ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงเครื่องยนต์ดังเมื่อใช้เกียร์ 2 หรือ 3 และไฟ over rev. indicator  (อ่าน 3215 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr. KK

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
รบกวนขอข้อมูลครับ
เมื่อวาน(12 มิถุนายน) ไปรับ M795 มา เลยได้ทดลองขี่แล้วบ้างนิดหน่อย และมีคำถามที่อยากให้ผู้รู้ช่วยให้ข้อมูล รบกวนนะครับ
1.จากเกียร์ 1 เปลี่ยนไปเกียร์ 2 ทุกอย่างปกติ แต่พอปล่อยคลัชไกล้สุดมือ ดันมีเสียง(ปั่ก ๆ ๆ ) ที่บริเวณเครื่องยนต์ และโซ่ ถามว่ามันเกิดจากอะไรครับ? ฟังคล้ายเครื่องยนต์จะ stall หรือนั่นเป็นเพราะความเร็ว (speed) ขณะนั้นไม่เพียงพอ ทั้งนี้จากเกียร์ 2 ไป 3 ก็เกิดลักษณะเดียวกัน ครับ
2. ที่ Dashboard ขณะจอด (ดับเครื่องดึงกุญแจออกแล้ว) มีไฟสีแดง over rev. indicator กระพริบเป็นจังหวะสม่ำเสมอ(ช้าๆ) มันหมายถึงอะไรครับ หรือก็เป็นอย่างนี้ ปกติทั่วไป

ออฟไลน์ ปุ๊ DNT

• Global Moderator
  • Moto GP point: +26/-1
รบกวนขอข้อมูลครับ
เมื่อวาน(12 มิถุนายน) ไปรับ M795 มา เลยได้ทดลองขี่แล้วบ้างนิดหน่อย และมีคำถามที่อยากให้ผู้รู้ช่วยให้ข้อมูล รบกวนนะครับ
1.จากเกียร์ 1 เปลี่ยนไปเกียร์ 2 ทุกอย่างปกติ แต่พอปล่อยคลัชไกล้สุดมือ ดันมีเสียง(ปั่ก ๆ ๆ ) ที่บริเวณเครื่องยนต์ และโซ่ ถามว่ามันเกิดจากอะไรครับ? ฟังคล้ายเครื่องยนต์จะ stall หรือนั่นเป็นเพราะความเร็ว (speed) ขณะนั้นไม่เพียงพอ ทั้งนี้จากเกียร์ 2 ไป 3 ก็เกิดลักษณะเดียวกัน ครับ
2. ที่ Dashboard ขณะจอด (ดับเครื่องดึงกุญแจออกแล้ว) มีไฟสีแดง over rev. indicator กระพริบเป็นจังหวะสม่ำเสมอ(ช้าๆ) มันหมายถึงอะไรครับ หรือก็เป็นอย่างนี้ ปกติทั่วไป

1.สาเหตุเกิดจาก ใช้เกียร์สูง ในความเร็วต่ำเกินไปครับ 
2.ไม่รู้เหมือนกันครับ มันคืออะไร แต่แรกนึกว่าสัญญาณกันขโมบ แต่คิดว่าเป็นปกติ เพราะเป็นแบบนี้ทุกคัน

ออฟไลน์ Mr. KK

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
คุณปุ๊ DNT
ขอบคุณสำหรับข้อมูล แล้วผมจะสอบถามเข้ามาใหม่เรื่อยๆ นะครับ
Thanks !

ออฟไลน์ ESAN Monster

• Ducati Owner
ไฟสีแดงคือ Immobilizer หรือระบบป้องกันกุญแจผีครับ
[[  ร้อนไม่กลัว  กลัวไม่หล่อ  O_o  ]]

ออฟไลน์ Bright

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +0/-0
ไฟเเดงจะอยู่ 24 ชม ครับนับจากดึงกุญเเจออกครับผม  mon3

ออฟไลน์ spidermickey

• NO STYLE IS MY STYLE
  • วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Italian Job.
ทั้งรุ่นในปัจจุบัน ยังคลาสสิค สไตล์ ลักษณะอาการเป็นแบบเดียวกัน ส่วนตัวมันคือปกตินะครัฟ นั่นมันสเน่ห์จริงเลย .
คำถามนี้ ควรเป็น ดอคเตอร์ ฟาบิโอ ต้องตอบมาให้ได้ สาเหตุ.

ออฟไลน์ aumreddevil

• **
ทั้งรุ่นในปัจจุบัน ยังคลาสสิค สไตล์ ลักษณะอาการเป็นแบบเดียวกัน ส่วนตัวมันคือปกตินะครัฟ นั่นมันสเน่ห์จริงเลย .
คำถามนี้ ควรเป็น ดอคเตอร์ ฟาบิโอ ต้องตอบมาให้ได้ สาเหตุ.
mon57 mon57 mon57