ผู้เขียน หัวข้อ: มาเล่าสู่กันฟังครับ ใช้งาน กับในเมืองครับ 795  (อ่าน 2173 ครั้ง)

ออฟไลน์ alovela501(เด็กวินจ้า)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +2/-0
ตอนนี้ผมใ้ช้รถคันนี้มาทำงานตลอดแล้วครับ ตั้งแต่วันเสาที่ผ่านมา ช่วงใหม่ ๆ ตอนขับรถต้องบอกเลยว่า ทรงตัวไม่เป็นเลย จะล้มแหล่ไม่ล้มแหล่ พอไม่ถึงวันอาทิต ก็เริ่มเข้าที่เข้าทาง เริ่มจับเคล็ดการเข็ดรถเดินหน้าถอยหลัง การทรงตัวเวลาแทรก เวลาเลี้ยว การอ่านไลน์ ว่าช่องไหนไปได้ไปไม่ได้ เวลารถติด การกะระยะช่องว่างว่าพ้นไม่พ้น แต่ข้อเสียต้องยอมรับนะครับว่าแฮนมันกว้างครับต้องกะระยะช่องให้ดีครับ ต้องอ่านไลน์ให้ถูกครับ แต่ผมขับตามหลังมารถใหญ่ก็หลีกทางให้ตลอดนะครับ แต่ผมวางทางใว้แล้วว่าจะใช้แฮนจับโช็ค จะได้ลอดง่าย ๆ หน่อยครับ ส่วนเรื่องเบรค จะกดไม่หนักมาก แต่กะระยะเบรคให้ดี จะไม่ให้ล้อล็อคเด็กขาดครับ และให้เกียต่ำด้วย เวลารถติดผมจะปล่อยไหลใช้เกีย 2 ถ้าต่ำมาก ๆ จะใช้เกีย 1 สลับกันไปครับ ส่วนเรื่องความร้อนตามที่บอกไม่เป็นปัญหาสำหรับผมเลย ติดไฟแดงผมไม่ดับเครื่องเลยครับ 4 ขีด ยังไงก็อย่างงั้นเลยครับ 5 ขีดมีน้อยมากที่จะมาครับ แถมบางที่ติดไฟแดงอยู่ในจุดอับด้วยครับ การที่ไม่ดับเครื่อง เนื่องจากวันแรกที่เอารถมาดับไปไฟเขียว สตาทไม่ติดเลยครับ สงสัยเนื่องจากว่าจอดรถ กดสวิทสต๊อปเลยทำให้ หัวฉีด ปรับตัวไม่ทันครับ ผมเลยไม่ดับตั้งแต่นั้นมาเลย ดับอีกทีตอนถึงที่หมายอะครับ ส่วนเรื่อง สตาทรถตอนแรกจะวอมซัก 40 วิ แล้วออกตัว แล้ววอมก่อนดับเครื่องถึงที่หมาย ซัก 30 วิทแล้วดับเครืองครับ ส่วนเรื่องน้ำมันที่พุ่งไม่มีแล้วครับ ตอนเปิดฝาถังตอนดับเครื่อง เวลาเครื่องร้อน ลมออกนิดเดียวครับ สบายใจได้แล้วครับ ส่วนเรื่องการไหลรถ อย่าลากเกียความเร็วต่ำครับ ถ้าว่าง่าย ๆ อย่าให้ ได้ยินเสียงโซ่แคร๊ก ๆ อะครับ แนะนำให้ลดเกียลง ตามรอบเครื่อง โดยการใช้การสัมผัสเสียงกับการสั่นของเครื่องครับ ไม่ต้องมองรอบเครื่องครับ เดียวจะชนตูดข้างหน้าเอาครับ รถผมติดกระจกติดปลายแฮนการแทรกออกไปอีกช่องนึงมองข้างหลังลำบากมาก ต้องอาศัยหางตาแหล่เอาครับว่ารถมาหรือไม่มาครับ

ผมมีเรื่องเล่าเท่านี้แหละครับ ใครมีอะไรเล่าสู่กันฟังก็เล่าได้เลยนะครับ
ตี๋คับ(เรียก ตี๋น้อยก็ได้)
นามปากกา alovela501
alovela501@hotmail.com
คติพจตัวเอง วันนี้เราเจ็บและได้ประสบการณ์ วันหน้าเราสุขและได้รับการชื่นชม

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ wiwat

• สุขนิยม
  • ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
Re: มาเล่าสู่กันฟังครับ ใช้งาน กับในเมืองครับ 795
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 12:41:13 PM »
ติดกระจกปลายแฮนด์ทำให้มองง่ายมั๊ยครับ เพราะกระจกที่ติดมากับรถ เวลาที่ขับเร็วมันจะสั่น ถ้าติดกระจกปลายแฮนด์แล้วไม่มีอาการกระจกสั่นผมว่าได้รถแล้วผมจะเปลี่ยน รบกวนแชร์ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MizunoMonster(อ้น)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +0/-0
  • Don't worry be happy
Re: มาเล่าสู่กันฟังครับ ใช้งาน กับในเมืองครับ 795
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 02:42:45 PM »
ปลายแฮนก็สั่นครับ แต่ไม่เกะกะแค่นั้นเอง มุมมองผมว่าของเดิมมองง่ายกว่า

ออฟไลน์ sonic-k (เก่ง)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 04:07:08 PM »
กระจกเิดิมติดรถมองง่ายมากครับเพราะใหญ่สุดๆ สำหรับกระจกปลายแฮนด์ใช้ไปซักพักก็จะชินไปเองครับ  mon57

ออฟไลน์ ไอ้มดเอ็กซ์(DNT)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +1/-0
    • Facebook
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 04:40:33 PM »
ขอแชร์ประสบการณ์ซิ่งไปทำงานให้ฟังด้วยคนครับ
ผมอีกคนครับใช้ในเมือง เส้นทางจากเลียบด่วนรามอินทรา ลัดเข้าโชคชัย 4 ออกลาดพร้าว
เลี้ยวขวาไปเส้นหน้าศาลอาญา มุ่งตรงสู่ประชาชื่น ซ้ายเข้าถนนกรุงเทพนนท์ ไปแถวไปรษณีย์บางซื่อ
ระยะทางรวมทั้งหมดวัดจากเข็มไมล์ตอน Trip Fuel ขึ้น 0 พอดี คือ 13 กิโลครับ
ผมว่าเส้นลาดพร้าวนี่มุดได้เรื่อยๆครับ ก็เกียร์ 2 เป็นหลัก มี 1 บ้าง 3,4 บ้างแล้วแต่ช่วงครับ
เรื่องแฮนด์ผมไม่เคยจับบิ๊กไบต์รุ่นอื่นๆเลย เลยไม่รู้ว่ามันกว้างไปไหม หรือมันเป็นปกติของบิ๊กไบต์
แต่เจ้ากระจกนี่กว้างออกมาจริงๆ เสียวๆไปไถรถชาวบ้านมากครับ เคยคิดว่าถ้าติดปลายแฮนด์แล้วหันกลับเข้ามาน่าจะมุดง่ายขึ้นอีก
แต่เรื่องมุมมองผมไม่แน่ใจว่าจะดีเหมือนเดิมนะครับ เทคนิคการขับขี่ของมือใหม่แบบผมก็ไม่ซิ่งมากครับ พยายามทำตัวเองไม่ให้เป็นไอ้เข้ขวางคลอง
มองช่องยาวๆไว้ครับ ถ้าเราไปได้ก็ไป แต่ถ้าคิดว่าไม่ไหวก็ต่อท้ายรถเก๋ง หรือเบี่ยงให้มอไซต์คันอื่นไปก่อนเลยครับ เพราะรถเรามันมุดแคบๆมากไม่ได้
หรือถ้ามองกระจกมองหลังแล้ว เห็นต่อท้ายเยอะๆ ถ้าไปอีกหน่อยเรามุดไม่ได้ผมก็จะหาทางเบี่ยงให้เขาไปก่อนครับ
ความร้อนที่เจอวิ่งเส้นนี้ก็ 4 ขีดครับ ถ้ารถติดเยอะหน่อยนะ แต่เช้าๆผมขี่มาทำงาน 3 ขีดเองครับ ก็ดีใจเหมือนกันที่มันไม่ร้อนมาก คงเพราะมันได้วิ่งตลอด
ส่วนถ้าเจอไฟแดง ถ้าแยกที่มีตัวเลขนับ เห็น 20 วินาทีขึ้น ผมก็ดับเครื่องครับ แต่ถ้าแยกที่ไม่มีปกติก็ไม่ค่อยดับครับ
ปัญหาปลาวาฬผมยังไม่เคยเจอครับ เติมน้ำมันแล้วสองครั้ง ตอนความร้อน 4 ขีด เติมเบนซิน 95 ครับ เปิดฝามีลมดันนิดหน่อยพอรู้สึกได้ครับ
ท่านไหนขับขี่ในเมืองมาแชร์ประสบการณ์กันครับ
ขับขี่ปลอดภัยทุกท่านครับ  mon61
"อัลเบิร์ตคนนี้ไม่ใช่คนโง่ ด้วยความพยายามของคุณแล้ว คุณสามารถทำสิ่งต่างๆได้"

ออฟไลน์ alovela501(เด็กวินจ้า)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 05:14:13 PM »
ติดกระจกปลายแฮนด์ทำให้มองง่ายมั๊ยครับ เพราะกระจกที่ติดมากับรถ เวลาที่ขับเร็วมันจะสั่น ถ้าติดกระจกปลายแฮนด์แล้วไม่มีอาการกระจกสั่นผมว่าได้รถแล้วผมจะเปลี่ยน รบกวนแชร์ด้วยครับ ขอบคุณครับ
ของผม ถามว่ามองง่ายหรือไม่ ถ้าจะแทรกไปอีกช่องนึงเวลารถติดจะมองลำบากครับ อย่างที่บอกต้องอาศัยหางตาแหล่เอาครับว่ามีรถตามมาหรือไม่ครับ แต่ถามว่าสั่นหรือไม่ ก็สั่นครับแต่น้อยกว่ากระจกเดิม แทบจะมองไม่เห็นเลยก็ได้ว่าสั่นครับ ถามว่าของผมสั่นหรือไม่ก็ไม่สั่นนะครับ เวลาขับหรือไม่ได้สังเกตก็ไม่รู้  abc52

เรื่องการติดกระจก ของผมให้ร้านที่ซื้อมาติดให้ครับกัวติดเองแล้วพลาด เดียวน็อตจะพังครับ ไม่กล้าลอง mon16
คติพจตัวเอง วันนี้เราเจ็บและได้ประสบการณ์ วันหน้าเราสุขและได้รับการชื่นชม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 05:16:32 PM »
ขอแชร์ประสบการณ์ซิ่งไปทำงานให้ฟังด้วยคนครับ
ผมอีกคนครับใช้ในเมือง เส้นทางจากเลียบด่วนรามอินทรา ลัดเข้าโชคชัย 4 ออกลาดพร้าว
เลี้ยวขวาไปเส้นหน้าศาลอาญา มุ่งตรงสู่ประชาชื่น ซ้ายเข้าถนนกรุงเทพนนท์ ไปแถวไปรษณีย์บางซื่อ
ระยะทางรวมทั้งหมดวัดจากเข็มไมล์ตอน Trip Fuel ขึ้น 0 พอดี คือ 13 กิโลครับ
ผมว่าเส้นลาดพร้าวนี่มุดได้เรื่อยๆครับ ก็เกียร์ 2 เป็นหลัก มี 1 บ้าง 3,4 บ้างแล้วแต่ช่วงครับ
เรื่องแฮนด์ผมไม่เคยจับบิ๊กไบต์รุ่นอื่นๆเลย เลยไม่รู้ว่ามันกว้างไปไหม หรือมันเป็นปกติของบิ๊กไบต์
แต่เจ้ากระจกนี่กว้างออกมาจริงๆ เสียวๆไปไถรถชาวบ้านมากครับ เคยคิดว่าถ้าติดปลายแฮนด์แล้วหันกลับเข้ามาน่าจะมุดง่ายขึ้นอีก
แต่เรื่องมุมมองผมไม่แน่ใจว่าจะดีเหมือนเดิมนะครับ เทคนิคการขับขี่ของมือใหม่แบบผมก็ไม่ซิ่งมากครับ พยายามทำตัวเองไม่ให้เป็นไอ้เข้ขวางคลอง
มองช่องยาวๆไว้ครับ ถ้าเราไปได้ก็ไป แต่ถ้าคิดว่าไม่ไหวก็ต่อท้ายรถเก๋ง หรือเบี่ยงให้มอไซต์คันอื่นไปก่อนเลยครับ เพราะรถเรามันมุดแคบๆมากไม่ได้
หรือถ้ามองกระจกมองหลังแล้ว เห็นต่อท้ายเยอะๆ ถ้าไปอีกหน่อยเรามุดไม่ได้ผมก็จะหาทางเบี่ยงให้เขาไปก่อนครับ
ความร้อนที่เจอวิ่งเส้นนี้ก็ 4 ขีดครับ ถ้ารถติดเยอะหน่อยนะ แต่เช้าๆผมขี่มาทำงาน 3 ขีดเองครับ ก็ดีใจเหมือนกันที่มันไม่ร้อนมาก คงเพราะมันได้วิ่งตลอด
ส่วนถ้าเจอไฟแดง ถ้าแยกที่มีตัวเลขนับ เห็น 20 วินาทีขึ้น ผมก็ดับเครื่องครับ แต่ถ้าแยกที่ไม่มีปกติก็ไม่ค่อยดับครับ
ปัญหาปลาวาฬผมยังไม่เคยเจอครับ เติมน้ำมันแล้วสองครั้ง ตอนความร้อน 4 ขีด เติมเบนซิน 95 ครับ เปิดฝามีลมดันนิดหน่อยพอรู้สึกได้ครับ
ท่านไหนขับขี่ในเมืองมาแชร์ประสบการณ์กันครับ
ขับขี่ปลอดภัยทุกท่านครับ  mon61

ผม ไปกลับ 60 โลเกินนิด ๆ อ่าจิ abc35 มุดยากเนอะ รถคันนี้  mon16 แต่เดียวใส่ แฮนจับโชคแน่นอน ม่ายไหวกว้างเกิน