ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องไซด์หมวกกันน็อกครับ  (อ่าน 2760 ครั้ง)

ออฟไลน์ ak_ganja(ไข่นุ้ย)(DCDC)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
  • การวางแนอยู่ที่คน ผลสำเร็จอยู่ที่ฟ้า
ถามเรื่องไซด์หมวกกันน็อกครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 03:26:49 PM »
กูรูท่านตอบให้หายสงสัยทีครับ

คืองี้ครับถามว่าหมวกกันน็อกแต่ละยี่ห้อ ไม่ว่าจะเป็น arai bell shoei ฯลฯ นั้น

ถ้าเป็นไซด์เดียวกัน เช่น ไซด์ M เวลาดูภายนอกขนาดใหญ่เท่ากันไหมในแต่ละยี่ห้ออะครับ

คือว่าผมอยากหาซื้อให้พอดีกับศรีษะ(เป็นคนศรีษะเล็ก)และก็แมตช์กับบอร์ดี้อะไม่อยากซื้อมาแล้วแบบว่าใหญ่เกิน

ใส่แล้วดูหัวโตเกินไปอะครับ รบกวนครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2012, 03:28:35 PM โดย ak_ganja(ไข่นุ้ย) »
หนทางนับหมื่นลี้ ย่อมต้องมีก้าวแรก

Ducati Bikers Thailand

ถามเรื่องไซด์หมวกกันน็อกครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 03:26:49 PM »
//

ออฟไลน์ tamzxaed

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-1
  • By THE WAY
Re: ถามเรื่องไซด์หมวกกันน็อกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 04:10:25 PM »
mon3 ในความคิดผมนี่แล้วแต่ละยี่ห้อเลยครับ ขนาดของหมวก บางยี่ห้อ สามารถ เปลี่ยน ฟองน้ำข้างใน ได้ เช่น M เปลี่ยนเป็น L อะไรแบบนั่นอ่าครับ แล้วก็แล้วแต่รุ่นอีก ปกติตอนขับ ไม่มีใครเค้าสังเกตนะฮะว่า หมวกใหญ่เกินตัว  mon16 ลองหาหมวกที่ กระชับ ใส่สบาย เวลาขับนานๆ ดีกว่าครับ ถ้าเป็นคนขับเร็ว ก็แน่น หน่อยครับ abc41
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2012, 04:13:06 PM โดย tamzxaed »

ออฟไลน์ ak_ganja(ไข่นุ้ย)(DCDC)

• **
  • การวางแนอยู่ที่คน ผลสำเร็จอยู่ที่ฟ้า
Re: ถามเรื่องไซด์หมวกกันน็อกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 09:46:27 PM »
ขอบคุณครับ
หนทางนับหมื่นลี้ ย่อมต้องมีก้าวแรก

ออฟไลน์ ไอ้มดเอ็กซ์(DNT)

• Ducati Owner
    • Facebook
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 10:56:47 PM »
จริงๆ ผมอยากให้ไปลองมากกว่าครับ หาแบบที่มันพอดีกับเราจริงๆ
บีบแก้มนิดๆ แต่ไม่บีบหัว ลองสบัดตอนใส่หมวกแล้วถ้าหมวกตามหัวเราทุกครั้งก็โอเคแล้วครับ
เพื่อความปลอดภัยครับผม  mon57
"อัลเบิร์ตคนนี้ไม่ใช่คนโง่ ด้วยความพยายามของคุณแล้ว คุณสามารถทำสิ่งต่างๆได้"

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 12:06:27 PM »
 mon57 mon57 mon57

ออฟไลน์ minigiulia(กัน)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 04:43:11 PM »
ภายนอกแต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่นไม่เท่ากันครับบางรุ่นทำเปลือกนอกมา Size เดียว บางรุ่นทำหลาย Size ผมใส่ Shoei Qwest size S ยังใหญ่เลยครับ เทียบกับ HJC RPS10 size S ขนาดภายนอกเล็กกว่า

อันนี้ขนาด Shell เทียบกับขนาดภายในหมวกของ Shoei Qwest ครับ
เอามาจาก  http://www.webbikeworld.com/r2/shoei/qwest/

ขนาดภายใน        ขนาด shell
XXS and XS           xs
S,M                        s
L                           L
xl                          xl
xxl                        xxl

ซื้อหมวกต้องลองใส่ครับมันแพง mon48
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2012, 05:36:46 PM โดย minigiulia »

ออฟไลน์ maxsim_lot

• Moto GP point: +6/-1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 04:48:45 PM »
ผมใส่ bell อยู่ครับ

คือผมคิดว่า โครงนอกแต่ละรุ่นจะเท่ากันนะครับ

ยกเว้นไซใหญ่ๆๆๆๆ ก็จะต้องใหญ่ตามไปด้วย

แต่ส่วนใหญ่ถ้าตัวเล็ก หัวเล็ก แนะนำหาหมวกใบเล็กๆจะดีกว่าครับ

เพราะ เวลาขี่ถึงจะพอดี แต่โครงหมวกใหญ่ก็ลำบาก

สังเกตุ หมวกยุโรปโครงจะเล็กกว่า ญี่ปุ่นนะครับ

ออฟไลน์ aoniman(Aun)

• Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 04:59:23 PM »
แนะนำให้ลองใส่ครับ แต่ละรุ่น size แต่ละ รุ่นไม่เท่ากัน ตอนลองใส่ควรลองประมาณ 5-10 นาที ถ้ารับได้(ไม่ปวดมาก ไม่บีบมาก)ก็ซื้อเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 02:50:56 PM »
ผมใส่ bell อยู่ครับ

คือผมคิดว่า โครงนอกแต่ละรุ่นจะเท่ากันนะครับ

ยกเว้นไซใหญ่ๆๆๆๆ ก็จะต้องใหญ่ตามไปด้วย

แต่ส่วนใหญ่ถ้าตัวเล็ก หัวเล็ก แนะนำหาหมวกใบเล็กๆจะดีกว่าครับ

เพราะ เวลาขี่ถึงจะพอดี แต่โครงหมวกใหญ่ก็ลำบาก

สังเกตุ หมวกยุโรปโครงจะเล็กกว่า ญี่ปุ่นนะครับ

ผมก็ซื้อ bell มาแล้วครับมันใส่แล้วกระชับพอดีเป๊ะแต่ว่ามันดูใหญ่มากเลยอะครับ mon40

ออฟไลน์ wirot

• ออกทริป หนุกหนาน 77 จังหวัดทั่วไทย
  • Moto GP point: +3/-1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 10:48:43 AM »
ผมก็ได้ AGV K4 มาใบใหญ่มาก แต่เบาดีครับ ใส่แล้วหัวโต
"ขับช้า ๆ อย่าให้ใครแซง ???"