ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องของลม ตัวปัญหาสำหรับรถเบาๆ อย่างตระกูล monster ครับๆ  (อ่าน 2594 ครั้ง)

ออฟไลน์ kookcomplex

• ขี่จักรยาน ถ่ายรูป ล่ะก้ DUCATI
  • Ducati Owner
  • Moto GP point: +3/-0
  • แปดริ้วครับ
    • kookcomplex.multiply.com
วันอาทิตย์ที่ผ่านมา ขี่รถไปกินกาแฟกับเพื่อนครับ แถวพนัสนิคม ไป 3 คัน ผม 795 เพื่อนอีก 2 คน sf848 ทั้งคู่

ใช้เส้นทาง 331 รู้สึกว่าวันนั้นลมแรงมากๆ และมาด้านข้างซะด้วย รถส่ายทั้งคันครับเหวอเลย ความเร็วประมาณ 120 เท่านั้นครับ พอก้ม

ลงก้ช่วยได้นิดหน่อย อยากถามว่า เป็นอย่างนี้กันหรือเปล่าครับ

• ขี่จักรยาน ถ่ายรูป ล่ะก้ DUCATI
ถ้าใส่กันสะบัด กะชิวหน้า ปัญหานี้จะเบาลงไหมครับ กรณีลมมาข้างนะครับ รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ aoniman(Aun)

• Moto GP point: +2/-0
ถ้าลมมาจากด้านข้างก็เป็นกัน ทุกรุ่นละครับ แต่ถ้าลมออกตูดต้องเข้าปั้ม

กันสะบัดคงช่วยไม่ได้ครับ เพราะลมมาจากด้านข้าง ปะทะทั้งตัวคนและตัวรถ
ส่วนชิวหน้า ก็คงกันไม่ได้ ถ้าลมมาจากด้านข้าง แต่ถ้ามาจากด้านหน้าพอช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ Capriccio

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +4/-0
ถ้าใส่กันสะบัด กะชิวหน้า ปัญหานี้จะเบาลงไหมครับ กรณีลมมาข้างนะครับ รบกวนด้วยครับ

ถ้าลมเข้าด้านข้าง ชิวไม่ได้ช่วยหรอกครับ กันสะบัดช่วยไม่ให้ล้อหน้าส่ายมาก แต่ลมมันตีด้านข้างทั้งคันอะดิ ถ้ามันตีตลอดเวลาก็ทิ้งนำ้หนักตัวหรือเอียงฝืน แต่ถ้ามันกระโชกอันนี้เรากะไม่ได้ก็ต้อง ขับช้าๆครับ เพื่อความปลอดภัย

ถ้าลมมาจากด้านข้างก็เป็นกัน ทุกรุ่นละครับ แต่ถ้าลมออกตูดต้องเข้าปั้ม

กันสะบัดคงช่วยไม่ได้ครับ เพราะลมมาจากด้านข้าง ปะทะทั้งตัวคนและตัวรถ
ส่วนชิวหน้า ก็คงกันไม่ได้ ถ้าลมมาจากด้านข้าง แต่ถ้ามาจากด้านหน้าพอช่วยได้ครับ

ชอบมากเลยครับผมลมออกตูด เข้าปั้ม ok ครับขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำครับผม

ถ้าลมเข้าด้านข้าง ชิวไม่ได้ช่วยหรอกครับ กันสะบัดช่วยไม่ให้ล้อหน้าส่ายมาก แต่ลมมันตีด้านข้างทั้งคันอะดิ ถ้ามันตีตลอดเวลาก็ทิ้งนำ้หนักตัวหรือเอียงฝืน แต่ถ้ามันกระโชกอันนี้เรากะไม่ได้ก็ต้อง ขับช้าๆครับ เพื่อความปลอดภัย

ขอบคุณครับ ผมนึกว่าผมเป็นคนเดียว สบายใจล่ะครับ ทีแรกหลอนมากเลยครับ
เห็น sf848 ของเพื่อนผม 2 คันไปกันนิ่งเลย ก้เลยคิดว่ารถผมผิดปรกติครับ