ผู้เขียน หัวข้อ: สายตาสั้นแต่ไม่อยากใส่คอนแท็คเลนส์ ขี่มอไซค์ทำไงดีครับ  (อ่าน 4814 ครั้ง)

ออฟไลน์ adenalyne

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +5/-0
คือผมสายตาสั้น แต่ไม่ถนัดใส่คอนแท็ค พอใส่แว่นสายตาในหมวกกันน็อค

โดนขาแว่นบีบ มันเจ็บกกหูครับ  mon40

ระยะทางใกล้ๆ ยังทนได้ แต่นานๆ สัก 1 ช.ม. ขึ้นไปมันเริ่มทรมาน

ตอนนี้ผมใช้หมวก AGV Stealth อยู่คับ พี่น้องท่านใดมีวิธีแก้ปัญหาช่วยแนะนำทีครับ

เมื่อวานไปตัดแว่นใหม่ โดยเอาหมวกกันน็อคไปลองด้วยเลย ได้มาอันนึงคิดว่าใช้ได้แต่ก็ยังเจ็บอยู่ครับ  abc35

mon36

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Moto GP point: +18/-0
ลองดูของ Tag Heuer นะครับ ขาแว่นจะเป็นยางบางและเบามาก เพื่อนผมใช้อยู่ แต่ค่าตัวแพงหน่อยนึง เห็นว่าหมื่นสองหรือยังไงนี่แหละ

หน้าตาประมาณนี้ครับ

2012 Monster 795 - KhonKaen

ออฟไลน์ เด็กส่งข้าว

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +4/-5
  • เกรียนเทพ
เปลี่ยนหมวกครับ
AGV มันเป็นหมวกที่ขึ้นชื่อเรื่องกินหูอยู๋เเล้ว
เพราะไม่เหมาะกับลักษณะหัวคนไทย

ลองหาหมวกที่ไม่บีบดูครับ  ไปลองของเพื่อนเเล้วใส่ทิ้งไว้ซัก 1 ชม พร้อมเเว่น
ถ้าไม่ปวดก็จัดเลยครับ

ออฟไลน์ toppingman(ท้อป)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
แว่นผมขาพลาสติกหนาๆ ใส่x-lite กระชับมากครับ ไม่เจ็บใดๆ

ออฟไลน์ bankie

• หล่อขั้นเทพ โพธิ์งาม
  • Moto GP point: +7/-0
น่าจะอยู่ที่แว่นนะคัฟ ก่อนนี้ผมมีOakley Square Wire เสียบไม่เข้าเลย แต่มี IC Berlin อีกอัน สบายมาก
คนดีใช้ Akra คนบ้าใช้ Zard

ออฟไลน์ Monster_K(เก่ง)

• Moto GP point: +0/-0
ลองดูของ Tag Heuer นะครับ ขาแว่นจะเป็นยางบางและเบามาก เพื่อนผมใช้อยู่ แต่ค่าตัวแพงหน่อยนึง เห็นว่าหมื่นสองหรือยังไงนี่แหละ

หน้าตาประมาณนี้ครับ

สวยงามมากเชียวคับ ต้องติดตาม
มีหมวกบางรุ่นจะมีช่องว่างให้เสียบขาด้วยคับ เช่น SHARK รุ่น SPEED-R (ผมใช้อยู่ครับ)

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
แต่ก่อนเคยใส่แว่นครับ(สั้น400) แล้วก็เคยใส่คอนแท็กเลนส์ ขี่รถด้วย

ตอนใส่แว่น ใช้แว่นขาพลาสติก ที่มันเกือบตรงอ่ะครบ แบน ๆ   เสียบกับหมวกกันน็อค ที่ออกแบบ ให้มีช่องเสียบครับ คือฟองน้ำมันจะมีเว้นช่องเป็น2ชิ้น ตรงช่วงรูสอดแว่นพอดี ลองส่องดี ๆครับ มีหลายยี่ห้ออยู่

คอนแท็ก  ไม่แนะนำเลยครับ สุดท้าย ตาแห้ง คอนแท็ก เคยหลุดในหมวก ตอนขับเร็ว140 มาละครับ กระพริบปั๊บ หลุดปุ๊บ ตาพร่าเลย ดีว่าหลุดข้างเดียว แต่ก็อันตรายสุดๆครับ

สุดท้าย  ตัดสินใจ ทำเลสิค ที่รพ.ยันฮี ในราคา 40000 บาท  จบเลยครับ ทุกวันนี้ สายตากลับมาเหลือ 0 กับ 25 ครับ เหมือนเด็ก 555+   ขี่มอไซค์ ใส่หมวก ใส่แว่นดำได้สบายแล้วครับ

เป็นประการละฉะนี้้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ mon61
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Moto GP point: +18/-0
อย่างว่าครับ หมวกก็มีส่วน ขาแว่นก็มีส่วน ผมใส่ Oakley Scalpel กับหมวก Schuberth SR1 ก็ไม่เจ็บหูนะครับ
2012 Monster 795 - KhonKaen

ออฟไลน์ jack66

• Moto GP point: +4/-2
ใช้แว่นtagต้องระวังหน่อยนะครับ เพราะมันเบามาก ผมเคยใส่ขับรถตอนไม่สบาย เปิดกระจกเพื่อจากท่มสเลด แว่นปลิวหายไปเลย คราวนี้ซวยเลย งมทางกลับบ้าน

ออฟไลน์ Nguang71 (DCDC)

แว่นยี่ห้อ ice berlin จบครับ แต่ราคา mon6 mon6 mon6

ออฟไลน์ หนุ่ม164

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
ผมใช้หมวกshoei x12 ฟองน้ำในหมวกมีร่องแว่นเลยไม่เจ็บผมครับ

ออฟไลน์ adenalyne

• Moto GP point: +5/-0
 mon32 ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมได้ตัว Puma มาราคาไม่แรงมาก (งบน้อย.. อิอิ)

วันนี้ช่วงเย็นออกไปแว๊นซ์กับกลุ่มระยอง รู้สึกว่าพอทน หรือว่ามันเริ่มเข้าที่ เข้าทาง  mon40
เดี๋ยวผมคงใช้ไปก่อน ทั้งแว่น ทั้งหมวก เพราะเพิ่งถอยมาไม่กี่วันเอง เสียดายตังค์อ่ะ  mon6

ถ้าไม่ไหวจริงๆ คงต้องกัดฟันซื้อใหม่ แต่ว่าสายตาผมมันไม่สั้นมากครับ 150 เอง +เอียงเล็กน้อย
เห็นเพื่อนบอกว่าถ้าสั้นขนาดนี้ทำเลสิคไม่ได้ว่างั้น ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน เพราะไม่เคยไปถามหมอสักที

ออฟไลน์ KoKePan(นนท์)

• 2 Wheels Better Than 4
ic! Berlin อีกเสียง จบจริงครับ ผมใส่ตัวเลนส์โตๆด้วย ไม่ลำบากแต่อย่างใด  mon57

แต่ตอนตัดเลนส์ออโต้ใส่ จะต้องเป็นเลนส์เหนียวซึ่งจะแพงพิเศษ(Tagก็ต้องเลนส์เหนี่ยวนะครับ) ถ้าไม่ติดราคาแนะนำเลยครับ

Tag ก็เยี่ยม แต่เชียร์ตัวมีกรอบนะครับแข็งแรงกว่า กรอบดำด้านขาแดงไปเลย DUcati สุดๆ

ออฟไลน์ punkpound(ปังปอนด์ DCG!!)><

• หิวโนม
  • VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +13/-0
  • ><
ผมสั้น 600 ใส่ คอนแทค + oakley frogskin ใส่เลนส์ ใส + พกน้ำยาหล่อลื่น (ตา) 555  mon57 mon57

ออฟไลน์ NiKong

• **
  • Moto GP point: +7/-0
    • BKKgame.com ขายเกม PC
เห็นเพื่อนบอกว่าถ้าสั้นขนาดนี้ทำเลสิคไม่ได้ว่างั้น ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน เพราะไม่เคยไปถามหมอสักที

สั้นแค่ไหนก็ทำได้ครับ ขอแค่กระจกตาหนาเพียงพอ ไม่เป็นต้อ ไม่เป็น HIV(ไม่รู้เกี่ยวอะไรแต่เขาใช้ผลตรวจด้วยอ่ะ) ซึ่งจะมีการตรวจก่อนที่จะนัดทำเลสิคครับ
ยิ่งสั้น+เอียงน้อยเท่าไหร่ ผลการยิงเลสิคก็จะยิ่งออกมาแม่นยำมากขึ้นเท่านั้นครับ

ผมไปทำที่ TRSC ตอนนี้สายตาซ้าย 0 ขวา 0 มาสองปีกว่าแล้วครับ แนะนำว่าถ้าจะทำอย่าประหยัดครับ ให้เลือกเลเซอร์ที่ดีที่สุดในขณะนั้นเลย ลดความเสี่ยงให้น้อยที่สุดและให้ได้ความแม่นยำสูงสุด  mon42
ฝากเว็บขายเกมส์ไว้หน่อยจ้า

ออฟไลน์ need4kit

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
มีประสบการณ์ครับถ้าขี่รถที่ก้มมากๆเช่นstreetfighter ,sportจะเซ็งกับภาพที่หลุดเฟรมเวลาก้มหัวในความเร็วสูงๆ ผมตัดแว่นแบบเลนส์กลับหัวเลยครับไปบานอยู่ข้างบนแทนเลือกแบบเลนส์เปลือยไม่มีกรอบแบบขาตรงขี่ทั้งวันก็สบายครับผมใช้AGVก็ไม่มึปัญหา

ออฟไลน์ Rabbit Rider Shop โคราช

• *
  • หมวกกันน็อคของแท้ 100% ร้านเดียวในโคราช
    • http://www.facebook.com/rabbitridershop
ผมว่าหมวกคงเล็กไปครับ ผมก็ใส่แว่นเหมือนกันตอนแรกใส่หมวก Shoei Qwest size M คับมาก พอเปลี่ยนเป็น size L สบายเลย ไม่คับไม่หลวม แว่นก็ใส่ได้สบาย (ผมอยู่ระยองนะครับ)
Rabbit Rider Shop (โคราช) ตัวแทนจำหน่ายหมวกกันน็อค HJC AGV MT SHARK LS2 ในนครราชสีมา(โคราช) 081-7236859  http://www.facebook.com/RabbitRiderShop
้http://www.rabbitridershop.com