ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากข่าว ดูคาติ จากเวป ผู้จัดการ  (อ่าน 17333 ครั้ง)

ออฟไลน์ CJ

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
ฝากข่าว ดูคาติ จากเวป ผู้จัดการ
« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 01:44:00 PM »
  หลังจากบิ๊กไบค์สัญชาติอิตาเลียน “ดูคาติ” ปล่อยผลผลิตที่ประกอบในไทย หรือ “อาเซียนโมเดล” กวาดยอดขายทล่มทลายชนิดก้าวกระโดด ด้วยปัจจัยบวกราคาลงมาหลักแสนบาท ทว่า สิ่งที่ตามติดยอดขายเหมือนเงาตามตัว สำหรับเสียงสะท้อนจากกลุ่มลูกค้าใหม่ระดับชนชั้นกลาง ซึ่งมองว่าราคาอะไหล่และบริการยังอยู่ในเกณฑ์ที่สูงกว่าปกติ...บอสใหญ่ “อภิชาติ ลีนุตพงษ์” กรรมการผู้จัดการ บริษัท ดูคาทิสติ จำกัด พร้อมให้คำตอบ...

“อาเซียนโมเดล” ราคาลงหลักแสนบาท

ความเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้นกับยอดขายดูคาติปีก่อน (2554) ทะลุเป้าที่เคยตั้งไว้ 340 คัน ด้วยตัวเลขการขายทั้งหมด 368 คัน ในจำนวนนี้มีมอนสเตอร์ 795 หรืออาเซียนโมเดลอยู่ประมาณ 90 คัน แบ่งเป็นสัดส่วนกลุ่มลูกค้าใหม่ไม่เคยขี่บิ๊กไบค์มาก่อน 20% กลุ่มลูกค้าเดิม 10% และกลุ่มที่เปลี่ยนมาจากยี่ห้ออื่นอีก 70% จากการประกอบในประเทศไม่ต้องคิดภาษีนำเข้า ทำให้ราคาลดจากเดิม 6.5 แสนบาท ลงมาอยู่ที่ 3.99 แสนบาท

รวมทั้งล่าสุดเพิ่งเปิดตัวอาเซียนโมเดลอีกหนึ่งรุ่น “แดเวล” เครื่องยนต์ขนาด 1198 ซีซี 162 แรงม้า ในงานมอเตอร์โชว์เมื่อต้นปีที่ผ่านมา แบ่งเป็น 2 รุ่นย่อย ตัวธรรมดาจากเดิมนำเข้า 1.1 ล้านบาท ลงมาที่ 7.99 แสนบาท และรุ่นคาร์บอน เรด จากเดิม 1.25 ล้านบาท ลงมาที่ 9.28 แสนบาท โดยรวมแล้วราคาลงมาประมาณ 27% และได้รับความสนใจเป็นอย่างมาก มียอดจองไปแล้วรวมกัน 140 คัน ซึ่งจะเริ่มทยอยส่งมอบรถให้ลูกค้าได้ในกลางเดือนกรกฎาคมนี้

ตั้งเป้ายอดขายทะลุพันคัน

สำหรับยอดขายครึ่งปีแรก (ม.ค.-มิ.ย.) ส่งมอบรถไปแล้ว 730 คัน และมียอดจองค้างอยู่กว่า 300 คัน ทั้งนี้ เราเพิ่มเป้ายอดขายจากเดิมอยู่ที่ 600-700 คัน ปรับใหม่เป็น 1,300 คัน แบ่งสัดส่วนอาเซียนโมเดล 70% สำหรับมอนสเตอร์ 795 อีก 15% สำหรับแดเวล และที่เหลืออีก 15% เป็นรถนำเข้า และเชื่อว่าจะสามารถทำได้ไม่ยาก เพราะจากตลาดโดยรวมที่กำลังเติบโตขึ้นอย่างต่อเนื่อง หลายคนเคยใช้บิ๊กไบค์ญี่ปุ่นก็อยากลองเปลี่ยนมาใช้รถยุโรปบ้าง โดยเฉพาะแบรนด์ดูคาติที่ราคาลดลงมาเข้าถึงได้ง่ายขึ้น

ย้ำราคาอะไหล่(ไม่)แพง

ประเด็นนี้จะเป็นความรู้สึกในกลุ่มลูกค้าใหม่ คงต้องบอกว่าค่าบำรุงรักษาเท่าเดิม เพียงแต่เมื่อก่อนราคารถ 6.5แสนบาท ยกตัวอย่างเปลี่ยนแบตเตอรี่ลูกละ 7,000 บาท หรือเทียบเท่า 1% ของราคารถ ขณะที่ปัจจุบันราคารถลงมาอยู่ที่ 3.99 แสนบาท แต่แบตเตอรี่ยังราคาเท่าเดิม ลูกค้ากลุ่มนี้จึงรู้สึกว่าแพง ซึ่งจริงๆ แล้วค่าอะไหล่มันก็ไม่ได้สูงขึ้น

กรณีดังกล่าวได้รับเสียงสะท้อนจากลูกค้าพอสมควร บางคนผ่อนรถเดือนละ 1.2 หมื่นบาท เข้ามาเซอร์วิสครั้งละ 5,000 บาท อาจไม่รู้สึกว่าแพง แต่บางคนผ่อนรถเดือนละ 6,000 บาท พอเข้ามารับบริการเจอราคาแบบนี้ก็ว่าสูงเกินไป ทั้งนี้ เรามีการสำรวจราคาอะไหล่ในตลาดและมียี่ห้ออื่นตั้งราคาสูงกว่าเราด้วย แต่ก็ยอมรับว่าของเราก็ไม่ได้ราคาถูก เรียกว่าสมเหตุสมผล โดยอ้างอิงจากต่างประเทศ มาตรฐานเดียวกันทั่วโลก

อย่างไรก็ตาม ทางเราได้เจรจากับเจ้าของแบรนด์มานานแล้วว่า คุณจะขายเท่าเดิมไม่ได้ เพราะกลุ่มลูกค้าเปลี่ยนไป ดังนั้น เราจึงปรับราคาใหม่ และกำลังแจ้งให้ลูกค้าทราบภายในกลางสัปดาห์นี้ว่า ราคาจะลดลง 19-25% ครอบคลุมอะไหล่สิ้นเปลืองที่เจ้าของรถจำเป็นต้องเปลี่ยน

เล็งขยายโชว์รูม-ศูนย์บริการ

ด้านงานบริการจากปีที่แล้วมีโชว์รูมและศูนย์ฯ 3 แห่ง คือ กรุงเทพฯ, อุดรธานี และภูเก็ต ล่าสุดเพิ่มอีก 2 แห่ง แถวพระราม3และพัทยา ส่วนแผนขยายเพิ่มภายในปีนี้อีก 5 แห่ง โคราช, หัวหิน, เชียงใหม่, สยามพารากอน(เฉพาะโชว์รูม) และย่านวิภาวดี-รังสิต ซึ่งที่สุดท้ายถ้าไม่ทันอาจจะเลื่อนเป็นต้นปีหน้า และสำหรับโปรโมชั่นงานบริการที่กำลังจะเกิดขึ้น ในช่วงหน้าฝนหรือเรนนิ่งซีซั่นเซอร์วิส 3 เดือนนี้จะมีส่วนลดสูงสุด 20% ในด้านอะไหล่และแอคเซสซอรี่ด้วย

นอกจากขยายศูนย์บริการแล้ว ดูคาติยังเน้นการอบรมขับขี่ปลอดภัยเช่นเดิม เราพยายามจัดให้ใกล้เคียงกับไรดิ้งคอร์สที่อิตาลีมากที่สุด เพราะการใช้รถมีความเสี่ยงเกิดอุบัติเหตุเสมอ ดังนั้นจึงอยากให้ผู้ขับขี่บิ๊กไบค์มีโอกาสเข้าร่วมอย่างน้อย 1-2 คอร์ส ไม่ว่าจะเป็นลูกค้าของเราหรือไม่ก็ตาม

คาดโมเดลใหม่มาแน่

จากที่บริษัทแม่เข้ามาลงทุนกว่า 879 ล้านบาท เพื่อตั้งโรงงานผลิตในไทย เชื่อว่าคงจะไม่ทำเพียงแค่ “มอนสเตอร์ 795” หรือ “แดเวล” เท่านั้น คาดว่าจะมีรุ่นอื่นๆ ที่ประกอบเพิ่มตามมาแน่นอน ส่วนจะเป็นรุ่นอะไร ยังไม่ได้รับการยืนยันจากทางโรงงาน และยิ่งปัจจุบันโฟล์คฯ กรุ๊ป เทกโอเวอร์ดูคาติเรียบร้อยแล้ว การที่จะปล่อยให้ดูคาติมียอดขายปกติเพียงแค่ 4 หมื่นกว่าคันต่อปีทั่วโลก คงไม่ใช่แนวทางของโฟล์คฯ ผมมองว่าอย่างน้อยต้องหวังดันยอดขายถึงหลักแสนคัน ซึ่งคงต้องใช้โมเดลใหม่มาช่วยในการขยายตลาดด้วย

http://www.manager.co.th/Motoring/ViewNews.aspx?NewsID=9550000087378

Ducati Bikers Thailand

ฝากข่าว ดูคาติ จากเวป ผู้จัดการ
« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 01:44:00 PM »
//

ออฟไลน์ dragstar(wut) DCRY

• VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +11/-0
  • บิดๆเบี๊ยวๆมดเขียว V.3
Re: ฝากข่าว ดูคาติ จากเวป ผู้จัดการ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 01:54:09 PM »
สรุปแว้  mon16

1.ทางเราได้เจรจากับเจ้าของแบรนด์มานานแล้วว่า คุณจะขายเท่าเดิมไม่ได้ เพราะกลุ่มลูกค้าเปลี่ยนไป ดังนั้น เราจึงปรับราคาใหม่ และกำลังแจ้งให้ลูกค้าทราบภายในกลางสัปดาห์นี้ว่า ราคาจะลดลง 19-25% ครอบคลุมอะไหล่สิ้นเปลืองที่เจ้าของรถจำเป็นต้องเปลี่ยน

2.ด้านงานบริการจากปีที่แล้วมีโชว์รูมและศูนย์ฯ 3 แห่ง คือ กรุงเทพฯ, อุดรธานี และภูเก็ต ล่าสุดเพิ่มอีก 2 แห่ง แถวพระราม3และพัทยา ส่วนแผนขยายเพิ่มภายในปีนี้อีก 5 แห่ง โคราช, หัวหิน, เชียงใหม่, สยามพารากอน(เฉพาะโชว์รูม) และย่านวิภาวดี-รังสิต ซึ่งที่สุดท้ายถ้าไม่ทันอาจจะเลื่อนเป็นต้นปีหน้า

3.ปัจจุบันโฟล์คฯ กรุ๊ป เทกโอเวอร์ดูคาติเรียบร้อยแล้ว การที่จะปล่อยให้ดูคาติมียอดขายปกติเพียงแค่ 4 หมื่นกว่าคันต่อปีทั่วโลก คงไม่ใช่แนวทางของโฟล์คฯ ผมมองว่าอย่างน้อยต้องหวังดันยอดขายถึงหลักแสนคัน ซึ่งคงต้องใช้โมเดลใหม่มาช่วยในการขยายตลาดด้วย
ระยอง ฮิ

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
Re: ฝากข่าว ดูคาติ จากเวป ผู้จัดการ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 03:17:25 PM »
 mon47 อ่านมาทั้งหมด ลุ้นย่อหน้าสุดท้ายนิล่ะ abc10
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ punkpound(ปังปอนด์ DCG!!)><

• หิวโนม
  • Moto GP point: +13/-0
  • ><
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 03:24:13 PM »
SF 1199

ออฟไลน์ minigiulia(กัน)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 05:46:57 PM »
สรุปแว้  mon16

1.ทางเราได้เจรจากับเจ้าของแบรนด์มานานแล้วว่า คุณจะขายเท่าเดิมไม่ได้ เพราะกลุ่มลูกค้าเปลี่ยนไป ดังนั้น เราจึงปรับราคาใหม่ และกำลังแจ้งให้ลูกค้าทราบภายในกลางสัปดาห์นี้ว่า ราคาจะลดลง 19-25% ครอบคลุมอะไหล่สิ้นเปลืองที่เจ้าของรถจำเป็นต้องเปลี่ยน

2.ด้านงานบริการจากปีที่แล้วมีโชว์รูมและศูนย์ฯ 3 แห่ง คือ กรุงเทพฯ, อุดรธานี และภูเก็ต ล่าสุดเพิ่มอีก 2 แห่ง แถวพระราม3และพัทยา ส่วนแผนขยายเพิ่มภายในปีนี้อีก 5 แห่ง โคราช, หัวหิน, เชียงใหม่, สยามพารากอน(เฉพาะโชว์รูม) และย่านวิภาวดี-รังสิต ซึ่งที่สุดท้ายถ้าไม่ทันอาจจะเลื่อนเป็นต้นปีหน้า

3.ปัจจุบันโฟล์คฯ กรุ๊ป เทกโอเวอร์ดูคาติเรียบร้อยแล้ว การที่จะปล่อยให้ดูคาติมียอดขายปกติเพียงแค่ 4 หมื่นกว่าคันต่อปีทั่วโลก คงไม่ใช่แนวทางของโฟล์คฯ ผมมองว่าอย่างน้อยต้องหวังดันยอดขายถึงหลักแสนคัน ซึ่งคงต้องใช้โมเดลใหม่มาช่วยในการขยายตลาดด้วย
ราคาอะไหล่ ถูกลง 19-25% รากหญ้าอย่างผมจะขี่แบบสบายใจอีกเปราะ  mon48

ออฟไลน์ sakpaphat(สัก)

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 07:55:27 PM »
 mon42คิดหนักอีกแล้วเรา

ออฟไลน์ i-Ott

• *
  • Moto GP point: +7/-8
  • ทำตามที่ใจเรียกร้อง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 08:05:51 PM »
ก็ดี จะได้เลิกขี่ ยี่ห้อนี้สักที

ไปหาอย่างอื่นขี่ ดีก่า
Ducati Streetfighter S

ออฟไลน์ Capriccio

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +4/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 08:13:32 PM »
รอ SF ต่อไป

ออฟไลน์ adenalyne

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +5/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 10:09:30 PM »
ผมว่าดูคาติควรวางตำแหน่งตัวเองให้เหมาะสมมากกว่าจะมาแย่งส่วนแบ่งการตลาดกันนะ

ไม่งั้นลูกค้าระดับบนเขาก็หนีไปแบรนด์อื่นหมด ความคลัง มนต์เสน่ห์ของ ducati ก็จะลดลง

และเมื่อวันนั้นมาถึง เราก็จะเห็น คนขี่ดูคาติออกตัวยกล้อโชว์ตอนออกจากไฟแดงเยอะขึ้น  mon47

ออฟไลน์ sakpaphat(สัก)

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 10:35:58 PM »
 mon10ผมขอ monster 400 ได้ใหม(แค่นี้ก็พอแล้วสำหรับผมนะ 555) mon16 mon16 mon16

ออฟไลน์ minigiulia(กัน)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 10:57:47 PM »
ผมว่าดูคาติควรวางตำแหน่งตัวเองให้เหมาะสมมากกว่าจะมาแย่งส่วนแบ่งการตลาดกันนะ

ไม่งั้นลูกค้าระดับบนเขาก็หนีไปแบรนด์อื่นหมด ความคลัง มนต์เสน่ห์ของ ducati ก็จะลดลง

และเมื่อวันนั้นมาถึง เราก็จะเห็น คนขี่ดูคาติออกตัวยกล้อโชว์ตอนออกจากไฟแดงเยอะขึ้น  mon47
- ให้รถแพงเท่าเดิมแต่อะไหล่ถูกลง เข้าถึงยากกลุ่มลูกค้าเดิม ลูกค้าเก่าไม่หนี ได้ลูกค้าใหม่เพิ่ม
- รถถูกลง อะไหล่แพง ลูกค้ากลุ่มเข้าถึงง่ายอีกหน่อย ได้อีกกลุ่ม ลูกค้าเก่าอาจหนีไปแบรนด์อื่น

แต่ผมว่าตลาดบนเค้าก็เล่นตัวท๊อปกันอยู่แล้วเนอะว่ามะ ^ ^

ออฟไลน์ Cheer DNT(Hx2)

• นักแข่งตัวยง MOTO GP ยังอาย
  • Moto GP point: +14/-1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 11:01:12 PM »
 mon57 แจ่ม แบบนี้สิดี ผมว่าผลิตไทยออกมาอ่ะดีแล้วไม่เปนไร ผมเปนลูกค้าเก่ารถอิตารี่ ผมไม่ใจแคบขนาดที่ว่า ผลิตไทยแล้วจะเลิกขับยี่ห้อนี้หรอก เสียดายเพื่อน ผมคิดแค่ว่าขับก่อน หล่อก่อนผมได้เพื่อนๆเยอะขึ้นก้อเพราะมอไซค์ยี่ห้อนี้ ที่ผมได้เพื่อนเยอะขึ้นก็เพราะมันผลิตไทยนี่แหละ คนเลยซื้อกันเยอะ อย่าดูถูกกัน คนเราไม่ได้รวยเท่ากัน มันอยู่ที่จังหวะชีวิต สำหรับผมถ้าอายุ40 คงมีเงินซื้อเครื่องบินได้แล้ว(แต่คงไม่มีคลับ mon16) นี่ผมแค่30เอง ผมซื้อคันละ8แสนได้ก็ดีใจมากแล้ว แล้วคนที่เขาไม่ได้มีฐานะดีกว่าเรา ทำไมเราไม่เห็นใจคนเหล่านั้นบ้าง ให้เขาได้มีโอกาสได้ขับ ในยี่ห้อที่เขาชอบ ไม่ใช้แค่คุณที่ชอบได้คนเดียว ต่อให้จากราคาเปนล้านเหลือแค่หลักแสน ใช่ว่าคนทุกคนจะออกได้ทุกคน อยู่ที่ใจชอบ+เวลาด้วย บางคนออกมา รวยมาก ไม่มีเวลาขับ ผมก็เหนขายทิ้ง ไม่เห็นจะเก็บไว้เลย รวยหลายคือบ่เก็บไว้ปลูกผักฟ่ะ

ใครไม่พอใจที่จะผลิตไทยผมว่าดีซะอีกสังคมในนี้คงดีขึ้นถ้าไม่มีคนใจแคบอย่างพวกคุณอยู่  พี่ๆน้องๆเขาจะได้โพสสิ่งดีๆมีความรู้มาให้พวกผม(คนจน)อ่าน โดยไม่โดนพวกคุณถากถ่าง อยากให้มันผลิตพรุ่งนี้แม่มเลย ทุกรุ่น

ถ้าเวปมาสเตอร์เห็นว่าไม่สมควร ในสิ่งที่ผมพิม ลบเลยก้ได้คับ แต่ผมคิดว่าใครหลายคนในที่แห่งนี้คงจะเห็นด้วยกับผม

ผมอยู่อ.ยางตลาด จ.กาฬสินธ์ เปิดโรงงานซื้อเหล็ก พี่น้องคนไหน อยากเจอ อยากมาทัก มาได้คับ มาได้ทุกเรื่อง(จิงๆ) ยกเว้นยืมตังค์  mon16 mon16
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2012, 11:10:35 PM โดย Cheer DNT(Hx2) »
Sf 848 @2012 #Ducati 1098s @2012#MULTISTRADA @ 2013  #  2014 Ducati Sport1000 Monoposto

ออฟไลน์ Graf

• *
  • Bala group co.,ltd
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 11:10:10 PM »
mon57 แจ่ม แบบนี้สิดี ผมว่าผลิตไทยออกมาอ่ะดีแล้วไม่เปนไร ผมเปนลูกค้าเก่ารถอิตารี่ ผมไม่ใจแคบขนาดที่ว่า ผลิตไทยแล้วจะเลิกขับยี่ห้อนี้หรอก เสียดายเพื่อน ผมคิดแค่ว่าขับก่อน หล่อก่อนผมได้เพื่อนๆเยอะขึ้นก้อเพราะมอไซค์ยี่ห้อนี้ ที่ผมได้เพื่อนเยอะขึ้นก็เพราะมันผลิตไทยนี่แหละ คนเลยซื้อกันเยอะ อย่าดูถูกกัน คนเราไม่ได้รวยเท่ากัน มันอยู่ที่จังหวะชีวิต สำหรับผมถ้าอายุ40 คงมีเงินซื้อเครื่องบินได้แล้ว(แต่คงไม่มีคลับ mon16) นี่ผมแค่30เอง ผมซื้อคันละ8แสนได้ก็ดีใจมากแล้ว แล้วคนที่เขาไม่ได้มีฐานะดีกว่าเรา ทำไมเราไม่เห็นใจคนเหล่านั้นบ้าง ให้เขาได้มีโอกาสได้ขับ ในยี่ห้อที่เขาชอบ ไม่ใช้แค่คุณที่ชอบได้คนเดียว ต่อให้จากราคาเปนล้านเหลือแค่หลักแสน ใช่ว่าคนทุกคนจะออกได้ทุกคน อยู่ที่ใจชอบ+เวลาด้วย บางคนออกมา รวยมาก ไม่มีเวลาขับ ผมก็เหนขายทิ้ง ไม่เห็นจะเก็บไว้เลย รวยหลายคือบ่เก็บไว้ปลูกผักฟ่ะ

ใครไม่พอใจที่จะผลิตไทยผมว่าดีซะอีกสังคมในนี้คงดีขึ้นถ้าไม่มีคนใจแคบอย่างพวกคุณอยู่  พี่ๆน้องๆเขาจะได้โพสสิ่งดีๆมีความรู้มาให้พวกผม(คนจน)อ่าน โดยไม่โดนพวกคุณถากถ่าง อยากให้มันผลิตพรุ่งนี้แม่มเลย ทุกรุ่น

ถ้าเวปมาสเตอร์เห็นว่าไม่สมควร ในสิ่งที่ผมพิม ลบเลยก้ได้คับ แต่ผมคิดว่าใครหลายคนในที่แห่งนี้คงจะเห็นด้วยกับผม

ผมอยู่อ.ยางตลาด จ.กาฬสินธ์ เปิดโรงงานซื้อเหล็ก พี่น้องคนไหนอยากเจอ อยากมาทัก มาได้คับ มาได้ทุกเรื่อง(จิงๆ) ยกเว้นยืมตังค์  mon16 mon16

สุดยอดครับท่าน เห็นด้วยอย่างแรง
ตึกยังรู้พัง สตางยังรู้หมด แต่ไมตรีอันสวยสด ไม่มีหมดเหมือนสตางค์ mon61
ตึกยังรู้พัง สตางค์ยังรู้หมด แต่ไมตรีอันสวยสด ไม่มีหมดเหมือนสตางค์

ออฟไลน์ Cheer DNT(Hx2)

• นักแข่งตัวยง MOTO GP ยังอาย
  • Moto GP point: +14/-1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 11:11:52 PM »

ผมอยู่อ.ยางตลาด จ.กาฬสินธ์ เปิดโรงงานซื้อเหล็ก พี่น้องคนไหนอยากเจอ อยากมาทัก มาได้คับ มาได้ทุกเรื่อง(จิงๆ) ยกเว้นยืมตังค์  mon16 mon16

สุดยอดครับท่าน เห็นด้วยอย่างแรง
ตึกยังรู้พัง สตางยังรู้หมด แต่ไมตรีอันสวยสด ไม่มีหมดเหมือนสตางค์ mon61
ก็ผมได้ไมตรีที่ดี ก็เพราะมันผลิตไทยนี้แหละคับ เพื่อนเยอะขึ้นเลย ต่อไปถ้าจะแบ่งผลิตไท-อิตารี่ ผมคงมีเพื่อนน้อยมากอ่ะ ขับแพงไม่มีเพื่อน ขับทำไม ทุกวันนี้ประเทศเาก็มีแบ่งพวก แบ่งสีกันเยอะแล้ว อย่าเลยคับ หยุดเถอะเรื่องแบ่งชนชั้น คนคือกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2012, 11:15:58 PM โดย Cheer DNT(Hx2) »
Sf 848 @2012 #Ducati 1098s @2012#MULTISTRADA @ 2013  #  2014 Ducati Sport1000 Monoposto

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Moto GP point: +18/-0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 11:13:01 PM »
 mon57
2012 Monster 795 - KhonKaen

ออฟไลน์ หนึ่ง DNT(B)

• Moto GP point: +12/-1
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 11:15:39 PM »
ก็ดี จะได้เลิกขี่ ยี่ห้อนี้สักที

คิดได้เเค่นี้เหรอครับ คุณจะสื่ออะไร ถ้ามันจะประกอบไทยหมดทุกรุ้นจริงๆคุณก็เลิกใช้ยี่ห้อนี้ไปเถอะครับ ไม่มีใครเค้าสนใจอะไรกับคุณหรอก

ออฟไลน์ หนึ่ง DNT(B)

• Moto GP point: +12/-1
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 11:17:41 PM »

ผมอยู่อ.ยางตลาด จ.กาฬสินธ์ เปิดโรงงานซื้อเหล็ก พี่น้องคนไหน อยากเจอ อยากมาทัก มาได้คับ มาได้ทุกเรื่อง(จิงๆ) ยกเว้นยืมตังค์  mon16 mon16
mon57 mon57 mon57 mon57

ออฟไลน์ Q DNT

• Moto GP point: +29/-2
  • Ducati Only!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 11:36:47 PM »

คิดได้เเค่นี้เหรอครับ คุณจะสื่ออะไร ถ้ามันจะประกอบไทยหมดทุกรุ้นจริงๆคุณก็เลิกใช้ยี่ห้อนี้ไปเถอะครับ ไม่มีใครเค้าสนใจอะไรกับคุณหรอก
mon57 mon57 mon57 mon57

ถ้าจะขายรถได้แค่หยิบมือเพื่อรักษากลุ่มลูกค้าเดิมเอาไว้ผมว่าเค้าคงไม่ทำหรอกครับ การค้ายิ่งขายได้เยอะยิ่งดีต่อบริษัท (จะได้ไม่ถูกเทคโอเวอร์เหมือนที่โดนอยู่นี่ไง)

แล้วการที่ว่ามนต์ขลังของมันจะหายไปไม่จริงหรอกครับ มันจะหายไปได้ไง Ducati ยังไงก็เป็น Ducati ต่อให้ผลิตในไทย แล้วเอาไปเทียบกับรถยี่ห้ออื่นที่ผลิตที่ประเทศแม่ คุณภาพ ก็คงไม่ได้ด้อยลงเลยแม้แต่นิดเดียว
ส่วนที่บอกว่า จะเห็นดูคาติยกล้อกลางสี่แยกเยอะ มันก็ดีนี่ครับที่เราจะมีคนที่รักรถยี่ห้อเดียวกับเรา รักในDucati เหมือนเรา ตัวอย่างเช่น M795ที่ผลิตในไทยแล้วทำให้มีบ้านหลังนี้ มีเพื่อนๆที่ใจรักในDucati ทำให้เจอมิตภาพดีๆ ได้เพื่อนใหม่อีกหลายคน ไม่ใช่เพราะM795เมดอินไทยแลนด์หรือไงครับ จุดกำเนิดมันก็มาจาก Made In Thailand นี่และ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2012, 11:38:43 PM โดย Q DNT(H) »

ออฟไลน์ กอล์ฟ DNT (B)

• Moto GP point: +6/-1
  • ducati only
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 11:44:20 PM »
โอ้วววว มีแต่คมๆทั้งนั้น โดยเฉพาะ เลาะซี่ ณ.ยางตลาด   mon47 mon47 mon47
ducati monster 796 corse @ yasothon
รถหนูเองคร้า http://www.monsterclub-thai.com/board/index.php?topic=868.0

ออฟไลน์ ไอ้มดเอ็กซ์(DNT)

• Moto GP point: +1/-0
    • Facebook
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 11:50:44 PM »
โอ้วววว มีแต่คมๆทั้งนั้น โดยเฉพาะ เลาะซี่ ณ.ยางตลาด   mon47 mon47 mon47

มาเลย มาผลิตในไทย จะได้ไม่ต้องไปซื้อ 848 กับพี่กอล์ฟ   mon16 mon16 mon16
"อัลเบิร์ตคนนี้ไม่ใช่คนโง่ ด้วยความพยายามของคุณแล้ว คุณสามารถทำสิ่งต่างๆได้"