ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหา 795 วาล์ว ดัง  (อ่าน 5000 ครั้ง)

ออฟไลน์ alovela501(เด็กวินจ้า)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +2/-0
สอบถามปัญหา 795 วาล์ว ดัง
« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 10:10:34 AM »
พอดีวันนี้ขับมาทำงานแ้ล้ว ฟังเสียเครื่อง เสียคล้าย ๆ วาล์ว ดัง ผมจอดรถใว้ 1 อาทิต ล่าสุดขับเมื่อวันพูทธที่แล้ว ขับอีกทีก็วันนี้ ได้ยิงเสียงเหมือนวาล์วดัง ผมลองเอาหูไปแนบเสื้อสูบ เสื้อมันคล้าย ๆ เสียงมันเหมือนจะใช่เลย ใครเป็นม่างครับ รถผม จะ 2000 โลแล้วครับ ไม่ทราบว่าใช่ที่วาล์วหรือเปล่าอะครับ
ตี๋คับ(เรียก ตี๋น้อยก็ได้)
นามปากกา alovela501
alovela501@hotmail.com
คติพจตัวเอง วันนี้เราเจ็บและได้ประสบการณ์ วันหน้าเราสุขและได้รับการชื่นชม

Ducati Bikers Thailand

สอบถามปัญหา 795 วาล์ว ดัง
« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 10:10:34 AM »
//

ออฟไลน์ TOTTOO

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-1
  • ความประมาท เป็นหนทางสู่ความตาย
Re: สอบถามปัญหา 795 วาล์ว ดัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 10:42:14 AM »
 วาล์ว หรือ ครัช..ฟังให้ดี

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +18/-0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 02:20:09 PM »

ตามนั้นครับ แล้ววาล์วเราเป็น desmo ไม่มีสปริง เสียงจะต่างกับรถทั่วไปครับ
2012 Monster 795 - KhonKaen

ออฟไลน์ Triple[Boy]

• Moto GP point: +6/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 05:08:14 PM »
มันดังแบบไหนรึครับ เป็นรถใหญ่คันแรกของผม ยังงง ๆ กะเสียงพวกนี้ครับ เอาไว้เป็นความรู้

ออฟไลน์ alovela501(เด็กวินจ้า)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 07:07:56 PM »

ตามนั้นครับ แล้ววาล์วเราเป็น desmo ไม่มีสปริง เสียงจะต่างกับรถทั่วไปครับ

ผมฟังตอนจอดรถเฉย ๆ อะครับ เช่นติดไฟแดงสังเกตุฟังเสียงหลายแยกไฟแดงแล้วอะครับหรือไม่ก็ถึงที่ทำงานก็ฟังอีกที เวลา เครื่องร้อน ๆ จะได้ยินเสียง แก๊ง ๆ อยู่ ตรง เสื้อสูบ ช่วงแรก ๆ ที่ขับก่อนวันนี้ยังไม่ดัง ผิดปกติขนาดนี้อะครับ คือแบบว่า นิสัยผมในการขับรถถ้าเสียง อะไรผิดปกติ จะฟังออกเลยอะครับ ว่ามันแปลก อะครับ
คติพจตัวเอง วันนี้เราเจ็บและได้ประสบการณ์ วันหน้าเราสุขและได้รับการชื่นชม

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Moto GP point: +18/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 01:11:03 AM »
วิธีดูว่าเป็นเสียงคลัทช์หรือเปล่าให้ติดเครื่องเข้าเกียร์ว่างไว้ แล้วลองเปรียบเทียบเสียงระหว่างตอนกำคลัทช์กับไม่กำดูครับ
ถ้าเป็นเสียงเดียวกันแต่ตอนกำคลัทช์ดังกว่าหน่อยนึง ก็แสดงว่าเสียงคลัทช์ ถ้าเสียงเท่าเดิมก็เสียงอย่างอื่น
2012 Monster 795 - KhonKaen

ออฟไลน์ minigiulia(กัน)

• Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 11:04:34 PM »
วันนี้ผมก็เพิ่งได้ยินไอเสียงแปลก เสียงคล้ายๆเหล็กกระทบกัน แต่เสียงไม่แน่นเหมือนวาล์ว เสียงจะออกใสๆ เป็นเฉพาะตอนเปิดคันเร่ง ไม่รู้เสียงอะไรเหมือนกัน
ผมกำลังจะ 1000 โล สงสัยเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเสียงจะเงียบลงรึปล่าว mon40

ออฟไลน์ tongfa

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 08:43:21 PM »

ผมฟังตอนจอดรถเฉย ๆ อะครับ เช่นติดไฟแดงสังเกตุฟังเสียงหลายแยกไฟแดงแล้วอะครับหรือไม่ก็ถึงที่ทำงานก็ฟังอีกที เวลา เครื่องร้อน ๆ จะได้ยินเสียง แก๊ง ๆ อยู่ ตรง เสื้อสูบ ช่วงแรก ๆ ที่ขับก่อนวันนี้ยังไม่ดัง ผิดปกติขนาดนี้อะครับ คือแบบว่า นิสัยผมในการขับรถถ้าเสียง อะไรผิดปกติ จะฟังออกเลยอะครับ ว่ามันแปลก อะครับ
ถ้าเสียงตอนติดไฟแดง ลองกำครัช ปล่อยครัชดูครับ  ถ้ากำแล้วเงียบ คือเสียงครัชดังนะครับ(เท่าที่ผมสั้งเกตุดูนะครับ) ผิดถูกไงขออภัย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 11:16:04 PM »

ถ้าเสียงตอนติดไฟแดง ลองกำครัช ปล่อยครัชดูครับ  ถ้ากำแล้วเงียบ คือเสียงครัชดังนะครับ(เท่าที่ผมสั้งเกตุดูนะครับ) ผิดถูกไงขออภัย

อยากจะบอกว่า ถูกต้องนะครับ ครัชครับผม ไม่ได้มาตอบแต่ มาฟังตามที่บอกเลย ออตาม ๆ กันไปครับ mon6
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2012, 10:39:17 PM โดย alovela501(เด็กวินจ้า) »

ออฟไลน์ Ariox(Joe)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 10:37:51 PM »

ของผมดังแบบนี้เลยครับ กะลางสงสัยอยู่พอดีเลย กะลางจะเข้า 1000 โล สงสัยอยู่ว่าผิดปกติอารายไหมครับ ต้องซ้อมหรือดูอะไรเป็นพิเศษหรือป่าวคับ
 mon14 mon14 mon48 mon48

ออฟไลน์ pop3693

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 11:59:14 PM »
เติม 91 กันใช่รึป่าวครับ..ถ้าใช่เปลี่ยนซะครับ!!

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 08:05:22 AM »
เติม 91 กันใช่รึป่าวครับ..ถ้าใช่เปลี่ยนซะครับ!!
ที่พี่บอก 91 นี่คือเสียงเขกหรอครับ แต่ผมเติมโซฮอล 95 ตลอดเลย  แต่เติมน้ำมันรอบนี้ เหมือนเสียงหายไปเลย อาจเพราะเครื่องยังไม่ร้อนรึเปล่า mon40

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 10:41:23 PM »
ที่พี่บอก 91 นี่คือเสียงเขกหรอครับ แต่ผมเติมโซฮอล 95 ตลอดเลย  แต่เติมน้ำมันรอบนี้ เหมือนเสียงหายไปเลย อาจเพราะเครื่องยังไม่ร้อนรึเปล่า mon40

วีพาวเวออย่างเดียวครับ อาการรู้และเป็นที่ครัชดัง รถยี่ห้อนี้มันเป็นอย่างงี้นี่เอง ใครแล้วได้ยินเสียงเหมือนวาล์ว ไม่ต้องตกใจตรับ ลองกำครัชดูว่ามันเงียบไหม แล้วปล่อยดู ถ้าใช่ ครัชครับ ว่าแต่ว่าอยากทำครัชแห้งจัง อนาคตจะเอาไปทำได้ไหมเนี่ย ต้องรอดู T_T

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 12:44:09 PM »
ของผมที่เคยได้ยิน ตอนเปิดคันเร่งครับพี่ ตอนนี้เงียบไปละ 555

ออฟไลน์ MonsterRider

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 05:26:25 PM »
ok สบายใจล่ะ รถผมก็เป็นนึกว่ารถผมผิดปกติซะอีก

ออฟไลน์ ลูกชาย

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 12:30:25 AM »

ขอโทษ นะครับ  เพิ่ง เข้ามา อ่าน  สงสัย มาก ทำไม ต้อง เปลี่ยน จาก 91 อะครับ
คือ ผม จำเป็น ต้อง จอด รถ นานๆ บ้าง อะครับ  โซฮอ มัน ทำร้าย เวลาจอดนานนิครับ   แถลงให้ผม ฟัง หน่อย

ออฟไลน์ pop3693

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 01:07:11 AM »
เอางี้ก่อนครับ..ใครเป็นคนบอกน้องๆพี่ๆให้เติม 91 ครับ ในคู่มือรถบอกไว้ชัดเจนครับว่าให้เติมน้ำมันที่มีค่าออกเทนไม่ต่ำกว่า 95 ครับ แล้วส่วนเบนซิน 91 มันมีค่าออกเทนเท่าไหร่ ส่วนแก็สโซฮอล 95 ชื่อมันก็บอกครับว่า มันมีค่าออกเทน 95 ซึ่งเพียงพอต่อความต้องการของรถครับ ตัดเอาคำว่าโซฮอลออกไปก่อนครับมันเป็นคนละส่วนกัน 95 ก็ส่วนนึง แก็ส ก็ส่วนนึง ปล.อย่าเชื่อเพียงคนๆเดียวบอกให้เติมโน้น นี่ นั่น เป็นอะไรมาเค้ารับผิดชอบให้คุณไม่ได้ มีอะไรดูอ้างอิงในคู่มือรถเถอะครับ ผมเห็นเค้าพิมพ์มาตั้งหลายภาษาไม่น่าจะโกหกคนทั้งโลกได้..ครับ ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ ลูกชาย

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 07:24:32 PM »
เอางี้ก่อนครับ..ใครเป็นคนบอกน้องๆพี่ๆให้เติม 91 ครับ ในคู่มือรถบอกไว้ชัดเจนครับว่าให้เติมน้ำมันที่มีค่าออกเทนไม่ต่ำกว่า 95 ครับ แล้วส่วนเบนซิน 91 มันมีค่าออกเทนเท่าไหร่ ส่วนแก็สโซฮอล 95 ชื่อมันก็บอกครับว่า มันมีค่าออกเทน 95 ซึ่งเพียงพอต่อความต้องการของรถครับ ตัดเอาคำว่าโซฮอลออกไปก่อนครับมันเป็นคนละส่วนกัน 95 ก็ส่วนนึง แก็ส ก็ส่วนนึง ปล.อย่าเชื่อเพียงคนๆเดียวบอกให้เติมโน้น นี่ นั่น เป็นอะไรมาเค้ารับผิดชอบให้คุณไม่ได้ มีอะไรดูอ้างอิงในคู่มือรถเถอะครับ ผมเห็นเค้าพิมพ์มาตั้งหลายภาษาไม่น่าจะโกหกคนทั้งโลกได้..ครับ ด้วยความเคารพ

ขอบคุณ ครับ  คือ ผมไม่ค่อยมีความรุ้ เท่า ไร ผมได้ตรวจสอบแล้วครับ กำลังอัด เรา มัน 10.1 ควรจา 95จิงๆ  91 มันได้ แค่ 8.1 -9.1  ขอบคุณครับ
ปล. ผม ไว้ ใจ โซฮอ ได้ ใช่ ไหม เนี่ย ฮะฮะ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 01:34:37 PM »
ตามความคิดผมนะครับ ผิดถูกยังไงขออภัยด้วย  ที่เค้าแนะนำให้ใช้ก็เพราะส่วนหนึ่งอาจจะเป็นเพราะเครื่องรถเรามันร้อน เลยต้องใช้ 95 นะครับเพื่อป้องกันการชิงจุดระเบิดก่อน
เพราะว่า 95 ค่าออกเทสสูงกว่าซึ่งมัสามารถทนน๊อคได้สูงกว่า 91 ครับ mon32
http://www.sciencecenter.sru.ac.th/index.php?option=com_content&view=article&id=5&Itemid=9

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 06:16:32 PM »
ผมแนะนำให้นะครับ เป็นกลางเลยนะครับ จะได้เข้าใจกันนะครับ จากที่เคยเจอมาครับ
จากการใช้ 795 ใช้ วีพาวเวอร์95ก็ได้นะครับ เพราะ น้ำมันตัวนี้ก็โอเคแล้วครับ ถ้าไปต่างจังหวัดไม่มี ตัวนี้ ค่อยอัด 91 เข้าไปก็ได้ครับ ไม่ต้องกลัวเรื่องแก๊สโซฮอลของวีพาวเวอร์ตัวนี้เลยครับ เพราะค่า แก๊สผสมน้อยกว่า แก๊สโซฮอลทั่วไปมากครับ แถมช่วงนี้ผมก็ไม่ได้ขับ monster ด้วย เพราะฝนตก ขับแต่ fino อย่างเดียว ทิ้งรถใว้เป็นอาทิต บางที2 อาทิตก็มีครับ รวม ๆ ตอนนี้เป็นเดือนแล้วม้างครับ ที่ไปได้ไปไหนเลย ไม่ได้สตาทเลย  บางทีช่วงที่เอามาวอมแบท ตอนสตาทก็ปกติดีครับไม่มีปัญหาเรื่ิองน้ำมันบูดอย่างที่ว่าเลยครับ แถมถูกกว่า 91 อยู่ 3 บาทด้วย อัตราเร่งดีกว่าแน่นอนครับ  ส่วน 95 ผมไม่ได้เติมอยู่แล้วครับเพราะ แถวบ้านไม่ค่อยมีให้เติมครับ และ วีพาวเวอร์ตัวนี้ผมก็เพียงพอต่อการใช้งานแล้วครับ

ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยนะครับ