ผู้เขียน หัวข้อ: Diavel vs Hayabusa ขอความคิดเห็นหน่อยนะครับ! ลังเลมากๆ  (อ่าน 8085 ครั้ง)

ออฟไลน์ oOthekopOo

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
ขอความคิดเห็นหน่อยนะครับ ไม่ว่าจะด้วยอารมณ์ส่วนตัว หรือ เหตุผลต่างๆนาๆก็ได้ครับ ระหว่าง hayabusa กับ diavel ครับ พอดีเห็นทั่งสองคันนี้มาแล้วครับสวยมากๆ สวยทั่งคู่เลย ลังเลมากครับ
ตัวผม อยู่ต่างจังหวัดครับรถไม่ติด ใช้ทางไกลบ้าง ขี่หล่อบ้าง พอเห็นสองตัวนี้ใช้ได้คล้ายๆกันเลยครับ cc.ก็พอๆกัน ยังไงก็ขอความคิดเห็น
หน่อยนะครับ ใจผมนั้น ค่อนข้างไปทาง Diavel ครับเพราะ แบรน กับ ขนาดตัวรถที่ใหญ่ดีครับออกแนว spot เล็กน้อยชอบๆ mon48 แต่พอมาเห็น hayabusa แล้วอวบอึ่มมากครับ abc36 ตรงสเปคอีกแล้ว แรงอีกต่างหาก ราคามือ 2 ก็ถูกมากๆอีก  mon17
แล้วเพื่อนๆมีความคิดเห็นยังไงบ้างครับ ช่วยผมหน่อยนะครับ mon14
ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับผม mon32
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2012, 12:14:24 PM โดย oOthekopOo »

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ GueenG(เกี๊ยง)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +9/-3
Re: Diavel vs Hayabusa ขอความคิดเห็นหน่อยนะครับ! ลังเลมากๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 06:38:25 PM »
คำถามนี้คุณกอล์ฟตอบได้ดีที่สุดครับ

ส่วนผมขับรถอยู่เด๋วค่ำๆ จะมาให้ทรรศนะของHayabusa ควับ

ออฟไลน์ wee43

• Ducati Owner
Re: Diavel vs Hayabusa ขอความคิดเห็นหน่อยนะครับ! ลังเลมากๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 07:11:22 PM »
Diavel เหอะครับ .... นั่งสบาย ทางไกลสะดวกครับ

ออฟไลน์ vipada

• Monster Girls
  • Moto GP point: +22/-2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 07:14:36 PM »
ตั้งคำถามนี้ในบ้านของคนรักดูคาติ ใครเชียรฮายา เจอรุมแน่ mon14 mon14 mon16
ระวังได้คำตอบที่เอียงไปทางดูคาตินะค่ะ สุดท้ายคือถามเมียที่บ้านค่ะว่าชอบซ้อนคันไหนแล้วนั่งสบายค่ะ mon17 mon17
my lovely Ducati ^^

ออฟไลน์ minigiulia(กัน)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 07:43:24 PM »
ไม่เคยขี่ทั้งคู่ ผมว่าคงมีหลายคนอยากสัมผัสเจ้ายักษ์วิ่งเร็วตัวนี้เป็นแน่ เคยเห็นในคลิปวิ่งตั้ง 330+ mon61 สำหรับฮายา

ออฟไลน์ terngz(เติ้ง)(DCDC)

• ต่อต้านไม่ได้ก็เข้าร่วมไปเลย!!
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 07:49:44 PM »
Diavel เหอะครับ
ความคิดผม เทียบกันคงลำบากเพราะคาแร็คเตอร์ของรถทั้งสองรุ่นต่างกันโดยสิ้นเชิงครับ คงต้องให้เจ้าของกระทู้ไปทดลองขี่เพื่อให้ทราบว่าชอบแบบไหนมากกว่ากันครับ
รถดีทั้งคู่น่ะล่ะครับ ไม่มีปัญหาเรื่องหน้าตาแน่นอน

ออฟไลน์ vipada

• Monster Girls
  • Moto GP point: +22/-2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 08:16:43 PM »
ความคิดผม เทียบกันคงลำบากเพราะคาแร็คเตอร์ของรถทั้งสองรุ่นต่างกันโดยสิ้นเชิงครับ คงต้องให้เจ้าของกระทู้ไปทดลองขี่เพื่อให้ทราบว่าชอบแบบไหนมากกว่ากันครับ
รถดีทั้งคู่น่ะล่ะครับ ไม่มีปัญหาเรื่องหน้าตาแน่นอน

เห็นด้วยกับคุณเติ้งค่ะ diavel คือคำตอบสุดท้ายค่ะ หากไม่เลือกแล้วละก็ วิภาดาว่ามีรุ่นนี้แหละค่ะคือตัวรองลงมาจาก diavel

รับรองว่า เด่นไม่มีใครเทียบได้รองจาก diavel ค่ะ  mon47 mon47 mon47 กด Like ให้ตัวเอง 100 ที mon57 mon57 mon57
my lovely Ducati ^^

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 08:21:31 PM »
ผมว่า 2คันนี้สไตร์ ใกล้เคียงกันแล้วนะครับ ขับทางไกลได้ทั้งคู่นั่งสบายทั่งคู่นะ  mon57
สวนเรื่องคนซ้อนผมไม่มีปัญหาครับ แฟนไม่ชอบ มอไซ เท่าไหร่ครับ ก็เลยได่ขับคนเดียวครับ
(เจ๊ วิภาดาครับ เจออย่างงี้อย่าถามเรื่องคนซ้อนเลย คนขับยังจะไม่กล้าขับเลยครับ 555 mon19)
ส่วนเรื่องการให้คำตอบ ก็อยากให้ได้คำตอบที่เป็นกลางหน่อยอะครับ  mon3
ขอบคุณมากครับ mon32

ออฟไลน์ bankie

• หล่อขั้นเทพ โพธิ์งาม
  • Moto GP point: +7/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 08:22:48 PM »
เอา hayabusa มือสองคัฟ............แล้วซื้อ795 อีกคัน เกินงบนี้สหน่อย แต่แจ๋วนะผมว่า
 mon16
คนดีใช้ Akra คนบ้าใช้ Zard

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 09:06:25 PM »
มีคนเทียบ 2 รุ่นนี้ เยอะมากครับ เนื่องจากราคาค่าตัวใกล้เคียงกันมาก ๆ

แต่เรื่องความแรง กับ ซีซี นั้น เทียบกันไม่ได้นะครับ เพราะฮายา ฯ 4 สูบ แต่เดวิล 2 สูบนะครับ

4 สูบ จะได้แรงปลายครับ ผมเคยบิดฮายาฯ 09 ไปที่ 285 ครับ แล้วเริ่มรู้สึก หวั่นอันตราย เลยผ่อนครับ เนิบ ๆ ลอย ๆ วิ่งระหว่างจังหวัดที่ถนนโล่ง ๆ นี่ สุดจะสบายครับ อยากก้มหลบลมก็ไม่ยาก

2 สูบ ได้แรงต้น ในรอบต่ำครับ ซึ่งก็คือ พลังของเดวิล ในย่านความเร็วต่ำ จะสูงมากครับ ล้อใหญ่ ๆ ออกตัวแรงๆ โช๊คกระแทกหนักๆ อัดลงถนน ผ่านหน้ายางขนาด 240  ความเร็ว แรง G กำัลังแขนที่ต้องเกร็ง มันสูงมากครับ  แต่มันก็ อธิบายความรู้สึกสุดยอด เป็นคำพูดได้ยากยิ่งนัก

ข้อความนี้ คือที่ผมตอบไว้ ในเว็บ พันทิพย์นะครับ mon43

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V12515692/V12515692.html

ความคิดเห็นที่ 43      
*40 ความรู้สึกเมื่อเทียบกับฮายาฯ จะคนละเรือ่งเลยครับ

ฮายา .. จะเร่งได้แน่น ๆ หนึบ เนิบ ๆ ลอยไปเรือ่ย ๆ เหมือนนั่งบนยานบินลำใหญ่ครับ  สนุกไหม ผมว่า มันเหมาะเดินทางไกล ก้มตัดลม สบายสุดๆเลยครับ  ไหล ๆ ๆ ๆ ขึ้นปื้ด ๆ ๆ  230-260 ไม่หยุดไหลเลยครับสุดยอด

เดวิล .. เสียงท่อมาก่อนเลย ตับ ๆ ๆ หนักแน่น ดูบึก ๆ เหมือนพวกนักเลงบ้าพลัง ท่านั่งจะหลังตรงกว่ามากครับ ควรมีชิลด์ช่วยตัดลม ไม่งั้นเหนื่อย  ความเร็ว ไม่สามารถทำเท่าฮายาฯได้เลยครับ เพราะทรงครุยเซอร์มาก ๆ ผมเคยบิดได้แค่ 250 เองครับ ก็หมดแล้ว

โดยรวมสำหรับผมนะครับ ถ้าชอบสไตล์เท่ห์ ๆ และไม่ขี่เร็วมาก( 120-150) ในใจผมให้เดวิลครับ

ถ้าชอบซัดบ้าง อยากเร็ว นั่งนิ่ม นิ่ง ไหลๆ สบาย ๆ เงียบ ๆ  แนะนำฮายาฯ ครับ ^^

จากคุณ   : golffy#250 (golffy#250)
เขียนเมื่อ   : 15 ส.ค. 55 14:33:59 
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 09:07:17 PM »

เห็นด้วยกับคุณเติ้งค่ะ diavel คือคำตอบสุดท้ายค่ะ หากไม่เลือกแล้วละก็ วิภาดาว่ามีรุ่นนี้แหละค่ะคือตัวรองลงมาจาก diavel

รับรองว่า เด่นไม่มีใครเทียบได้รองจาก diavel ค่ะ  mon47 mon47 mon47 กด Like ให้ตัวเอง 100 ที mon57 mon57 mon57

มิตติ้งครั้งหน้า คุณอ้อ อย่าลืม ขี่มาให้เพื่อน ๆ ชมนะค้าบ abc23
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 09:39:38 PM »
งั้นถ้าผมเอา hayabusa มือสองผมก็จะเหลือเงินไปออกอย่างอื่นได้อีกคันเลยนะครับ หรือว่าผมจะเอา diavel มือหนึ่งเลยแต่ได้คันเดียวดีครับ  mon61

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 09:58:07 PM »
งั้นถ้าผมเอา hayabusa มือสองผมก็จะเหลือเงินไปออกอย่างอื่นได้อีกคันเลยนะครับ หรือว่าผมจะเอา diavel มือหนึ่งเลยแต่ได้คันเดียวดีครับ  mon61

ผมว่า รถราคานี้ จริงๆ แล้ว อารมณ์ จะอยู่เหนือเหตุผลครับ

เข้าใจว่าทาง คุณ จขกท. จากที่อ่านแล้ว อยากเก็บไว้สองคัน อิอิ เพราะมันคนละอารมณ์ครับ

ผมสรุปให้ง่ายๆ เลยดีก่า mon47 ว่า...

ซื้อ ฮายาฯ มือสอง ซักปี 2010 ครับ ไว้ขี่ทางไกล .. แล้วดาวส์ เดวิล ไว้ขี่หล่อ ๆ อีกอารมณ์ 

จบเลยครับ mon47

ออฟไลน์ wee43

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 07:57:01 AM »
ซื้อฮายา แล้วไม่จบครับ เชื่อผม .... ไดเวล คันเดียวจบครับ จากนั้นอยากไหล ค่อยไป 1199

ออฟไลน์ PAWARIT(DCDC)

• Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 12:16:14 PM »

abc24 abc24 abc24 abc24 abc24 ฮาแตกแบบบอกไม่ถูก

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Moto GP point: +18/-0
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 01:09:13 PM »
ลองเอามาจอดเทียบกันสิครับ แล้วจะเลือก Daivel อย่างไม่ต้องคิด
2012 Monster 795 - KhonKaen

ออฟไลน์ GueenG(เกี๊ยง)

• Moto GP point: +9/-3
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 01:31:16 PM »
มาตอบหละครับ

ให้ทรรศนะในมุมมองของผมนะครับ ฐานะที่ใช้ Hayabusa อยู่ แต่แอบมาสิงสถิตวนเวียนในเว็บ Monster Ducati ของเขา ฮ่าๆ(เจ้าของที่ไม่ไล่ก็ไม่ไปครับ อิอิ)

อย่างที่เรียนว่าคุณกอล์ฟซึ่งเคยมีประสบการณ์ใช้รถทั้ง 2คันมาแล้วทั้ง Hayabusa และปัจจุบันก็เป็น Diavel ซึ่งรถทั้ง 2คันมันคนละสไตล์เลยครับ

ผมได้มีโอกาสคร่อมเจ้า Diavel ตอนไปศูนย์ Ducati เพื่อจอง Monster ก็พบว่า ท่านั่งค่อนข้างสบาย หลังตรง แขนตึง ที่พักเท้าค่อนไปด้านหน้าตามสไตล์รถแนวครุยเซอร์ครับ ส่วนอารมณ์ตอนบิดตอบไม่ได้ครับเพราะไม่ได้สตาร์ทขี่

แต่ Hayabusa เป็นรถแนว Big Sport (ผมขอไม่เรียกว่า Sport Touring ครับ เพราะว่า ลองมาใช้งานแล้วมันไม่ใช่ครับ) ท่านั่งคร่อมไปด้านหน้า หน้าก้ม ที่พักเท้าอยู่ค่อนมาด้านหลังเล็กน้อย เพื่อเป็นท่าที่เหมาะกับการขี่ในความเร็วสูงครับ ดังนั้น ถ้าจะเอามาใช้ขี่ทางไกล แบบทัวร์ริ่งหละก็ ผมบอกเลยว่า มีเมื่อยครับ ถึงจะไม่มากเท่าพวก Sport แท้ๆที่เรียกว่า พวก Replica แต่ก็เรียกว่าไม่ค่อยสบายนั่นแหละครับ ผู้ขี่ต้องค่อนข้างแข็งแรงในระดับนึงครับ ถ้าร่างกายไม่ค่อยพร้อม ผมขี่ไปกลับสังขละบุรี ต้องเมื่อยตัวไป 3วันครับ หะหะ

แต่ถ้ารถแนวครุยเซอร์ แบบ Diavel จะเป็นแนวขี่หล่อ ขี่ชิลครับ การขี่ทางไกลถ้าไม่อะไรมาก ส่วนใหญ่เราก็วิ่งระดับ 100-120แค่นี้เองครับ (แม้ผมจะใช้ Hayabusa เวลาเดินทางก็ไปความเร็วแค่นั้นเองครับ) ถ้าอยากออกทัวร์ Diavel ค่อนข้างเหมาะและสบายตัวกว่าครับ

ส่วนเจ้า Hayabusa สำหรับผมที่เป็นนักธุรกิจ ทำงานไม่ค่อยมีเวลาขี่ เอามาขี่เฉพาะช่วงเย็นๆ หัวค่ำรถว่างๆ อัดมันๆระยะทางไม่ไกลมากนัก เน้นอัตราเร่งจัดๆ เท่ห์ หล่อ วิ่งในช่องทางด่วนแซงเก๋งสนุกๆอะไรอย่างนี้มากกว่าครับ หะหะ ให้หัวใจมันได้เต้นตุ้บๆๆ ขี่สักชั่วโมง ก็ Happy แล้วครับ อัตราเร่งเครื่องยนต์อย่างโหดครับ บิดเป็นมา แรง G เยอะมากในทางตรง ประมาณว่า เร็วสั่งได้ครับ อยู่ที่ใจว่าไปไหวหรือเปล่าเท่านั้นครับ

ถ้าถามผมตอนนี้ว่าจะเอา Hayabusa ออกต่างจังหวัดไกลๆเอาไหม ผมบอกว่าไม่เอาครับ ถ้าระยะรัศมีไม่เกิน 200กม.โอเค มากกว่านี้ ไม่อยากเมื่อยตัวครับ ซึ่งระยะทางก็ประมาณไปกลับพัทยาสบายๆครับ ร่างกายพอไหวอยู่

อ้อ เรื่องคนซ้อน Hayabusa คนซ้อนก็ไม่ค่อยสบายมากนะครับอย่างที่บอก ทรงรถมันแนว Sport ตัวคนขี่จะเอนไปข้างหน้า คนซ้อนจะนั่งหลังตรงก็ไม่ค่อยเหมาะ ตัวก็เลยต้องเอนมาด้านหน้าด้วยครับ  แต่ของทางDiavel เบาะคนซ้อนก็ดูไม่ได้ใหญ่เท่าไหร่ ซ้อนนานๆไกลๆอาจจะมีเมื่อยก้นเหมือนกัน(มั้ง)

ลองพิจารณาดูได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2012, 01:34:07 PM โดย GueenG(เกี๊ยง) »

ออฟไลน์ Hunter HDP

• Moto GP point: +2/-0
  • อิสระ ที่จะใช้ชีวิต
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 08:32:44 PM »
 abc5 abc5 abc5
HD and Ducati อารมณ์ล้วน

ออฟไลน์ sasiton

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 10:33:56 AM »
diavel คำตอบสุดท้าย

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 11:09:50 AM »
ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นมากครับ ช่วยได้เยอะมากเลยครับ mon5
ใจผมไปหา Diavel แล้วครับเหลืออย่างเดียว (เงิน)เท่านั้นครับเรื่องเดียวเรื่องใหญ่ด้วยครับ  mon6
ที่ผมเลือก Diavel เพราะคิดว่าไม่ได้ขี้ เกิน200 สักเท่าไหร่แน่ๆ ถนนแถวบ้านก็โค้งสะเยอะเลย เดียวตกดอย แหะๆ อีกอย่างคือ Hayabusa คงจะต้องใช้ทักษะในการขับขี่พอสมควรแน่ๆเลยคงต้อง ขับDiavel หาประสบการณ์ไป พลางๆก่อน แหะๆ
และส่วนมากก็จะใช้ไปไหนไม่ไกลเท่าไหร่ ถ้าเอา Hayabusa ไปคงจะไม่สะดวกสักเท่าไหร่ เพราะใหญ่มาก ในใจตอนนี้คงจะรอเงินก่อนครับ เอาDiavel มาให้ได้ก่อนแล้ว Hayabusa ไม่ก็ 795 มือสอง คงจะตามมาให้ขี่เล่นแน่ๆ
แล้วก็ถ้าคิดไม่ผิดผมว่าอีก 1-2ปี sf คงมาแน่ๆ 795 คงจะมีมือสองเยอะ คงจะรอเอาคันที่สองตอนนั้นแหละครับ ส่วนตอนนี้คง Diavel เท่านั้นครับ abc18
ใจมันเรียกร้อง mon61
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2012, 11:49:56 AM โดย oOthekopOo »