ผู้เขียน หัวข้อ: Monster ขี่นานๆ ตอนรถติด เครื่องจะดับเองจริงไหมครับ  (อ่าน 27033 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Alert

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +0/-0
ตามหัวข้อเลยนะครับ ช่วงนี้ขอเก็บข้อมูลรถสักพักนึง เพราะกะลังจะซื้อ 796 มาขี่   
เห็นเค้าบอกว่าเวลาเครื่องร้อนมาก ขี่อยู่เครื่องก้จะดับ เพราะระบบตัด  แล้วเวลาขี่ออกทริปขึ้นเขาชันๆนานๆ จะไม่เป็นบ่อยเลยเหรอครับ     ขอคำแนะนำทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2016, 09:52:35 AM โดย Red Alert »

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ 22Motor

• ทัณฑ์บน
  • *
Re: Monster ขี่นานๆ ตอนรถติด เครื่องจะดับเองจริงไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 11:15:51 AM »
ตามหัวข้อเลยนะครับ ช่วงนี้ขอเก็บข้อมูลรถสักพักนึง เพราะกะลังจะซื้อ 796 มาขี่   
เห็นเค้าบอกว่าเวลาเครื่องร้อนมาก ขี่อยู่เครื่องก้จะดับ เพราะระบบตัด  แล้วเวลาขี่ออกทริปขึ้นเขาชันๆนานๆ จะไม่เป็นบ่อยเลยเหรอครับ     ขอคำแนะนำทีครับ

เรื่องความร้อนอ่ะร้อนครับ ถ้าเทียบๆกับบิ๊กไบค์ด้วยกัน แบบ4สูบนะ 4สูบธรรมดาก็ร้อนอยู่แล้ว ใหม่ๆก็จะรู้สึกร้อนมาก มาเจอดูคาติเลยจะบอกร้อนโคตร จริงๆและร้อนกว่ารุ่นอื่นหน่อย ก็สูบตั้งมันอยู่หว่างขาเลย
และ796 ก็จะร้อนไปอีก มันไม่มีหม้อน้ำ ระบายความร้อนด้วยลม ก็จะมีแต่ความร้อนที่ระบายออกมาโดนขา  mon6
ส่วนถ้าเครื่องร้อนมากๆ แบบฮีทมาก ระบบก็จะตัดทุกยี่ห้อครับ ป้องกันเครื่องยนต์เสียหาย

ชอบ796 ก็จัดเลยครับ abc18 ขับขี่ปลอดภัย

ออฟไลน์ เกาแต๊ส

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +2/-1
Re: Monster ขี่นานๆ ตอนรถติด เครื่องจะดับเองจริงไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 02:34:05 AM »
ขี่ออกทริปไม่มีปัญหาครับ ลมระบายความร้อนตลอด
ผมขี่ขึ้นเขาใช้รอบแต่ความเร็วไม่ได้มากมายอะไรก็ไม่มีปัญหาครับ แค่ให้รถเคลื่อนที่ก็ระบายความร้อนได้สบาย
ส่วนการใช้งานในที่รถติดไม่คอยเหมาะเท่าไรครับมันจะร้อน
ถ้าที่รถติดแล้วไม่มีแนวโน้มจะเคลื่อนตัวก็ดับเครื่องเอาครับ ผมยังไม่เคยเจอเรื่องร้อนดับไม่ว่าจะในเมืองหรือต่างจังหวัดครับ ยิ่งขี่ทางยาวยิ่งไม่เจอปัญหาเรื่องความร้อนเลย

ความรู้สึกผมส่วนตัวชอบการที่มันไม่มีหม้อน้ำนี่ละครับ เรื่องไปร้อนน๊อคตามต่างจังหวัดนี่ไม่มีแน่นอนครับ ตราบใดที่น้ำมันเครื่องไม่ขาดเครื่องก็ไม่มีปัญหา ยกเว้นอุปกรณ์ไฟฟ้าที่จะเสื่อมสภาพตามอายุเท่านั้นเอง

ถ้ารับได้เรื่องร้อนในพื้นที่การใช้งานบางจุดก็จบครับ เล่นได้ไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 06:00:50 PM »
อย่างที่หลายๆท่านตอบไปครับ

ขี่ร้อนจนดับ กับมอนสเตอร์ ผมไม่เคยเจอครับ (เจอแต่ตอนขี่ไดเวล)  แต่มีเพื่อนบางคนเป็นครับ แต่ความร้อนสะสมต้องสูงมาก ถึง 7 ขีด ในสภาพรถติดไม่ขยับคับ  ถ้าติดหนักไม่ขยับเลย ดับเครื่องก่อนเลยครับ รอขยับค่อยสตาร์ท เครื่องจะเย็นครับ

ขี่ออกทริป ในเขา ยังไงก็ลมพัด เย็นครับ ไม่มีทางร้อนดับครับ จะมีก็แต่ความร้อนสะสมที่ผ้าเบรค ต้องระวังครับ ถ้าใช้เบรคบ่อย เบรคจะเฟดได้ ซึ่งเป็นเหมือนกันทุกยี่ห้อครับ เป็นเรื่องเทคนิคการขี่ครับ mon43

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2016, 05:13:18 PM โดย WEBMASTER(กอล์ฟฟี่) »
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ Red Alert

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 09:55:10 PM »
กระจ่างครับ ขอบคุณทุกความเห็นมากเลยครับ

ออฟไลน์ tippaya

• Imposible is Noting
  • Ducati Owner
  • ;)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 02:18:40 PM »
ขึ้นทองผาภูมิก็หลายรอบ ไม่เคยดับซักที  อากาศโฟลตและเย็น สบายๆ ถ้าใน กทม ร้อนรถติด อากาศไม่โฟลทมีสิทธิ์เกือบ100%ทั้งนี้ อยู่ที่การใช้ครัทด้วย
Br.
Tippaya Phinit