ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้ง รับ มือเบรก มือ2 ของ Monster821  (อ่าน 1821 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanakorn_Keao

• The Rich-tech Shop
  • วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
  • นั่งภูดูเสือ กัดกัน
ตั้ง รับ มือเบรก มือ2 ของ Monster821
« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 10:45:22 AM »
 mon10 ตั้ง รับ มือเบรก มือ2 ของ Monster821 สมาชิกท่านใดไม่ใช่ผมของซื้อต่อนะครับ  (อันเดิมเป็นรอย คด ครับ แฟนหัดขับทำล้มแปะ)

line : therichtech

Ducati Bikers Thailand

ตั้ง รับ มือเบรก มือ2 ของ Monster821
« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 10:45:22 AM »
//

ออฟไลน์ เกาแต๊ส

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +2/-1
Re: ตั้ง รับ มือเบรก มือ2 ของ Monster821
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 12:17:48 AM »
เป็นรอยเยอะมั้ยครับ เรื่องคดดัดได้นะครับ ผมไม้ประกบบนล่างเพื่อป้องกันรอยจากการดัดแล้วใช้แท่นอัดไฮดรอลิคกด ค่อยๆกดจนตรงเป๊ะครับ ส่วนรอยที่ปลายก้านเบรคผมใช้ค้อนเล็กๆนั่งเคาะเบาๆไปเรื่อยๆครับรอยจะยุบตัวเป็นเนื้อเดียวกันครับ วิธีการเคาะด้วยค้อนผมลักจำมาจากช่างแขนงนึงครับ จะเนียนหรือไม่เนียนขึ้นอยู่กับความใจเย็นครับ

วิธีทำ
นั่งเคาะไปเรื่อยๆครับ ไม่ยาก ถ้าเคาะแล้วตรงรอยมันยุบเป็นแบนๆ ก็เคาะด้านข้างดันเนื้อมิเนียมให้มันเสริมกันเองครับแล้วเคาะไล่จนกว่าจะกลมครับ เสร็จแล้วลบรอยความเงาที่แตกต่างกันระหว่างเนื้อมิเนียมส่วนที่เคาะกับส่วนที่ไม่ได้เคาะด้วยการเอาผ้าเนื้อหยาบฝนหัวตุ่มมือเบรคไปเรื่อยๆครับ มันจะทำให้สีผิวของเนื้อมิเนียมจะเป็นโทนใกล้เคียงกันครับ

แนบรูปหลังจากที่ผมทำมาให้ชมครับ ของผมก่อนทำเป็นแผลกินเนื้อมิเนียมลึกประมาณนึงครับ แต่ตอนเป็นรอยผมลืมถ่ายรูปไว้เพราะทีแรกไม่มั่นใจว่าจะได้ผลแค่ไหน แต่หลังทำผลออกมาเนียนประมาณนึงเลยครับ ขนาดรูปใหญ่นิดนึงจะได้เห็นชัดๆครับ ใครล้มแปะมาใช้วิธีนี้ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2016, 12:29:32 AM โดย เกาแต๊ส »

ออฟไลน์ Thanakorn_Keao

• The Rich-tech Shop
  • วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
  • นั่งภูดูเสือ กัดกัน
Re: ตั้ง รับ มือเบรก มือ2 ของ Monster821
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 12:57:00 PM »
 abc32 ขอบคุณมากๆครับ วันนี้ผมจะต้องไปดัด กานมือเบรกอีกรอบครับ เพราะรู้สึกว่ามันไม่เข้ารูปเลย

ออฟไลน์ เกาแต๊ส

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +2/-1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 11:35:52 PM »
ลองดูครับ แต่ละขั้นตอนถ้าใจเย็นงานจะออกมาเนียนครับ ค่อยๆจัดตำแหน่งดัดครับจะออกมาตรงมากเลย  mon57