ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ รถสตาร์ไม่ติด  (อ่าน 1600 ครั้ง)

ออฟไลน์ krank666

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
ช่วยด้วยครับ รถสตาร์ไม่ติด
« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2017, 04:09:03 PM »
สวัสดีครับพี่ ๆทุกคน
รถผมมีปัญหาอยู่สองอย่าง อยากให้ช่วยวิเคราะห์แก้ไขครับ

1. ไฟเกียร์ว่างไม่ติด ไม่ขึ้นโชว์  แต่ติดบิดกุญแจเปิดไฟติด ซึ่งมันจะติดบ้างไม่ติดบ้าง บางทีก็ติดเวลาล้างรถเสร็จใหม่ๆไปจอดไฟแดง บางทีก็ติดหลังจากขี่ตากฝน(ปัญหานี้ผมกำคลัชสตาร์ทมาโดยตลอด เริ่มเป็นมาตั้งแต่ก่อนถึงสองหมื่น km .  หมดหนทางที่จะสตาร์ทรถทิ้งไว้เฉยๆ เพราะเอาขาตั้งลงไม่ได้ ปัจจุบันรถวิ่งไป 4 หมื่น 5 พันกว่า km.)

2.  กำคลัชสตาร์ทไม่ติด    วิธีที่เคยทำ มันกลับทำไม่ได้อีกต่อไป ทำยังไงก็ไม่ติด  กดสตาร์ทพร้อมบีบคลัชแล้วมีเสียงวี๊ดเบาๆ เหมือนเราไม่ได้กำคลัช ขณะที่เกียร์ไม่ว่าง  ผมจึงตัดสินใจยกไปศูนย์  แล้วทางศูนย์ก็ทำการทำความสะอาดสวิทช์ แล้วเปลี่ยนเซนเซ่อร์ขาตั้งให้ผม สตาร์ทติด ไฟเกียร์ว่างมา  สะบายใจ  ผมเลยถามช่างเค้าเลยบอกว่ามันเป็นที่เซนเซ่อขาตั้ง  ก่อนออกจากศูนย์ ผมใส่เกียร์แล้วลองบีบคลัชสตาร์ทดู ปรากฏว่าไม่ติด
แต่ผมก็ไม่ได้เอะใจอะไร ช่างก็บอกว่าเป็นที่เซนเซ่อขาตั้ง ไอ้เราก็เพิ่งเปลี่ยนไปเลยไม่ได้ทักท้วงอะไร
หลังจากที่เอารถมาขับได้ 3-4 วัน ผมเลยล้างรถเองที่บ้าน เป่าให้แห้ง สตาร์ทรถทิ้งไว้เพราะต้องเก็บหมาก่อนออกบ้าน ดับซะงั้น ไฟเขียวหาย
กำคลัชไม่ติด   ใจสลายครับ พูดตริงๆ   ศูนย์ไม่ได้แก้ปัญหาตรงที่เราแจ้งไปตั้งแต่แรก  ผมควรทำยังไงดี อยากให้พี่ๆ ช่วยจริงๆครับ จากคนใช้รถทุกวัน ใช้มา 5 ปีกว่า นี่ต้องมานั่งหงอยกับหมา   (รถ 795 non ABS 2012)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2017, 04:15:37 PM โดย krank666 »

Ducati Bikers Thailand

ช่วยด้วยครับ รถสตาร์ไม่ติด
« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2017, 04:09:03 PM »
//

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
Re: ช่วยด้วยครับ รถสตาร์ไม่ติด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2017, 05:20:32 PM »
ช่วยกระผมทีครับ
ผมน้ำตาไหลแล้ว

ออฟไลน์ Clubace

• *
Re: ช่วยด้วยครับ รถสตาร์ไม่ติด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2017, 08:02:05 PM »
ไฟเกียว่าง ยังไงก้อไม่ติดใช่ไหมครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 04:13:40 PM »
ส่วนใหญ่จะไม่ติดครับ  ติดๆหายๆบ้าง เวลาล้างรถ
แล้วก็หายไปอีก   T^T

ออฟไลน์ Clubace

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 07:48:38 PM »
ฟังๆดูน่าจะมีอาการไดสตาร์ทใกล้จะไปแล้ว จากอาการไดฯหมุนแต่มีเสียงวิ้วๆ
แต่ดูแล้วน่าจะมีอาการอย่างอื่นด้วยนะครับ