ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม DUCATI ชอบทำรุ่นใหม่หน้าตาคล้ายตัวเก่าครับ  (อ่าน 2567 ครั้ง)

ออฟไลน์ kao_magicman

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +3/-0
  • อยู่อย่างไร้ค่า หรือตายห่าดุจฮีโร่
คือผมสงสัยมานานแล้วว่าทำไม DUcati เวลาทำตัวใหม่ออกมา คล้ายตัวเก่า(ที่ใหญ่กว่า)ซักตัวเช่น

มอนเตอร์ 796 ทำออกมาหน้าตาคล้าย 1100 ตัวเก่า แล้วค่อยมี 1100 ที่ต่างไปบ้าง

ทำให้ผมสับสนเวลามองไกลๆระหว่าง  796 กับ 1100(ตัวเก่า) แล้วก็ 696 กับ 795

ปล. ไม่ได้บอกว่าเหมือนเปี๊ยบนะครับ แต่สามารถทำให้สับสนได้

เรียน Product Design ลาดกระบังครับ
สมาชิค Magic Man Bike Club

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ dragstar(wut) DCRY

• VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +11/-0
  • บิดๆเบี๊ยวๆมดเขียว V.3
Re: ทำไม DUCATI ชอบทำรุ่นใหม่หน้าตาคล้ายตัวเก่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 04:16:36 PM »
น่าจะเป็นเพราะมันอยู่ในซีรีย์มอสเตอร์นะ
ระยอง ฮิ

ออฟไลน์ Redframe

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +3/-1
Re: ทำไม DUCATI ชอบทำรุ่นใหม่หน้าตาคล้ายตัวเก่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 05:36:50 PM »
มันยังอยู่ในซีรีย์ มอนสเตอร์จริงๆแหละครับ

เพราะมอนสเตอร์เค้ามีคอนเซ็ปว่า "Less is more"

ของจริง เลยไม่หนีจากภาพที่ร่างแบบไว้ด้านล่างนี้ซักเท่าไหร่ครับ   มีเสน่ห์ในตัวเอง abc32

แค่รักสองล้อ เบื่ออยู่ห้องแอร์

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 01:56:07 PM »
มันยังอยู่ในซีรีย์ มอนสเตอร์จริงๆแหละครับ

เพราะมอนสเตอร์เค้ามีคอนเซ็ปว่า "Less is more"

ของจริง เลยไม่หนีจากภาพที่ร่างแบบไว้ด้านล่างนี้ซักเท่าไหร่ครับ   มีเสน่ห์ในตัวเอง abc32

+1 ให้เลยครับ mon57

NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ Sixtytwo

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +1/-0
  • "less is more"
    • 03architect, Fans Page
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 06:04:23 PM »

เห็นด้วยครับ เสริมอีกนิดครับ
 ว่าด้วยDesign Theory
 การนำเอารูปทรงของรุ่นเก่านำกลับมาทำใหม่ให้ร่วมสมัยนั้น เรียกได้ว่าเป็นสิ่งสำคัญครับ เพื่อคงประวัติศาสตร์ของชิ้นงาน เหมือmini (austin กับ new mini , ford-mustang ลองเทียบ mustangปี67 กับปี2008+)   มีรถยนต์ รถมอเตอร์ไซค บ้าน อาคาร และผลิตภัณฑ์มากมายครับ ที่ใช้การนำรูปแบบเดิมกลับมาพัฒนาใหม่ เพื่อช่วยให้ผู้บริโภคที่เคยหรือมีสินค้ารุ่นนั้นในทุกยุคทุกสมัยยังสามารถรับรู้ได้ว่า มันคือรุ่นเดียวกันถึงแม้ว่าจะถูกออกแบบโดยนักออกแบบคนละคน และออกแบบกันคนละปี ก็ตาม
พูดให้เข้าใจง่ายๆคือ เหมือนกับการส่งผ่าน DNAจากพ่อสู่ลูกครับ  ซึ่งส่วนมากจะเห็นได้จากงานออกแบบสินค้าที่มีการผลิตรุ่นเดิมมาเป็นเวลานานๆ 5-10ปี ของทางฝั่ง ยุโรปและอเมริกาครับ mon2

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2011, 06:01:45 AM โดย Sixtytwo »
รับงานออกแบบ อาคารตกแต่งภายใน ทั่วประเทศครับ
แวะเยี่ยมชมผลงานได้ที่ http://www.facebook.com/03Architect
น้อยนิยม  | Minimalism.             081 909 8666 Parinya@03Architect.com