ผู้เขียน หัวข้อ: จัดมาแล้วครับ แฮนจับโช๊ค woodcraft  (อ่าน 7336 ครั้ง)

ออฟไลน์ เกาแต๊ส

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +2/-1
จัดมาแล้วครับ แฮนจับโช๊ค woodcraft
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 01:09:38 AM »
แนะนำไว้ดูเป็นแนวทางครับ
แฮนชุดนี้เป็นของ woodcraft ข้อดีของยี่ห้อนี้คือเราสามารถเลือกความสูงได้และตรง clip on เราสามารถถอดใส่ได้โดยไม่ต้องถอดแผงคอบน ผมเลยตัดสินใจสั่งซื้อจาก ego racing แต่รอของนานมากครับ(พอดีของหมดต้องรอถึงสองเดือนกว่าของจะเข้า)

แต่ประเด็นอยู่ตรงที่ว่า "แล้วจะใส่สูงเท่าไรดี" ตรงนี้ผมหาข้อมูลมาพอสมควรแต่ก็ยังพลาดดันไปเลือก riser สูง 2 นิ้ว ตอนใส่ไปทีแรกอยากขายทิ้งเลยครับมันทำให้มันทำให้รถดูเหมือนคนหูกางแบบ cafe จ๋าเลยสำหรับ 796 ดูแล้วตลกๆยังไงไม่รู้มองด้านข้างรถช่วงแผงคอบนมันดูแหว่งๆ หายไปเลยครับแฮนจะอยู่ตรงใต้หน้าปัดมากเกินไป มองหน้าตรงทำให้รถดูไม่มีเสน่ห์เลยกลายเป็นดูน่ารักมุ้งมิ้งเหมือนไอตัวนี้เลยครับ

ผมเครียดมา 1 อาทิตย์เต็มๆเลยครับคิดไปคิดมาเลยตัดสินสินใจซื้อ riser 2.5 นิ้วเพิ่มสรุปราคาชุดนี้เลยแพงขึ้นไปอีกครับ แต่พอติดตั้งเสร็จรู้สึกพอใจมาครับรถดูเท่ไปเลยยิ่งมองข้างๆก็ยิ่งหล่อ ท่านั่งนี่หล่อเลยครับ เข้าโค้งดีมากแล้วอาการแฮนสะบัดก็ลดลงมากจนเห็นความต่างเลย การมุดในที่รถติดทำได้ดีมาก ปลายแฮนไม่ติดกระจกรถเก๋งเลยครับ
แต่จุดด้อยของแฮนจับโช๊คคือวงเลี้ยวแคบลงพอสมควรเลย แต่ผมพยายามตั้งให้เลี้ยวได้มากสุดซึ่งก็ยังพอไหวครับใช้ lean out กลับรถได้สบายๆเลย

ส่วนเรื่องความเมื่อยพอผมเปลี่ยนเป็น 2.5 นิ้วแล้วไม่รู้สึกเมื่อยเลยครับเพราะ 796 เดิมๆก็เมื่อยอยู่แล้วผมเลยปรับท่านั่งได้สบายๆไม่รู้สึกอะไร แต่ถ้าเป็น 2 นิ้วจะเมื่อยครับรู้สึกได้ชัดเจนเลยถึงแม้จะต่างกันแค่ 0.5นิ้ว แต่รู้สึกได้เลยถึงความแตกต่างครับ เมื่อยทั้งคอและแขนเลย

สรุปใครที่จะใส่แฮนจับโช๊คแนะนำให้ใช้ 2.5 นิ้วครับ ถ้า 2 นิ้วจะเตี้ยไปรถดูไม่สวย ส่วน 3นิ้วก็สูงไปชิ้นงานแฮนจะดูก๋องแก๋งมากครับลองหาใน google ดูได้ครับ เจ้าของร้านยังบอกเลยว่า 3 นิ้วไม่สวยแต่ท่านั่งจะสบายหน่อย

ขั้นตอนการติดตั้งผมทำเองทั้งหมดเลยรู้จุดบกพร่องที่ต้องแก้ไข ถ้าต้องการวงเลี้ยวเพิ่มขึ้นจำเป็นต้องเจียรปีกไฟหน้าด้านบนออกนิดนึงครับถ้าอยากขี่ง่ายต้องเจียรครับ แต่จุดนี้มันมองไม่เห็นอยู่แล้วไม่ส่งผลกระทบอะไรผมเลยไม่ซีเรียส เคยไปดูของฝรั่งบางคนเจียรปีกโคมเยอะกว่าผมอีก ส่วนคนที่จะใช้ปั้มบนเดิมต้องทำตัวรองระหว่างหลังปั้มกับด้ามแฮนนะครับไม่งั้นกระปุกน้ำมันจะกดทับกับตัว riser แล้วก็ขันประกับปั้มแน่นไม่ได้เพราะหน้าประกับจะเอียงข้างยึดยังไงก็ไม่แน่นแถมขาประกับอาจจะแตกได้ mon48
ผมใช้วิธีนั่งเหลาก้อนยูริเทนเป็นรูปพระจันเสี้ยวกว้าง 2ซม. จุดกึ่งกลางหนา 5มิล โด้งนอก/ใน 22มิลเท่ากันเพื่อรับทั้งหลังประกับและหน้าก้านแฮน  แล้วเปลี่ยนน๊อตยึดประกับปั้มให้ยาวขึ้นอีก 5มิล ก็ยึดปั้มเดิมได้ปกติครับแต่ถ้าจบสุดต้องปั้มแต่งครับ

การจัดสายถักต้องเปลี่ยนมุมหัวสายเรื่องนี้ถ้าพลาดแหวนรองน้ำมันรั่วต้องเปลี่ยนแหวนแล้วถ้าไม่มีเครื่องมือไล่ลมก็จบเลยครับปั้มเบรคครัชมอไซต์ไล่ลมแบบธรรมดายากมากเมื่อก่อนผมเคยโดนกับตัวแล้ว แต่ปัจจุบัญผมมีเครื่องมืออยู่เลยไม่มีปัญหาตรงนี้ สายคันเร่งก็ต้องกลับจากด้านล่างไปอยู่ข้างบนไม่งั้นคันเร่งจะค้างเวลาหักแฮนขวาสุด

สรูปตอนนี้ผมพอใจกับแฮนชุดนี้มากครับ ขี่แล้วมีความสุขขึ้นเยอะ
เลยโพสไว้เผื่อเป็นแนวทางครับ

อันนี้รูปตอนติดตั้ง 2 นิ้วครับ

ส่วนอันนี้เปลี่ยนเป็น2.5นิ้ว พึ่งเปลี่ยนเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมานี่เองยังไม่ได้ถ่ายรูปเพิ่มเลยมีรูปมุมเดียวครับ

แถมรูปสีเขียนยางให้ชมนิดนึงครับ

Ducati Bikers Thailand

จัดมาแล้วครับ แฮนจับโช๊ค woodcraft
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 01:09:38 AM »
//

ออฟไลน์ TON S2R

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
Re: จัดมาแล้วครับ แฮนจับโช๊ค woodcraft
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 08:49:10 AM »
 mon10 mon10  หล่อเลยครับ  ใช้รุ่นเดียวกันเลย

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
Re: จัดมาแล้วครับ แฮนจับโช๊ค woodcraft
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 12:52:09 PM »
ความหล่อ ที่มาพร้อมกับความเมื่อยครับ  เท่ห์ต้องยอม mon57 mon57 mon57
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 02:13:47 PM »
ใจมันรักครับ ความเมื่อยไม่สามรถขวางกันเราได้ mon16 mon16

ออฟไลน์ smallpics

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 03:34:42 PM »
อยากเห็นท่าตอนขี่จะเป็นพระคุณมากครับ
 mon5 mon5 mon5

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 09:19:06 PM »
เดี๋ยวผมลองหาคนถ่ายให้อีกทีครับ ผมยังไม่เคยเห็นท่าตัวเองเหมือนกัน mon16 mon16

ออฟไลน์ wanuszero

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 09:51:48 PM »
ผมสั่ง 2.5 ไปเหมือนกันครับ ร้าน ego เหมือนกันรอของประมาณ 6 สัปดาห์

อยากสอบถามหน่อยครับ ว่าใส่กันสะบัดได้ไหมครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 01:53:20 AM »
ใส่ได้นะครับถ้าเป็น scott ต้องใส่ตุ๊กตาเดิมแค่ตำแหน่งมันจะสูง ส่วนตัวผมเองก็มองว่าใส่ได้โดยไม่ใช้ตุ๊กตาแฮนเดิม ใส่ให้ตำแหน่งเตี้ยสวยงามได้ แต่ค้องตัดชิ้นมิเนียมใส่แทนที่ตุ๊กตาเดิมแล้วเจาะรูต๊าบเกลียวยึดตัวกันสะบัด ส่วนขาอีกด้านที่จับขอกุญแจมันน่าจะเลือกสูงตำได้อยู่แล้วเพราะมันเป็นชิ้นต่อสองชิ้น

แต่ถ้าเป็นก้านกันสะบัดผมเห็นฝรั่งเค้าทำใส่แบบกระทู้นี้ครับ
http://www.ducatimonster.org/forums/accessories-mods/263881-custom-steering-damper.html#/forumsite/20498/topics/263881?page=1
มันก็มีขายึดปลายกันสะบะดแบบคิดกับโช๊คขายอยู่นะครับ ก็แค่ต่อน๊อตมาจับปลายก้านให้ยาวขึ้น

ออฟไลน์ nakprok

• Moto GP point: +1/-0
  • Sex Drugs Rock&Ride
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 10:28:24 AM »
ผมว่าพี่ต้องรับติดตั้งด้วยหล่ะครับ ^^
No race is dead.

ออฟไลน์ chong

• *
  • .....
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 10:47:16 AM »
ของผมใส่ lightech ส่วนตัวชอบครับ ถ้าออกทริปขี่วันละ 400-500 โล สบายครับ เข้าโค้งพับรถง่ายขึ้นกว่าเดิม
ขี่ในเมืองรถติดๆมีเมื่อยครับ แต่มุดง่ายขึ้นเพราะไม่ต้องกังวลเรื่องแฮนด์เกี่ยวกระจกข้างรถ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 09:14:14 PM »
ผมลองเดินทางไกลแล้วก็ไม่เมื่อยครับ เข้าโค้งชั้นหนึ่ง
มีแต่คนบอกท่าขี่อย่างเท่ ทุกวันนี้ติดแฮนจับโช๊คมากครับ พอไปขี่ z800 รู้สึกไม่คุ้นอย่างมากเลย อารมณ์การขี่สู้แฮนจับโช๊คไม่ได้เลย