้งตัว+ฟันหน้าหักยกแผง รถกระจายครับ  ......ไปไหนมาไหนก็ใส่ให้ครบชุดจะดีกว่านะครับ ของมันแรง mon57

ออฟไลน์ ต้น_71 Bike

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +17/-1
 abc10มอไซค์ยังไม่เคยครับ เคยแต่จักรยาน ปั่นในแทรค ลงดร็อปประมาณ3เมตร กลิ้งเข้าป่า คิ้วแตก ซีกขวาทั้งซีกระบมไปเดือนครึ่ง
แต่ดีที่ใส่หมวกกันน๊อค หมวกยุบไปประมาณ1" (ถ้าไม่มีหมวกคงกระโหลกผมยุบแทนแน่ๆครับ)
รองเท้า ถุงมือครบ ก็เลยไม่มีอะไรมาก ปั่นกลับบ้านแบบชาๆ อาบน้ำแล้วแม่ไป รพ.  mon8
ผมก็คิดว่าอุปกรณ์ครบ มีสติ จะช่วยให้หนักเป็นเบาได้ครับผม  mon57

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
กระทู้ดีมีประโยชน์นะครับนี่ +1 mon57
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ kao_magicman

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +3/-0
  • อยู่อย่างไร้ค่า หรือตายห่าดุจฮีโร่
เคบขี่ไปเชียงคาน ขี่ช้าๆ แล้วขี่นาน ไม่ยอมหยุดพักหลายชั่วโมง

ผลคือ...     หลับใน    สไลต์ข้าง บนเขาภูหลวง

โชคดี โค้งซ้ายไม่มีรถสวน  CBR 250 แกนเกียร์หัก ต้องยกขึ้นรถไฟกลับบ้าน

ทำให้เตือนสติไว้ตลอดว่า      อย่าหักโหม  ทำอะไร รู้ลิมิตตัวเอง

เรียน Product Design ลาดกระบังครับ
สมาชิค Magic Man Bike Club

ออฟไลน์ adnarial [Bank BB Team]

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +2/-0
    • FZ CLUB THAILAND
3 อย่างที่พึงระลึก
1. สติ
2. ทักษะ
3. เครื่องป้องกัน

ก่อนจะเปลี่ยนคัน ไปขี่คันอื่น หรือลองรถของใครก็ตาม ปกติแล้วผมจะ ตั้งสมาธินิ่งๆก่อนๆ
ลองเปิดคันเร่งอยู่กับที่ ดูระยะฟรีคันเร่ง ลองเข้าเกียร์ 1-N-2 ดูว่าระยะเกียร์ ระยะคลัช ขนาดไหน

แล้วค่อยๆออกตัว ประมาณจังหวะคลัช กับรอบ ที่รอบต่ำๆ แล้วค่อยๆ ออกตัวดูก่อน
ค่อยๆลอง ระยะเบรค หน้า-หลัง ให้คุ้นมือ คุ้นเท้า แล้วค่อยลองเล่นโค้งทีละหน่อยๆคับ