ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมผมบอกเพื่อนว่าไปจองducatiมา พวกนั้นถึงหัวเราะใส่เราครับ  (อ่าน 27170 ครั้ง)

ออฟไลน์ pitthayaswu

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
เรื่องคืออาทิตย์ก่อนผมจะไปจองz800 แต่ในใจลึกๆก็ยังชอบm795 เลยไปลองทั้ง2ร้านสุดท้ายก็ได้จองm795 abdไป ด้วยเห็นผลที่ชอบทรง ดูไม่สูงมากขับง่าย น้ำหนักเบา แต่พอกลับมาบอกเพื่อนที่ขี่z800กลับถูกหัวเราะใส่ คือสรุปducatiมันเป็นรถที่ถูกดูถูกขนาดนั้นเลยหรอครับ

ปล. เรื่องเครื่องร้อน เรื่องค่าซ่อมค่าอะไหล่ ผมศึกษามาหมดแล้ว ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ art31357

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
อย่าไปใส่ใจครับ เงินเรา

ออฟไลน์ pud0809

• Ducati Owner
ส่วนตัวผมว่ามันอยู่ที่ความชอบครับ
เรื่องปัญหาทุกยี่ห้อทุกรุ่นเกิดได้หมด
ข้อดีของแต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกัน

แต่ถ้าจะบอกว่าค่ายเขียวดีกว่า ผมก็ไม่เคยเห็นค่ายเขียวอยู่ใน MotoGPเลยนะ หรือว่ามี???

ความคิดผม Ducati มันคือ Ferrari ดีๆนีเองครับ
ถ้ามีโอกาส คุณอยากขับรึปาวละ

ออฟไลน์ nut1392

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
เลิกคบมันซะนะไอ้เพื่อนคนนั้นอ่ะ ปกติขี่ 2 ล้อเหมือนกันเขาไม่ทำตัวแบบนั้นคับ
จากประสบการณ์ส่วนตัวผมนะเคยใช้ทั้ง 2 ค่าย ผมชอบดุคาติมากกว่านะ
ไม่ว่าใครจะยกเหตุผลเรื่องค่าเซอวิส ค่าอะไหล่ อะไรก็ตาม เลือกที่เราชอบดีสุดคับ
ตังเราซื้อตังเราเติมน้ำมันอย่าไปแคร์ขี้ปากคนอื่น
ปล. 795 จอดคู่กับ z800 คนมอง 795 มากกว่านะครับ(โดยเฉพาะสาวๆ mon47)

ออฟไลน์ ducatae448

• *
ไม่ค่อยมีข้อดีครับ แพงทุกอย่าง ดูแลยากแต่....

ออฟไลน์ wirot

• ออกทริป หนุกหนาน 77 จังหวัดทั่วไทย
  • Moto GP point: +3/-1
คนที่หัวเราะ เขาใช้ Ducati หรือปล่าวครับ หรือใช้แค่ฮอนด้าเวฟ
เงินเรา ต้องสนใจคนอื่นทำไม ทุกวันนี้ ที่ผมบอกขาย monster ก็เพราะอยากจะไปขี่ Diavel ครับ
"ขับช้า ๆ อย่าให้ใครแซง ???"

ออฟไลน์ Nongk69

• Moto GP point: +11/-1
สำหรับผม ถ้าเทียบกับรถยนต์ Ducati คงคล้ายๆกับ BMW หรือ Benze ไม่ว่าจะรุ่นใหน มันก็รู้สึกว่า รถยุโรป อะไหล แพง สมรรถนะดี  บราๆๆๆ ส่วน มอไซร์ยีปุ่น ก็คงเหมือนรถยนต์ ญี่ปุ่นครับ รูปสวย อะไหล่ หาง่าย ของแต่งเยอะ สรุปว่าอยู่ที่ความชอบคับ ส่วนผมชอบ ducati ซื้อมาจอด เฉยๆๆก็มีความสุขแระ อย่างน้อยๆ ก็หาซื้อไม่ได้ง่ายทุกคน เพราะ อะไหล่ แพง ค่าบำรุงรักษาแพงม้าก เลยภูมิใจ อิอิ mon47 mon42

ออฟไลน์ เกาแต๊ส

• Moto GP point: +2/-1
ถ้าคุณได้สัมผัสกับ ducati จริงๆ รู้จะรู้ว่ารถคุณจอดที่ไหนก็จะเด่นกว่าคนอื่นครับ ที่บ้านผมมีทั้ง z800ของพ่อ และ 796ของผม จอดคู่กันยังมีแต่คนมาขอถ่ายรูปแต่ 796 ขนาดออกทริปมีทั้ง gs tenele kawa อีกหลายๆรุ่นยังมีแต่คนมาขอถ่ายเลยทั้งที่เค้าก็ไม่รู้จักว่ายี่ห้ออะไร ผมไม่ได้บ้าแบรนด์นะครับมันเป็นอย่างนั้นจริงๆครับ ผมเคยถามคนที่เข้าไม่รู้เรื่องรถ เค้ายังบอกเลยว่า monster โดดเด่นสุดในกลุ่มเลย เค้าบอกว่ารถมันสวยจริงๆ แต่คันอื่นๆเค้าบอกว่ามันค้ลายๆกันหมดไม่มีความแตกต่างกันสักเท่าไร
ผมมีโอกาสได้ขี่ z800 จริงจังอยู่ 1 เดือนล้มแปะไป 1 ที่ แต่ผมกลับเลือก 796 เพราะผมรู้สึกว่าการควบคุมรถดีกว่าในเรื่องการสั่งหยุดรถ การเข้าโค้ง และน้ำหนัก และที่สำคัญคือ ducati ออกแบบรถมาได้ไม่เหมือนใครในท้องตลาดจริงๆ ไม่ได้เหลี่ยมล้ำเป็นยานอวกาศ แต่มีความดูดีที่แตกต่างครับ
ถึงz800 จะแรงกว่า 796 หลายขุม แต่การเบรคการควมคุมรถการถ่ายเทน้ำหนัก z800 นับว่าทำได้ไม่ดีเลยในความรู้สึกของผมนะ ขี่แล้วกดดันครับ(อาจเป็นเพราะผมขี่ monster จนชินแล้วมั้ง) ผมเคยให้เพื่อนที่ขี่รถใหญ่ด้วยกันลองขี่รถผมมันยังบอกเลยว่าเบรคอยู่ดีมากหยุดรถได้เร็วสุดๆ

ส่วนเรื่องร้อน ถ้าไม่ได้เข้าที่รถติดจริงๆไม่เจอเรื่องร้อนขาครับ แต่ถ้ารถติดเคลื่อนตัวได้ช้าก็ร้อนครับ ถ้าติดไฟแดงนานๆผมก็ดับเครื่องรอครับ เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมได้ไปลอง 959 มาได้ขี่ออกถนนใหญ่ บอกเลยว่าร้อนแสบขาตลอดทางครับ เพราะฉะนั้นถ้าเทียบในตระกูล monster ผมพูดได้เลยว่า monster ไม่ได้ร้อนเลยสบายมากสำหรับผม แล้วในอนาคตถ้ารถคันนี้ยังอยู่กับคุณรถคุณจะไม่ร้อนน็อคกลางทางแน่ๆเพราะเครื่องมันระบายความร้อนด้วยตัวเองไม่ต้องพึ่งน้ำ นับว่ามีทั้งดีในเรื่องไม่ร้อนน็อคและเสียในเรื่องการแผ่ความร้อนออกมารอบเครื่องครับอยู่ที่เราชอบครับ
ถ้าเราฝืนใจเลือกสิ่งที่เราไม่ได้ชอบเพียงเพราะคนอื่นชอบหรือเพราะคนอื่นเห็นด้วย มันจะไปมีความสุขเท่าการที่เราเลือกสิ่งที่เราชอบด้วยตัวเองได้ยังไงครับ mon61
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2016, 09:30:11 PM โดย เกาแต๊ส »

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
รักคันไหน ปลื้มคันไหน เลือกเอาคันนั้นกลับบ้านครับ

สมรรถนะสุดยอด  ประหยัดสุดพลัง แรงสุดเกิด  .. ก็ไม่เท่า เราพอใจที่สุด นะครับ mon57

ยินดีด้วยครับ ที่ไม่ต้องขี่แบรนด์อื่นไปติดไฟแดง แล้วชเง้อมอง ดูคาติ ครับ  (ผมเคยมาแล้ว) mon16
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ DoomsdayM796

• *
  • Moto GP point: +1/-0
ผมว่ามันการเลือกใช้รถมันบ่งบอกถึง Lifestyle...

ผมว่ามันการเลือกใช้รถมันบ่งบอกถึง Lifestyle...

กด+ ให้เลย mon57
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ บุคคลทั่วไป

• SIIR
ผมใช้ 796 มาปีกว่า ฝ่ารถติดตากแดด จากชานเมืองเข้ามาทำงานในเมืองเกือบทุกเช้า

เจอปัญหาร้อนดับ ลงมาเข็นกลางแยกไฟแดงประจำ เดือนละ 1 - 2 ครั้ง (โดยเฉพาะวันที่รถติดมากๆ แดดแรงๆ)

บางทีขี่ไปจอดแวะกินข้าวตอนเที่ยงแปปเดียว กลับมาก็สตาร์ทไม่ติดบ้าง เบาดับบ้าง

โดนพ่อกับน้องชายถากถางเป็นประจำ เพื่อนที่ทำงานก็แซวบ้างประปราย

บางทีก็คิดท้อที่จะขี่มันเหมือนกัน อารมณ์อยากจะขายทิ้งไปเอาคันอื่นซะจะได้จบๆ ก็มีมาเป็นชั่ววูบชั่วคราว

แต่จนแล้วจนรอดก็ทิ้งมันไม่ลง ได้แต่เรียนรู้มันให้มากขึ้น และดูแลแก้ไข ปรับเปลี่ยนการใช้งานกันไป

เคยมีคนถามบ่อยๆ ถ้าย้อนกลับไปได้จะเอายี่ห้ออื่นไหม ผมก็ตอบได้เต็มคำเลยว่า

ไม่เคยเสียใจเลยที่ได้ขี่คันนี้ และคงเสียดายมากแน่ๆ ถ้าต้องขี่ค่ายอื่น แล้วเห็นดูคาติที่ตัวเองชอบมาจอดอยู่ข้างๆ

ถ้าอยากจะอัพคลาส เปลี่ยนคัน ยังไงซะ ดูคาติ ก็ยังเป็นตัวเลือกอันดับ 1 ในใจเสมอ ตราบเท่าที่เงินในกระเป๋าจะเอื้ออำนวย
  mon61

ผมใช้ 796 มาปีกว่า ฝ่ารถติดตากแดด จากชานเมืองเข้ามาทำงานในเมืองเกือบทุกเช้า

เจอปัญหาร้อนดับ ลงมาเข็นกลางแยกไฟแดงประจำ เดือนละ 1 - 2 ครั้ง (โดยเฉพาะวันที่รถติดมากๆ แดดแรงๆ)

บางทีขี่ไปจอดแวะกินข้าวตอนเที่ยงแปปเดียว กลับมาก็สตาร์ทไม่ติดบ้าง เบาดับบ้าง

โดนพ่อกับน้องชายถากถางเป็นประจำ เพื่อนที่ทำงานก็แซวบ้างประปราย

บางทีก็คิดท้อที่จะขี่มันเหมือนกัน อารมณ์อยากจะขายทิ้งไปเอาคันอื่นซะจะได้จบๆ ก็มีมาเป็นชั่ววูบชั่วคราว

แต่จนแล้วจนรอดก็ทิ้งมันไม่ลง ได้แต่เรียนรู้มันให้มากขึ้น และดูแลแก้ไข ปรับเปลี่ยนการใช้งานกันไป

เคยมีคนถามบ่อยๆ ถ้าย้อนกลับไปได้จะเอายี่ห้ออื่นไหม ผมก็ตอบได้เต็มคำเลยว่า

ไม่เคยเสียใจเลยที่ได้ขี่คันนี้ และคงเสียดายมากแน่ๆ ถ้าต้องขี่ค่ายอื่น แล้วเห็นดูคาติที่ตัวเองชอบมาจอดอยู่ข้างๆ

ถ้าอยากจะอัพคลาส เปลี่ยนคัน ยังไงซะ ดูคาติ ก็ยังเป็นตัวเลือกอันดับ 1 ในใจเสมอ ตราบเท่าที่เงินในกระเป๋าจะเอื้ออำนวย
  mon61

เจอปัญหามาพอสมควรจริงๆครับ  mon10

อ่านแล้ว ซึ้งเลยครับ   mon57 mon57 mon57 mon29 mon29 mon29 I LOVE DUCATI

ออฟไลน์ tippaya

• Imposible is Noting
  • ;)
ใช้มาก็หลายปี เพิ่งผ่อนหมด mon48  คันต่อไปก็ยังจะducatiจ้าาาาา
Br.
Tippaya Phinit

ออฟไลน์ got2526

• *
ไม่เคยเสียใจเลยครับที่เลือก ducati ถึงจะเจอปัญหาบ้าง แต่ถ้าชอบแล้ว ปัญหาแค่นี้ผมไม่หนักใจ ถ้าใจชอบก็จัดเลยครับ แต่ก่อนเคยมอง z800 ถ้าตอนนั้นตัดสิ้นใจเอา คงเสียใจจนถึงวันนี้ *ก่อนจะเลือกซื้อรถหาตัวเองก่อนชอบแนวไหน ถ้าคุณคิดว่าคุณรับได้ในเอกลักณ์ ducati เชื่อผมคุณจะหลงรักมันมาก เพราะอย่ามาคาดหวังกับความนิ่มนวลเสียงหวานใน ducati มันคือความดิบเถื่อนเสียงเหมือนจะพังนั่นแหละใช่เลย

ออฟไลน์ เกาแต๊ส

• Moto GP point: +2/-1

mon61
ปัญหานี้ผมว่ามันแก้ได้นะ รถผมร้อนแค่ไหนก็ไม่เคยดับกลางอากาศนะครับมีแต่ร้อนมากๆระดับประมาณเกือบ 5 ขีดแล้วพอดับเครื่องจะสตาร์ทยากต้องทิ้งไว้ 5 นาที  แต่ที่เคยเจอคือรอบมันต่ำเกินไปมักจะดับตอนรอบต่ำแบบว่าเบิ้ลไม่ได้เลยจะเครื่องร้อนหรือเย็นก็ดับ แต่ผมบอกปัญหานี้กับศูนย์เค้าปรับรอบเดินเบาให้ตั้งแต่นั้นมาก็ไม่เคยเจอปัญหาอีกเลยครับ และอีกอย่างครับไปเปลี่ยนหัวเทียน iridium นะครับ แก้ปัญหาเรื่องจุดระเบิดพลาดแล้วดับในรอบต่ำได้ครับการจุดระเบิดพลาดระหว่างขี่รอบต่ำหายไปเกือบหมดครับสตาร์ทติดง่ายว่าด้วยครับผมลองหลายรอบมากแล้วกับเรื่องหัวเทียนครับ จริงๆมันไม่ตรงประเด็นซะทีเดียวแต่มันช่วยได้เยอะมากและชัดมากครับ ถ้ายิ่งใช้เบนซิน 95 ทุกครั้งที่สตาร์ทไม่เกิน 2วิ เครื่องก็ติดครับ เติมเบนซินระวังหน่อยนะครับผมเจอเบนซินไม่มีคุณภาพที่ปั้มยี่ห้อสีเขียวอ่อนมาแล้ว เบนซิน 95 มีปั้มไม่กี่ยี่ห้อที่ขายคงเดาไม่ยากนะครับ ผมเติมแล้วใช้ไปประมาณสองสามวันเครื่องจะสตาร์ทติดยากอัตราเร่งไม่ต่างจากโซฮอลเลยครับ แต่พอเปลี่ยนปั้มเติมรู้เรื่องทันทีเลยครับ
ไว้มีข้อมูลจะมาเล่าสู่กันฟังครับ

ออฟไลน์ x-chevy

• *
ปล่อยเค้าครับ ออกทริปคนมาขอถ่ายรูป เค้าก็คงต้องหัวเราะคนมาขออีก หัวเราะได้เรื่อยๆครับ  mon6

ออฟไลน์ ModelClub

• Moto GP point: +3/-1
เพื่อนผมก็หัวเราะกันตลอด เพราะ HyperStrada ผมป่วยบ่อยมาก เดี๋ยวเข้าศูนย์ เดี๋ยวเข้าศูนย์ เวลาออกทริปก็เป็นกังวลกันว่าจะตายกลางทริปไหม ตอนนี้เพื่อนๆ ไม่ได้หัวเราะผมอีกแล้วเพราะผมเลิกคบมัน กับ ขายมันทิ้งแล้ว ถ้าคุณใช้ไม่บ่อยแค่ขี่หล่อ ไปไหนมาไหนบ้างก็จัดเลย แต่ถ้าต้องใช้ออกทริปไกลๆ บ่อยๆ ก็ขอให้โชคดี  mon36
FB : ClubHyperStradaThailand

ออฟไลน์ Pluck.pg

• miSmerMXD
  • *
    • [Top-notch Сasual Dating  True Females]
เลือกสิ่งที่ชอบนั้นแหละมาถูกทางที่สุดแล้ว
ผมก็ชอบทั้งz800และ796นะครับแต่ก็มาขี่ดูคาติ ปัญหาก็เจอมาหมดครับทุกปัญหาที่หลายๆคนเจอครับ แต่ทุกวันนี้ก็ยังอยู่ด้วยกัน มีคันต่อไปผมก็จะขี่ Ducati ขอให้มีความสุขกับการขับขี่นะครับ